Dự án ảnh ngắn hạn "Đôi mắt" - chia sẻ kinh nghiệm quá trình thực hiện

blueJune
1/3/2020 9:58Phản hồi: 28
Dự án ảnh ngắn hạn "Đôi mắt" - chia sẻ kinh nghiệm quá trình thực hiện
Cách đây 5 năm (2015) mình có làm một dự án ảnh ngắn hạn nho nhỏ, có tên là "Đôi mắt". Mình đã đi chụp khoảng 70 đôi mắt của nhiều người khác nhau, từ người thân, bạn bè cho tới những người lạ mình gặp trên đường rồi về ghép, chồng ảnh đó lên với một ảnh khác. Có những tấm mình chồng lên nhau vì đơn thuần mình thấy phù hợp, có những tấm thì mình ghép có chủ ý - mình hỏi chủ nhân của đôi mắt đó là: "Bạn nhìn thấy gì?", tuỳ theo câu trả lời của mọi người, mình sẽ ghép một tấm hình khác liên quan tới câu trả lời đó vào "mắt" của họ. Xin chia sẻ với anh em.

Lúc đầu, mình chỉ muốn nhìn ngắm đôi mắt của mọi người qua ống kính máy ảnh và lưu lại, vì như thế sẽ đỡ ngại ngùng nhưng rồi bỗng nghĩ đến câu "đôi mắt biết nói", mình nghĩ rộng ra hơn và thấy đôi mắt ngoài để ngắm nhìn thế giới xung quanh còn là để "nhìn thấy" điều gì đó trong bản thân mỗi người, cách kết nối của họ với thế giới mình đang sống nên mình mới đặt ra câu hỏi "Bạn nhìn thấy gì?" để hiểu hơn về người khác, cũng như để ngẫm lại về chính bản thân mình.

Mình dành ra tổng cộng 1 tháng để thực hiện, từ khâu lên ý tưởng, đến việc đi chụp và in thành một quyển zine để làm kỉ niệm. Kết quả cuối cùng đương nhiên rất quan trọng nhưng quan trọng hơn là trong quá trình thực hiện mình đã học được rất nhiều điều và rút ra kinh nghiệm cho những gì dài hơi hơn trong tương lai:

• Mục đích mình cần đạt được sau khi hoàn thành dự án là gì? Và ảnh đó dùng để làm gì: triển lãm, in sách, làm kỉ niệm, đăng web,...? Từ mục đích này mà chọn cách chụp phù hợp và thống nhất từ đầu đến cuối.
  • Lên kế hoạch chi tiết cho từng khâu - về thời gian, việc cần làm, hạn phải hoàn thành, tiêu chuẩn cần đặt ra và phải tuyệt đối nghiêm khắc với bản thân. Nếu gặp khó khăn phải tìm cách khắc phục và có thể nhờ đến sự trợ giúp từ người khác.
  • Nói chuyện với nhiều người về chủ đề mình thực hiện thì những câu nói, nhận xét của họ nhiều khi sẽ là gợi ý cho mình mở ra những suy nghĩ khác và hướng đi tốt hơn.
  • Chuẩn bị máy ảnh và ống kính hay các thiết bị tốt hơn, phù hợp hơn cho chủ thể mình muốn chụp. Hồi này mình không có máy móc gì, có đúng một chiếc máy film và ống kính 50mm f/1.8 nên đành tận dụng những gì mình có, vì vậy ảnh cũng không ra được như mong muốn, không thể in to được nếu tương lai có cần dùng đến.
  • Cần biên tập ảnh kĩ càng dựa theo mục đích ban đầu và nên nhờ trợ giúp từ những người biết và hiểu về ảnh.
  • Tìm hàng in ảnh có chất lượng như mình mong muốn.
Mình có một hạn chế là chỉ hỏi được câu "Bạn nhìn thấy gì?" với những người thân, những người bạn của mình, còn những người lạ mình xin chụp ảnh ngoài đường thì lúc đó mình chưa nghĩ đến việc hỏi, vì thế chưa được đa dạng về đối tượng. Sau đây là những tấm ảnh mình chụp đôi mắt của bạn bè và câu trả lời của họ kèm bên dưới ảnh.

"Tớ thấy mình chơi vơi. Lúc nào đầu óc cũng đầy những ý tưởng và ý nghĩ muốn nổi loạn. Tớ muốn làm những điều tớ thích, yêu những điều mình đã chọn lựa. Nhưng tớ không muốn mình là gánh nặng cho bố mẹ, Chỉ mong rằng một ngày, bố mẹ cuối cùng rồi cũng sẽ hiểu tớ, và cho tớ bước đi trên con đường của riêng mình."

"Tớ thấy màn hình, đường sá (từ cafe/trà đá), sân cỏ. Tớ lạc quan, luôn hướng tới những mục tiêu mình đã đặt ra cho cuộc đời mình."

