Dreame W10 sau 9 tháng sử dụng

Thợ code
4/12/2022 5:26Phản hồi: 3
Dreame W10 sau 9 tháng sử dụng
Cuối tuần tranh thủ dọn dẹp cho em nó 😃
Mỗi ngày mình đều cho robot lau nhà, với diện tích lau khoảng 60m2 (phòng thờ, phòng khách, nhà bếp). Lúc trước mình cho lau cả hàng ba nhưng do bụi nhiều nên không hiệu quả, thậm chí còn làm vằn vện hơn.
Ngoài các tác vụ thay nước, đổ bụi hàng ngày thì cuối tuần mình sẽ vệ sinh tổng thể (1-2 tuần 1 lần). Sẵn đây chia sẻ cho các ae xem luôn.
Về phần hiệu năng, chức năng, bla bla bla thì có khá nhiều bài review rồi nên mình không đề cập tới nhé ;)
Đây là đế vệ sinh giẻ của em nó, khá là dơ sau 1-2 tuần
Tháo các chi tiết ra và chuẩn bị vệ sinh thôi
Mình sẽ dùng cọ mềm để vệ sinh phần đế, giặt giẻ, gom tóc ở chổi lau, vệ sinh bộ lọc. Phần lọc giấy thì mình thấy rửa nước cũng OK luôn (theo nhà sản xuất thì rửa xong phơi khô trước khi sử dụng). Mình cũng vệ sinh khu vực chổi quét của robot.

Kết quả:

Các vết ố ở phần đế giặt giẻ khá khó để vệ sinh (nhưng vầy cũng OK rồi).
Do có thời gian mình ở SG, lâu lâu về mình mới vệ sinh cho nó (phụ huynh chỉ giúp thay nước và đổ bụi thôi 😁 )
Lọc giấy quá tuổi so với với lọc mới - lọc này mình cũng mua đc ở sộp pi giá khoảng 25k - chấp nhận được nhưng ko nên rửa nước như lọc chính hãng:
Những phụ kiện này đều có thể mua được ở Sộp pi nhưng cẩn thận với hàng fake.
Thứ mình nghĩ tốn kém nhất là phần đế lau nhà (MOP PAD). Tuổi thọ của nó theo nhà sản xuất là 80h lau. Mỗi lần lau khoảng 1.5h cho 60m2 → ~2 tháng sử dụng (mình thì dùng thêm 1 tháng nữa rồi mới thay cho tiết kiệm)
Đây là MOP PAD quá tuổi:
Nếu mua cả MOP PAD về chỉ plug and play thì khá đắt đỏ - ~100k/1 (mình từng order bên TQ về 4 cái, xót quá). Sau này mình thấy họ có bán riêng cái giẻ (ko kèm PAD). Mình sẽ mua về và gắn thử. Với MOP PAD này thì phần giẻ được may cố định vào PAD.

Sau khi tháo ra thì PAD như thế này

Quảng cáo

Phần thân vỏ của robot cũng chịu nhiều tác động do va phải 1 số vật thể khi làm việc. Do nó di chuyển sát mép tường, cột, chân bàn về bên phải nên phần hông bên phải trầy khá nhiều. Phần này có thể khắc phục tạm thời bằng cách dán thêm decal để bảo vệ em nó.
Mặt dưới cùng trầy do phải leo lên leo xuống mấy cái gờ
Các lỗi thường gặp khi sử dụng:
  1. Quấn các thiết bị không mong muốn - khẩu trang, khăn lau chân, quần áo, các vật không thể chui qua được khe hút bụi → nên dọn dẹp đồ đạc trước khi em nó làm việc hoặc đợi em nó la rồi cứu 😃
  2. Chui vào chân ghế và tốn thời gian để chui ra - tốn pin. Đôi khi không thông minh lắm 😃 → đợi la rồi cứu vậy
  3. Đổ nước ra sàn, không hút nước dơ lên được bình. Lỗi này mình gặp 2 lần, vẫn chưa rõ nguyên nhân. Mình đoán là do bình nước dơ đặt ko đúng vị trí nên nó ko đủ áp suất để hút nước lên hoặc phần đế kẹt bụi bẩn. Thường thì mình sẽ vệ sinh phần đế và bình nước dơ rồi lắp lại là OK
Tổng quan lại thì sử dụng em nó để lau nhà giúp bạn có thêm thời gian để nghỉ ngơi, làm việc. Lâu lâu thì dành cho nó khoảng 30-60 phút để vệ sinh và kiểm tra thay thế các phụ kiện để robot có thể làm việc hiệu quả hơn.
Các phụ kiện mình đã thay thế cho em nó sau 9 tháng sử dụng:
  1. Giẻ lau (mop pad) - 4 cái 100k/cái
  2. Chổi bên, 2 cái - mua 4 cái 45k
  3. Lọc giấy 2 cái - 25k/1
Tổng cộng ~445k cho phụ kiện

Các phụ kiện mình nghĩ nên được thay thế kịp thời là giẻ lau, chổi bên, lọc giấy. Phần chổi quét thì sau 9 tháng mình thấy vẫn còn OK. Các bạn có mẹo gì hay khi sử dụng thì chia sẻ thêm nhé.
3 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chức năng tự động giặt, sấy giẻ có thật sự hữu ích không bạn
@khoa_blue mình thấy khá OK đó bạn, nếu ko giặt giẻ thì vết lau sẽ có vện, nhìn rất khó chịu. có 3 lựa chọn để giặt giẻ là lau 5m2 10m2 và 15m2, mình chọn 10m2 thì OK, 15m2 thì 1 vài chỗ sẽ bắt đầu có vện. Nếu bạn ko giặt giẻ cho nó thì nó chỉ lau sạch 20-30% nhà, còn lại thì nó kéo cái giẻ bẩn đi khắp nhà.
Bài viết hay và phù hợp với mình. Mình chỉ đang phân vân so sánh giữa con này và con Dreame nhưng không có giặt sấy giẻ thì như thế nào vì chêch lệch giá gấp đôi. Không biết nếu mình thủ công giặt phơi giẻ thì ok không

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019