Dotgear của anh Nguyễn Hà Đông sau FlappyBird hiện giờ thế nào?
cydia
2 thángBình luận: 137
Dotgear của anh Nguyễn Hà Đông sau FlappyBird hiện giờ thế nào?
DotGear được ra đời sau khi anh Nguyễn Hà Đông disable Flappy Bird trên tất cả các nền tảng, kể từ đó thì DotGear ra mắt 6 game và chuẩn bị launch một game mới, nhưng tất cả đều chưa thể so sánh được với thành công của Flappy Bird.

Mình là một người mê game Mobile và rất thích chơi game cũng như tìm hiểu về lịch sử của Game. Năm 2013 thì mọi người biết rồi, Flappy Bird ra đời sau đó làm mưa làm gió trên Top Chart của Apple.

Ước tính, mỗi ngày số tiền đem lại cho Game khoảng 50k$, sự nổi tiếng của Game cũng đem lại cho tác giả nhiều rắc rối, cuối cùng anh Đông quyết định disbale Flappy Bird, sau đó tựa game phát hành một vài phiên bản cho các nền tảng khác, nhưng không thành công.

DotGear phát hành một số Game sau FlappyBird nhưng không có nhiều chỉ số ấn tượng

Đến tháng 11/2014 thì DotGear ra mắt, website khá đơn giản với giao diện màn hình dọc - đây là màn hình đặc chưng của Mobile. Thành công của anh Đông cũng bắt đầu từ game màn hình dọc (theo thói quen sử dụng điện thoại của người dùng) nên giao diện này khá dễ hiểu.

Theo dõi các tài khoản .Gear (App Store) và DotGear thì mình thấy, nhiều tựa game của .Gear hiện đã inactvie, còn DotGear (Play Store) có 2 bản của Swing Copters là khả dụng. Số lượt tải không nhiều, chỉ hơn 100k lượt tải.

Đến nay, DotGear vẫn là một Studio đang hoạt động. Không có công ty còn sản xuất những tựa game nào khác không. Còn nếu theo các chỉ số nhìn thấy được thì hiện tại, chưa có một game nào của DotGear tương xứng với FlappyBird.

Tuy nhiên, theo mình được biết thì sự biến mất của FlappyBird không phải là vô ích, cộng đồng Game Mobile của Việt Nam vẫn lớn mạnh, nhưng theo một cách khác âm thầm hơn.

Hi vọng, trong tương lai thì sẽ có thêm nhiều tựa game mobile được sản xuất có sự tham gia của chất xám Việt xuất hiện ở trên top bảng xếp hạng toàn cầu.

