Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Động vật có nằm mơ hay không?

TDNC
6/2/2012 9:56Phản hồi: 155
Động vật có nằm mơ hay không?

Có lẽ một số người trong chúng ta từng thấy cảnh một chú chó hay mèo "nằm mơ", mặc dù đang nằm ngủ nhưng chúng vẫn cử động, quơ chân chạy hoặc hành động như khi còn thức. Vậy có phải là chúng đang nằm mơ hay không? Theo Giáo sư Tâm lý học Stanley Coren của trường đại học British Columbia, loài chó cũng trải qua các giai đoạn ngủ tương tự như con người chúng ta.

Sau khi ngủ được 20 phút, chú chó sẽ bước vào một giai đoạn gọi là REM, đây là thời điểm dễ nằm mơ nhất. Stanley cho biết các con chó nhỏ mơ khá thường xuyên và nhanh, còn chó lớn thì mơ lâu hơn. Các loài cá và côn trùng không có giai đoạn REM, còn chim và động vật có vú thì lại có. Động vật bò sát cũng có thể nằm mơ và một số nhà khoa học còn tranh cãi rằng chúng ta nằm mơ là nhờ vào những gì còn sót lại của não trong.

Người ta ghi nhận trẻ em (và những con nhỏ) nằm mơ thường xuyên hơn và mục đích của việc nằm mơ vẫn còn là một điều bí ẩn. Người ta cho rằng có thể sự kích thích giác quan trong cơ thể đã giúp hình thành những liên kết mới trong hệ thần kinh của chúng ta. Còn đối với các cơ thể trưởng thành, lý thuyết thuyết phục nhất được đưa ra đó là các giấc mơ kích thích những vùng của bộ não có liên quan đến trí nhớ. Ví dụ như loại chim sẻ thường hót lại những giai điệu của nó trong mơ, còn chuột trong phòng thì nghiệm thì có thể hồi tưởng lại những sơ đồ ma trận mà nó đã chạy qua.

Theo PopSci
155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

autk08
TÍCH CỰC
12 năm
Những điều về giấc mơ thì khó giải thích nhỉ, như đôi lúc mình gặp chuyện gì đó và có cảm giác gặp ở đâu đó rồi.
Cái này người ta gọi là dejavu bạn à
o070o
TÍCH CỰC
12 năm
mình còn bik chi tiết(nhỏ-tiếp theo hành động trước) nào chuẩn bị chắc chắn xảy ra!
mình cũng có mấy lần như vậy... hixx
@autk08 giống bác này. ~ sự việc sảy ra của mình trong hiện tại hình như gần giống những gì mình mơ trong quá khứ
thú vị....! tìm hiểu giấc mơ của những cong vật....! không biết chú dog nhà mình thường mơ gì ta? 1 cô dog dể thương ư?hehe
Nhiều lúc mình nằm "mộng"...mà cứ như đúng rồi ý :eek:
mrsyoohe
ĐẠI BÀNG
12 năm
em hay nằm mơ được cầm 1 sấp tiền =))
Thanh niên mơ gì vậy ........ :yellowcarded:
Á chắc là giấc mơ ướt át rồi =))
huuloczxc
TÍCH CỰC
12 năm
Mai mốt có nằm mơ nhân tạo cho xem !
Nhiều lúc mình cũng có cảm giác như vậy. Cứ như nó đã xảy ra vào một lúc nào đó rồi ý 😁

---------- Post added at 09:17 PM ---------- Previous post was at 09:16 PM ----------

Kiểu như trong phim Inception ấy nhở :D
mình thỳ khác, mơ xong mới thấy cảnh đó. nhìu lền rồi trừ mấy cái ác mộng là ko gặp thui! 😃
có bao giờ chó mơ làm người không ta
Nếu bác đã từng có lần mơ làm chó thì chắc chó nó cũng có lần mơ làm người :sleep:
vay co bao gio ban mo lam con vat k?
aiaia
ĐẠI BÀNG
12 năm
Giấc mơ không có thật --> trượt lô
vậy còn nằm mơ thấy trước 1 cảnh , hiện tượng nào đó.. đến khi gặp thực tế thì chợt nhớ ra là đã gặp ở đâu rồi.. thế nào nhỉ? bộ não người đúng là VÔ BIÊN.
nickyuk
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái này là khả năng sâu kín trong vô thức bạn à. Khi mình vào giai đoạn REM (rapid eye movement: mắt nhắm nhưng đảo tròng liên tục) thì ý thức chìm dần và nhường chỗ cho vô thức. Khi ý thức ngủ rùi thì vô thức mới trỗi lên hoạt động và cho ta thấy vài cảnh vật ở....tương lai. Đây là khả năng thật sự của não bộ hay mình gọi là giác quan thứ 6, vài hình ảnh yếu ớt và cảnh vật tương lai đã được vô thức cho mình xem qua trước như đoạn phim vậy.:sleep:

PS: đặc biệt là sau đó, mình có giai đoạn ngủ sâu, quên béng hết nên chả còn gì show ra cho ý thức nhớ lại chút nào cả. Nên mãi sau này khi gặp chính hình ảnh đó mới chợt nhận ra gặp trong mơ. Mình đã từng...nhìn vô cái gương và biết là đã mơ thấy cảnh mình làm y chang thế rồi. Hơi ớn :p