"Tớ thấy những người đang sống và những người đã chết, kẻ mạnh và kẻ yếu, giai nhân và quái vật.
Tớ thấy nhà, bức ảnh, ánh sáng mặt trời, và màu xanh lá."

"Khi mệt mỏi, bà thấy: lấn làn đường, vứt rác bừa bãi, sự vô duyên trong nói chuyện...
còn những lúc còn lại, bà thấy cuộc sống là một chuỗi những ý tưởng và câu chuyện."

• Quảng cáo

Cuộc sống luôn thấy hình ảnh của papers về policy và trade và trang web tin tức thế giới. Lúc chán sẽ biến thành phi công ngồi điền thông tin vào máy bay, đọc bản đồ và đưa hành khách tới nơi an toàn.
Tất nhiên là trong game."

• Và một số hình ảnh khác mình chụp và chồng, ghép ảnh khác vào theo cảm nhận riêng:

Đây là cuốn zine mình in ra một bản duy nhất để lưu làm kỉ niệm và coi nó như thành quả của một quá trình:
    Tự đặt ra cho mình một dự án ảnh và thực hiện nó không bao giờ là điều đơn giản, đặc biệt là những dự án dài hơi cần đầu tư công sức và thời gian. Và nếu có kế hoạch như vậy thì chúng ta có thể thử làm những dự án ngắn hạn và chủ đề đơn giản trước, làm trong vòng 1 tuần, 2 tuần hay 1-3 tháng, đó sẽ là bước đệm để ta tự đánh giá mình có thể thực hiện những gì lâu dài hơn không.

Quảng cáo

Anh em đã bao giờ thực hiện dự án ảnh cá nhân chưa 😁? Chia sẻ với tụi mình nhé!

28 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

Có máy ảnh mà toàn chụp gia đình, chưa có dự án nào cả.
    @N2X Wanbi Tuấn Anh có bài tủ là "Đôi Mắt" và bị bệnh có liên quan đến đôi mắt
    utkz2319
    TÍCH CỰC
    4 năm
    Không đẹp (ý kiến cá nhân)
    Handsome Boi
    ĐẠI BÀNG
    4 năm
    @Jason Nguyễn 2018 Bạc quan điểm
    thanhhong7d
    ĐẠI BÀNG
    4 năm
    @utkz2319 đồng ý kiến
    nguoila_87
    TÍCH CỰC
    4 năm
    @utkz2319 Nhôm tư tưởng
    Huy Mori
    TÍCH CỰC
    4 năm
    Rất hay
    mắt gian gian sao á
    Ké cái...!
    nguoila_87
    TÍCH CỰC
    4 năm
    Ý kiến cá nhân. Ý tưởng kiểu này làm mất hết vẻ đẹp tự nhiên của đôi mắt. Mà ng xem cũng ko biết mình đang nhìn vào đâu? Đôi mắt hay cái nền??! Lướt qua rồi có nhớ mình vừa xem cái gì ko?
    Nó cừ đè nén sao sao á. Cá nhân minh thấy không đẹp
    @Timkelvin Đồng quan điểm, cá nhân mình thấy không được thỏa mái cho lắm 😆))
    Hay quá, đầu óc con người sáng tạo thật
    lạm dụng cách này nhiều quá ko ổn. Nhìn vào ảnh khó hiểu đc nội dung (ý kiến cá nhân ạ)
    Đẹp, thú vị, nhìn vào ảnh, đoán thử họ đang nghĩ gì rồi đọc chú thích phía dưới, có tấm đúng, có tấm sai. Và bạn ghép nền rất hợp. (Cảm nhận của riêng mình.)
    Mình cũng thích chụp mắt
    cho mình xin tiệm in với đóng sách với ạ, bìa của bạn đẹp quá
    @confidential17 Cái này mình in kĩ thuật số ở mấy hàng in cạnh cổng trường Mỹ thuật thoo bạn.
    @blueJune bạn sử dụng giấy gì để in ảnh vậy?
    @confidential17 Mình ít kinh phí nên lúc đó dùng giấy Ốp thôi bạn.
    @blueJune mình cũng đang tìm hiểu để tự in sách ảnh, cám ơn bạn nha ;)
    doanhuytt
    ĐẠI BÀNG
    4 năm
    Dự án hay đó
    trungluna
    ĐẠI BÀNG
    4 năm
    ý tưởng khá hay, nhưng mình thấy hình ảnh ghép vào ko liên quan đến câu trả lời cho mấy
    BigTechxx
    ĐẠI BÀNG
    4 năm
    Nhìn khá creepy hehe
    giao lưu đôi mắt
    Rất độc đáo.
    lhxung2009
    ĐẠI BÀNG
    4 năm
    Quá đẹp và ấn tượng !

Xu hướng

Bài mới