Mình tạo Group FB để bạn nào làm Indie Game có thể kết nối cùng các Publisher, or các bạn có thể hỏi về lĩnh vực này - mình sẽ trả lời ạ, hi vọng các bạn sẽ Join và tìm được những nội dung hữu ích. Cảm ơn
137 bình luận
con chim bé nhỏ của Hà Đông bị bóp chết thật đáng tiếc
@dhaonline Thời tới chưa kịp quen
@ktduong89 Thế mới nói là kệ cái gọi là thiên hạ, là cộng đồng mạng, họ có nuôi mình đâu mà dám thò mồm vào 😁
@black.crystal Nếu kiếm tiền hợp pháp thì cả vũ trụ chửi cũng chấp nhé 😁
@xecatang Flappybird là minh chứng của việc đúng người, đúng thời điểm, nhưng lại sai nơi sinh sống 😆
Một thời đua =))
chipM
TÍCH CỰC
2 tháng
Tại sao lại disable khi đang ở top và hái ra tiền nhỉ? Bạn nào nhắc nhớ và giải thích dùm.
@nobertflitz Vn mình dễ tính mà, ồn ăn thua gì, bọn nước ngoài chỉ cần hơi có vấn đề là nó phong sát luôn; nghệ sỹ trước kia nó còn chả coi khán giả ra gì;
@chipM Chắc liên quan đến pháp lý, chứ ngày 50k$ bị cả làng chửi tôi cũng chịu
@thaiduy911 Chuẩn này. Nói lí do bản quyền thì ko hiểu sao mấy kẻ vẫn ko tin. Nói trắng ra là vay mượn ý tưởng đồ hoạ nên tác giả sớm rút để bảo toàn danh tiếng cũng như ko.lo bị kiện
FxPro
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@chipM Còn non yếu chịu không nổi dư luận và truyền thông chứ có gì to tác đâu. Và cái quan trọng là bị ganh ghét đố kị thế là bị vùi dập luôn.
Rất nhiều bạn giống Nguyễn Hà Đông, bị "bóp chết"!
@geoterre nhiều bạn là ai? nền tảng thì thuộc apple với gg, ai thích đưa gì lên chả đc. VN không cấm đc. nhưng kiếm đc tiền thì phải nộp thuế. trốn thuế bị réo tên thì trách ai?
NHD vì trẻ nên có quyết định sai lầm là gỡ game, không phát triển thêm đc. đừng đổ cho người khác...
phải tự tay giết đứa con của mình cũng đau lắm. nhưng cũng là quyết định đúng.
@Fatcat88 Nếu không đám cào bàn phím nhào vô chửi chết luôn
vunt
TÍCH CỰC
2 tháng
@Fatcat88 Ko tự tay giết chết nó, thì nó giết chết mình!
SeekerT
TÍCH CỰC
2 tháng
cứ để đó kiếm tiền có phải êm không, tâm lý khá yếu
faq21106
TÍCH CỰC
2 tháng
@faq21106 Xử dụng cái đầu tí đi. Cái đó là Nitendo lên tiếng SAU KHI có nhiều người nói Nitendo gây áp lực bản quyền lên Hà Đông (SAU KHI tác giả đã gỡ app).
Hà Đông gỡ xuống vì lo ngại vấn đề bản quyền có thể xảy ra. Cậu ấy biết rất rõ điều đó nên mới chủ động gỡ bỏ phòng trừ rắc rối phía sau đó. Lúc đó thì chưa ai kiện Hà Đông hết. Chưa chứ ko phải là không nhé!! Nên cậu ấy đã bảo toàn được số lợi nhuận thu được trước đó cũng như danh tiếng của mình. Chứ nếu như HĐ tiệp tục để đó và thu lợi nhuận khủng từ đó, thì Nitendo đợi cho con heo béo rồi sẽ thịt thôi. Lúc đó HĐ mất cả chì lẫn chài. Còn bài báo kia là khi mọi chuyện đã rồi, Nitendo lên tiếng để lấy tiếng thôi chứ ko lẽ bảo "tôi sẽ kiện cậu ấy" à 😆
enxzo9
ĐẠI BÀNG
2 tháng
faq21106
TÍCH CỰC
2 tháng
@Hồng Xuân Quang Nhật "Sử" dụng cái đầu nha bạn.
Mình không bàn chuyện có kiện hay không, chỉ phản bác bạn vunt rằng bên kia chưa có gửi thông báo gì cả. Mà nhiều chuyên gia nói khả năng kiện là khó xảy ra rồi.
Anh Hà Đông vẫn còn sáng tạo Game? 😁
Kinh vãi
Nhìn icon nhớ symbian belle quá
Mình chả tin là do sức ép từ cộng đồng mà xoá game. Giờ có 1 tỷ mỗi ngày cho cả cđm chửi cả mả nhà mình lên mình cũng kệ 😁
@sieu_nhan Chuẩn luôn, cộng đồng mạng đổ lỗi nhau 😆; thông tin đưa lên lúc nào chả có 2 luồng ý kiến. Người khen cũng đâu có ít.
@lhdtt VN không liên quan gì ở đây cả...
lhdtt
TÍCH CỰC
2 tháng
@dhaonline Chắc cộng đồng mạng lf thứ dễ đổ thừa nhất
Một thời tư duy hại chết startup nước nhà
@nobertflitz Đi học toàn được dạy mấy cái ích kỷ,nhỏ nhen, cách tính điểm làm sao luôn hơn người khác thì vô tình dạy ra một đàn cua
@chavalier nhiều lúc đọc lại mấy câu chuyện cổ tích thấy cũng lươn lẹo lắm chứ bộ :V
anhtkl
TÍCH CỰC
2 tháng
"Đặc chưng" nghĩa là cái bánh chưng nhiều thịt hay sao ae?
@anhtkl Bánh toàn nếp không thịt ý
@anhtkl Nghe ngon quá shop.
.:Ruby:.
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Nhanh quá, mới đó mà mấy năm rồi
Chưa bao giờ tin xoá game với cái lí do là sợ giới trẻ nghiện. Có thể là bản quyền phía game Mario vì mấy cái ống nước copy của game Mario hoặc là liên quan gì đó chứ lí do xoá chưa bao giờ tin.
vunt
TÍCH CỰC
2 tháng
@TRUNGKIENVEVO Không xóa nhãng rút tiền nhanh thì h này có khi chả có xu nào ý.

