Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dreams Universe: “Công cụ làm game” cho anh em không biết gì về lập trình

P.W
16/12/2019 12:10Phản hồi: 38
Dreams Universe: “Công cụ làm game” cho anh em không biết gì về lập trình
Media Molecule, hãng game nổi danh với những tác phẩm dễ thương như Little Big Planet và Tearaway sẽ trở lại trong năm 2020 với Dreams, một trò chơi sandbox kích thích trí sáng tạo của anh em. Dự kiến Dreams sẽ ra mắt trên PS4 và PS4 Pro vào ngày 14/02/2020 tới.

Trong Dreams, không có cốt truyện, không có nhân vật chính, cũng không có mục tiêu mà anh em phải bỏ công sức và thời gian để chinh phục. Dreams giống Minecraft chế độ Sandbox ở chỗ đó. Nó là một bộ công cụ cho anh em làm ra những màn chơi game theo ý muốn của bản thân, từ giải đố đến platform, từ hành động đến nhập vai, Dreams đều làm được hết. Có thể nói giới hạn duy nhất của trò chơi này chỉ là trí tưởng tượng của anh em, vì bộ công cụ trực quan trong game khiến anh em không cần biết về lập trình, không cần dựng hình 3D, cũng không phải viết AI cho nhân vật trong game ứng xử phức tạp, cũng không cần viết nhạc nền đi vào lòng người, công việc vốn là của một nhóm hàng trăm người trong một studio. Dreams có bộ công cụ cho anh em tạo hình nhân vật, màn chơi, chèn nhạc, thay đổi cách điều khiển nhân vật rất dễ làm quen.

Mời anh em xem đoạn clip mô tả 7 “trò chơi” khác nhau với điểm chung là đều được "người dùng" Dreams dựng dưới đây, "người dùng" ở đây chính là Media Molecule phô diễn khả năng của nền tảng mà họ tạo ra:

38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dự là khá nhiều thanh niên làm game pỏn 😁
Mấy game trong videos nhìn vui quá
yldbk
TÍCH CỰC
4 năm
không cần biết về lập trình, không cần dựng hình 3D, cũng không phải viết AI cho nhân vật trong game ứng xử phức tạp, cũng không cần viết nhạc nền đi vào lòng người.

Nói chung anh em không cần làm gì cả, chỉ cần mơ thôi nhé. 😁
@yldbk "làm game mà không biết gì về lập trình, wtf?" o_O đọc cái tiêu đề là thấy buồn cười, buồn cười cho sự ngây thơ của cha viết bài, buồn cười thêm lần nữa cho mấy cha tin đấy là thật :rolleyes:
gjn.t1m
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vitozz Nếu ko có nhu cầu lớn về sửa đổi hay thêm thắt nội dung thì một số engine hiện giờ bán sẵn các pack template cho phép kéo thả tận răng , bấm phát build ra thành phẩm luôn mà bạn
@gjn.t1m phổ biến nhất là bọn platformer, Visual novel và Rpg 😆
CylNguyen
TÍCH CỰC
4 năm
Hình ảnh đồ họa game khá phù hợp với mình 😁 hi vọng có cơ hội trải nghiệm thử
phải công nhận little bit planet rất bá. từ già đến trẻ đều có thể mê game nài.
@raudien được, game đó nổi tiếng mà, hình ảnh đẹp, không bạo lực
Locgk8
TÍCH CỰC
4 năm
Nhiều ý tưởng game hay ghê
Sắp tới lại có mạng xã hội tự làm games bán hoặc cho mọi người chơi frê ăn quảng cáo ngon lành.
😁 tự làm game bán
Ai có đầu óc sáng tạo thì sẽ kiếm tiền tốt
tuấn bon
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mario Maker 😁 thề, mấy bạn làm mấy màn game nhìn phê vỡi 😆)
@tuấn bon Là cái gì vậy bác?
tuấn bon
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xtheskyx Kiểu như là cũng là game cốt truyện của mario nhưng mà là mình tự chế game theo bộ có sẵn của nintendo. Mình xem topic này thấy nó cũng na ná nó. Lên youtube xem thấy mấy màn nó siêu khó.
Hủ Lô
TÍCH CỰC
4 năm
Không biết gì mà muốn làm game thì có mà nằm mơ 😆
@Hủ Lô chính xác là "không biết gì về lập trình" thôi nha, nếu đúng như vậy sẽ gọi là hoang tưởng 😁
quảng cáo chỉ là quảng cáo
Ngon, mang về cho mấy đứa cháu ở nhà nghịch cái này mới đc.
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái này khác Roblox ở chỗ nào nhỉ
Lamduong27
ĐẠI BÀNG
4 năm
nhìn đã mắt quá
manhtuan1712
ĐẠI BÀNG
4 năm
cũng thú vị phết đó chứ nhỉ 😁
Khá hữu ích.
Quảng cáo vậy thôi chứ làm game bằng cái này cũng toát mồ hôi, tớ đánh giá nó cũng ngang ngang Game Maker Studio và các chế độ Visual Scripting của Unity với Unreal 😆))
@Hornet600 ơ nhưng về lí thuyết/ quảng cáo là nó có thể làm game mà không cần code mà :3
@Anonymox Tớ thấy như Rpg maker hay game maker, người làm vẫn có thể tạo ra game đủ hay dù không cần code :3 Còn như Gdevelope thì visual script của nó gần với code.
Bản chất là các thao tác click, kéo, thả sẽ tự động tạo code cho mình- auto generated code 😁
Anonymox
TÍCH CỰC
4 năm
@SilverWolf501 có thể tạo ra game được, nhưng nó đơn giản quá. Phần lớn mình sẽ cần những cái phức tạp thì nó không đáp ứng được, bắt buộc phải code. Chứ chỉ làm theo tool của nó thì quá gò bó. Làm game là sáng tạo, mà gò bó thì làm sao mà tạo game theo ý mình được.
@Anonymox làm gì đến nỗi phần lớn cần những cái phức tạp :v Như RPG maker thì tạo 1 clone của Final fantasy tatics hay Pokemon Gen 3 rất dễ thôi :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019