- Vậy nên nếu mình ngủ 1 giấc ngon lành thì mình ít biết lắm, vì giai đoạn ngủ sâu, não đã xóa cache hình ảnh.
- Nếu mình đang ngủ trong lúc vô thức "chiếu phim" mà bị....GỌI DẬY thì mình thường nhớ được giấc mơ của mình, phải hông nèo :mstickle:

* Quan trọng là đây không được rèn giũa để trở thành....KHẢ NĂNG ĐẶC BIỆT thấy trước vị lai, vì vô thức mình rất chủ quan, nó chỉ cho xem những việc...XẢY RA VỚI MÌNH thôi - tức là có mình ở trỏng (hoặc người nào mình rất yêu thương mong nhớ). :wub:

- Lưu ý là khi não mệt, bị bóng đè thì cơ thể báo hiệu ác mộng chứ ko phải khả năng thấy trước tương lai nên cũng ko lo đâu nha.
Mình đã từng thấy nhiều lần trước tương lai rồi... vd như lớp 4 nằm mơ lớp 6 khung cảnh đó, góc nhìn đó, mọi vật mọi thứ y chang. Vd khác mình từng nằm mơ xem phim đó, nhưng phim đó thì chưa trình chiếu hay đã gặp sau đó vài năm mình coi phim đó nhưng chưa biết, đến đoạn đó, khung cảnh đó hiện ra mình mới giật mình, nổi da gà luôn. Từ trước tới h mình nằm mơ rất ít nhưng nằm mơ là thấy trước tương lai vậy đó. Nghĩ lại thấy hơi sợ sợ, mình cũng có thằng bạn cũng từng mơ giống mình. Có thể có người không tin nhưng mình thấy thật là thế. ( 2 năm nay chưa nằm mơ, không lẻ trở thành thanh niên thì hết như vậy nhỉ 😔)
langtugl
TÍCH CỰC
12 năm
Mình cũng gặp điều này nhiều lần rồi. Đôi khi mình đang làm gì đó, đột nhiên nhớ lại là mình gặp cảnh tượng này ở đâu rồi, nhưng hiện tại thì đang ở 1 nơi mới đến lần đầu.
có chúa mới biết được nó có nằm mơ hay không
ducanhct
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chó thì mình đã chứng kiến,còn mèo thì chưa. Con chó nhà mình hay nằm mơ lắm, có lúc mơ sủa um cả lên, lại có lúc mơ thì cứ rên ư ử kiểu như thế này này
ngày trước e có 1 con chó thỉnh thoảng nó nằm mơ la hét ầm ầm.😁
La hét ầm ầm =))))).....................................................................
Bác nói giống thật nhỉ! Mà la hét nữa cơ àk, chó bác giống người rùi, còn la hét ầm ầm thì em chẳng hiểu thế nào! Hèhè chắc bác chém gió!
Animal : Inception .
http://www.psywww.com/asc/obe/faq/obe15.html
đóng góp 1 bài viết rất hay nói về ý thức con người trong khi mơ, mọi ng có thể dùng gg translate cả trang để đọc nhé
con cún nhà mình thi thoảng ngủ say đêm nằm kêu ử ử rồi chép miệng liếm mõm liên tục
đoán chắc cu cậu đang nằm mơ ăn được món gì ngon
100% động vật khi ngủ cũng có những giấc mơ
Dạo này tinh tế đi về "khoa học thường thức" à ?
Nhưng thôi, khoa học thường thức phổ thông là được rồi, còn khoa học thực sự thì khó nói lắm.
dung_thu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thỉnh thoảng mình hay mơ bị rơi từ nhà cao tầng xuống, chưa rơi xuống đất thì đã giật mình tỉnh dậy rồi
Giật mình tỉnh dậy thấy mình vẫn đang rơi nó mới thú vị bác nhỷ =)
phuoctai92
ĐẠI BÀNG
12 năm
giống mình hồi nhỏ ghê giờ thì mình hết gặp rồi
kingdom88
ĐẠI BÀNG
12 năm
cũng giống mình , sợ nhất mơ thứ này . chưa chạm xuống đất thì tỉnh .
theo như mình biết thì mơ kiểu này dễ có vấn đề về tim mạch.
Em chó ở đầu topic đáng yêu ghê ^^ 😃
theo mình thì các chú chó có mơ đấy, bằng chứng là miệng thì tủm tỉm và có cái cứ dài ra thôi 😁
lyhuynh2008
ĐẠI BÀNG
12 năm
"chúng ta nằm mơ là nhờ vào những gì còn sót lại của não trong": Sót lại ư, nghĩa là những sự kiện đã trải qua? Vậy còn những giấc mơ thấy những vùng đất hoàn toàn mới lạ, những người chưa từng gặp và những sự kiện chưa từng xảy ra thì sao? Có lẽ bí ẩn giấc mơ sẽ đc giải quyết khi công nghệ đọc ý nghĩ bằng sóng não thành hiện thực!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019