Vi phạm bản quyền một loạt hình ảnh và đồ họa dùng trong game.
@vunt Người khôn biết đủ, biết dừng đúng thời điểm.
vunt
TÍCH CỰC
2 tháng
@bomduc Chuẩn, hành động rứt khoát. Biết đủ và dừng!
@vunt Thế cho nên chưa bao giờ tin vào cái lí do sợ giới trẻ nghiện.
@TRUNGKIENVEVO nó sốt vì mới lạ, tạo trend, chứ nội dung mình thấy y chang trò lái trực thanwg trên các máy trung quốc thời 2009-2013. thay cái máy bay thành con chim và mây stoaf nhà cao tầng thành ống nước. Nhưng có lý do gì đó, nên mới rút, nhưng nói thật, với các game ăn liền như này thì khoảng gấy sốt ngắn, tạo dc thu nhập là ok quá rồi. Dầy trò được đầu tư đình đám, nội dung kịch bản hẳn hoi, gây sốt toàn thế giới nhưng cũng hơn 1 năm là không còn ai chơi nữa (ví dụ như pokemon gì đấy)
Giờ muốn cài Flappy Bird trên iPhone hoặc iPad mà hơm biết làm thế nào 😅
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
realvn
TÍCH CỰC
2 tháng
Chưa thấy cmt ca ngợi anh này xuất hiện nhỉ, ngày xưa ai bảo ăn may thì bu vào chửi tới tấp, mình thì trung lập, chỉ buồn cười fan & anti fan 😄
@realvn
Kinh vãi
vunt
TÍCH CỰC
2 tháng
Đặc trưng # Đặc chưng....

Và FlapyBird vẫn chỉ là một ăn may vĩ đại!

Nhưng thành công luôn đến từ những sự may mắn đó!
@vunt Vun-Tờ có vẻ hậm hực ghen tị với Hà Đông?!
vunt
TÍCH CỰC
2 tháng
@Darwinism Ko ạ, thực tế nó vậy thì nói vậy thôi.
rassen
TÍCH CỰC
2 tháng
@Darwinism thực tế nó thế chứ ghen tị j. studio việt khối game ngon ai ghen tị đâu.

game thì dở, làm dễ, ô nào biết code có thể mất 1 tiếng để làm.
viral đc thì nó lên thôi, còn ko viral đc thì như cả trăm ngàn con khác chết trong âm thầm ko ai chơi

mấy game sau này làm gameplay đều dở, ko có gì mới, chỉ bám vào graphic + gameplay khó của flappybird, cái này quá dễ để người khác làm đc.

mất yếu tố cạnh tranh thì làm cỡ nào cũng ko lên dc.
dính bản quyền bị kiện nên mới gỡ thôi chứ ko ai bỏ 1 tỉ 1 ngày đâu 😀😀😀
dovanpho
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@user1646753744745 Bạn đoán hay bạn có bằng chứng về việc đó mà kết luận hùng hồn thế?
TKNRCT
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@dovanpho cũng có khả năng mấy file assets trong game là lấy từ một nguồn nào đó chứ không phải Hà Đông tự tạo ra, và nếu nó có cấm không dùng cho mục đích thương mại, cũng không nhất thiết là phải của nintendo
ides
CAO CẤP
2 tháng
Đặc chưng hay đặc trưng các b @@
Trước mình còn lật ngược máy lại để chơi.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019