Dự án internet toàn cầu của SpaceX sẽ bắt đầu thử nghiệm vào ngày 23/05

Hassler
22/5/2019 9:43Phản hồi: 149
Dự án internet toàn cầu của SpaceX sẽ bắt đầu thử nghiệm vào ngày 23/05
Sau nhiều lần trì hoãn thì cuối cùng dự án Starlink, dự án bao phủ internet băng thông rộng trên toàn thế giới qua vệ tinh, của Elon Musk sẽ bắt đầu bằng việc phóng tàu SpaceX chở 60 vệ tinh lên vũ trụ vào ngày 23/5 này (giờ Mỹ nhe).

Starlink là một trong những dự án đầy tham vọng của ông chủ Tesla và SpaceX với mục tiêu phủ sóng internet băng thông rộng đến hầu như tất cả các ngóc ngách trên thế giới nhờ vào 12000 vệ tinh bay trên đầu chúng ta. Trong lần phóng thử đầu tiên này 60 vệ tinh sẽ được đặt trong chiếc Falcon 9 và khi lên đến độ cao khoảng 440km trên Trái đất thì chúng sẽ được thả ra để tự di chuyển vào vị trí ở độ cao 550km. Để hạ bớt kì vọng của nhiều người về dự án phủ sóng internet này chính Elon Musk cũng đã nói rất có thể sẽ có nhiều trở ngại hoặc sai sót trong quá trình thực hiện dự án, và chỉ nên coi 60 vệ tinh này là 1 phép thử ban đầu để xem khả năng thành công của Starlink ở mức nào.

Nếu dự án thành công thì ngoài việc SpaceX làm được 1 việc xưa nay chưa từng có thì họ còn có thể tận dụng nguồn tiền thu được để tiếp tục nghiên cứu siêu tên lửa đẩy Falcon Heavy để phục vụ cho giấc mơ chinh phục vũ trụ của Elon cũng như của loài người.

Tên lửa Falcon 9 đang ở bệ phóng

Khi hoàn thành 12000 vệ tinh này sẽ bao phủ Trái đất như thế này

Anh em nào muốn theo dõi live sự kiện này có thể theo dõi ở link dưới đây​

Cập nhật: Falcon 9 đã phóng và hạ cánh thành công!

Tham khảo Space
Ảnh 1, 2
149 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hy vọng đến một ngày không phải vượt rào để đọc bbc. 🆒

Việt Nam sẽ xây cái này để chống lại internet spaceX nhoé.

Congcu
CAO CẤP
5 năm
@Hoang_HaoMinh Quen chép văn mẫu nên comment vậy à? Đang nói BBC nói bậy, bác dẫn chứng nó nói bậy đi xem nào?
boybala
CAO CẤP
5 năm
Định lướt qua nhưng thấy bác vs đông thằng công nghệ khác ng...u quá nên lại cmt: cả đt lần máy tính vẫn vào bt. Mà nó chặn bbc làm gì. Trên youtube bọn 3/ nó Xuyên tạc đầy còn không thèm chặn. CHứ thằng việt nam yêu nước nào mà nghe 3/ vs mẽo nó xúi như các bác thì giờ đang nạo mủ cao su cả đám nhé
@boybala Thằng ng.u này. Mày có đọc hết còm men không? Đã d.ốt nát còn đi phán người khác. Đúng bản chất ng.u đần điển hình của đại đa số dân ng.u cu đen.
boybala
CAO CẤP
5 năm
@iPhonefans Tao vs mày hẹn nhau xem thằng nào ngu hơn không ? Xem thằng nào hơn thằng nào
phantnang
TÍCH CỰC
5 năm
Tàu cộng đang lên kế hoạch bắt ruồi
@phantnang Đố cái dự án này bao phủ bựa được, bị "an ninh mạng" xử liền.
phantnang
TÍCH CỰC
5 năm
@thanh.vohong anh cho thành muỗi hết luôn
DrakeLe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanh.vohong Đây là internet vệ tinh mà bạn, có qua máy chủ của bọn khựa đâu mà bị chặn
phantnang
TÍCH CỰC
5 năm
@drakele ý mình là nó tìm cách hack, phá...
Có đến lượt mình xài không 500 ae 😁 :D
Ngoknc
CAO CẤP
5 năm
@pntphong1810 Đợi thêm tầm 10 năm nữa nhé
madafaka
TÍCH CỰC
5 năm
@pntphong1810 đã và đang xài nhé, tại tây nguyên luôn, qua trang 2 đọc comment của mình
DrLucas
ĐẠI BÀNG
5 năm
Kinh doanh Internet giá sỉ đây. Tầm của USA khác với China vậy nhỉ B)
skynet là có thật
dangtran1610
ĐẠI BÀNG
5 năm
cho mình hỏi là vệ tinh nhân tạo nó đứng ngoài không gian kiểu gì mà k rơi xuống ạ , mà nó phát mạng kiểu gì để bao phủ toàn cầu ta
dangtran1610
ĐẠI BÀNG
5 năm
@SilverA túm lại là có pin hay k có pin , Guest345 bảo có 2 tấm pin kìa
@kixx Bậy nào. Vệ tinh địa tĩnh luôn cách bề mặt trái đất khoảng 36000 km. Như mấy con của việt nam đó
SilverA
TÍCH CỰC
5 năm
@dangtran1610 Có pin nhưng không phải để di chuyển. Mà để hoạt động các tính năng khác của nó như phát tín hiệu, chụp ảnh,... không có pin thì nó hoạt động kiểu gì. 😆 Lúc đó nó vẫn di chuyển bình thường được như chỉ như 1 cục rác trong vũ trụ.
@[HD]YêU cÔnG NgHệ uh ,mà mình ko rõ mấy con của tesla có thuộc loại này ko
còn câu hỏi của người kia liên quan việc ko rơi xuống
tks anw : )
tranvinh4u
TÍCH CỰC
5 năm
Mong dự án thành công và sớm triển khai thương mại trên toàn thế giới
qhi
TÍCH CỰC
5 năm
Nếu thành công thì fpt, viettel, vnpt ... chết mảng internet à?
vutuanbs
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thomas6688 Quá khờ khạo và không thể hiện rõ mục đích.
Thomas6688
TÍCH CỰC
5 năm
@vutuanbs Vâng 😃
Thomas6688
TÍCH CỰC
5 năm
@vutuanbs À, đọc lại thì tôi hiểu ý nói gì rồi. Vn vẫn có cáp quang lên ngõ TQ ra thế giới, nhưng cái này lại là 1 câu chuyện khác, rất khác
doremun96
ĐẠI BÀNG
5 năm
@qhi đã dùng đường ống của thằng nào đó thì cũng bị chặn theo dõi rồi, ko vn thì cũng thằng khác bác à
xelocko
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhiều lúc nghĩ mình sinh ra quá sớm 😔
@xelocko Sinh ra quá muộn để khám phá trái đất. Neeus vài trăm năm trc chán đời có thể bỏ nhà có thể lên thuyền đến vùng đất chưa khám phá. Giờ chôc nào cũng biết r ảnh video đầy rayz

Vì muộn r nên ng ta mới thám hiểm không gian đó.
utkz2319
TÍCH CỰC
5 năm
@ctintuc.blogspot.com Quá sớm và quá muộn bác ơi, quá muộn để khám phá trái đất, nhưng quá sớm để khám khá vũ trụ
trieuluu
TÍCH CỰC
5 năm
@xelocko nói bạn đừng giận , với tâm lí hưởng thụ , phụ thuộc thì 500 năm sau bạn sinh ra đối với bạn vẫn sớm thôi
xelocko
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trieuluu Có gì mà phải giận LOL toàn chỉ là chém gió vớ vẩn qua lại thôi mà =)), mà đã không hiểu ý nhau thì đừng vội phán xét người khác. Mình cũng chẳng biết bạn là người thế nào, nhưng rất tôn trọng suy nghĩ sống không hưởng thụ, phụ thuộc và ít có người như thế. Còn nếu bạn chỉ gõ phím cho vui thôi mà không phải vậy thì rất tệ đấy. Gõ phím thì dễ mà, phán xét bản thân trước đã nhé.
a2tanhtuan
ĐẠI BÀNG
5 năm
bị h@ck máy chủ thì ăn mài toàn cầu á :eek:
@a2tanhtuan mấy chuyện đó tầm nhìn chuyên gia rào được hết rồi :eek::eek::eek:
dual1
CAO CẤP
5 năm
Musk hơi nổ nhưng ông cũng làm được nhiều việc có thể nói nhiều người tốn nhiều công và tiền lắm mới làm nổi
Có nghĩa là giờ ko cần cáp quang hay dây nhợ nữa hả? Chỉ cần mua cục thu và phát wifi thôi sao ???
the_leaves
ĐẠI BÀNG
5 năm
Rồi 12k cái vệ tinh này hư thành cái đống rác điện tử trên vũ trụ 😔
QuanNguyenD
ĐẠI BÀNG
5 năm
@the_leaves Bác cứ lo quá. Rác vũ trụ thì nó nhiều thật. Nhưng mà các nác nên quan tâm đến rác trong nhà mình thì hơn.
quocturtle
TÍCH CỰC
5 năm
@vithedung12a6 Người ta lo đúng đấy chứ ở đó cười giễu. Rác trong vũ trụ gây ra hai vấn đề nghiêm trọng vì nó vẫn di chuyển quanh trái đất trên bầu khí quyển với vận tốc cực lớn
1. Các mảnh rác va chạm với các vệ tinh gây ra hư hỏng thậm chí tiêu luôn vệ tinh
2. Nếu lượng rác vũ trụ ko đc xử lý và tiếp tục tăng đến một ngày gần loài người ko còn khả năng bay ra ngoài vũ trụ đc nữa. Vì các mảnh rác lúc đó dày đặt chuyện bay ra khỏi trái đất là ko thể
Thanh niên search thêm tìm hiểu trước khi phát biểu nhé
DearGodVN
TÍCH CỰC
5 năm
@QuanNguyenD Bọn này nó không thành rác vũ trụ đâu mà nó rơi xuống trái đất đấy bác ơi
@quocturtle Rồi các anh giỏi tất. Lo cho vũ trụ nữa cơ mà 😆))
toàn cầu là có cả cẩu hả anh em?
Hoành thế. Ko hiểu là làm thật hay pr đây ka ma
Anh Làm thật hay PR thế
Quản lý 12k con vệ tinh này thì quá khủng
DearGodVN
TÍCH CỰC
5 năm
@vule123 Làm thật nhưng chưa biết đến khi nào xong. Ông ấy cũng nói đừng quá hy vọng, coi đây là bước thử nghiệm xem khả quan đến đâu thôi
@DearGodVN có ý tưởng là ngon rồi bác nhỉ
DearGodVN
TÍCH CỰC
5 năm
@vule123 uhm. dám làm là okie rồi. chưa bắt tay vào thì chắc chắn không có thành công 😁
@DearGodVN hoàn toàn nhất trí với bác, có ý tưởng và bắt tay vào thực hiện
Sau này chúng ta sẽ ko hít thở không khí nữa mà sẽ hít thở sóng wifi
@vn_ninja ha ha, sóng không màu không mùi không vị ha ha ha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019