Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dự án Nifty MiniDrive giúp tận dụng khe thẻ SD của MacBook làm bộ nhớ dự phòng

Duy Luân
6/7/2012 9:1Phản hồi: 124
Dự án Nifty MiniDrive giúp tận dụng khe thẻ SD của MacBook làm bộ nhớ dự phòng

Một dự án vừa được đăng tải lên trang Kickstarter với tên gọi Nifty MiniDrive đang tìm kiếm nguồn tiền tài trợ để sản xuất một thiết bị giúp biến khe thẻ SD của MacBook thành một ổ lưu trữ dự phòng. Nhà thiết kế của dự án này cho biết rằng anh ta sẽ làm một adapter nhỏ bằng nhựa để chứa thẻ microSD, sau đó người dùng đặt khung nhựa này vào trong ổ đọc của máy tính. Khác với thẻ SD bình thường sẽ bị dôi ra một đoạn nhỏ khi kết nối với Macbook, Nifty MiniDrive được thiết kế để nằm gọn trong khe. Để lấy Nifty MiniDrive ra thì hơi vất vả hơn một chút vì chúng ta phải dùng đến kẹp giấy để kéo thiết bị này ra. Nifty MiniDrive hỗ trợ thẻ microSD tối đa 64GB, có hai phiên bản dành cho MacBook AirMacBook Pro với nhiều màu sắc khác nhau. Hiện chưa có giá chính thức của sản phẩm.

Dự án này cần có 11.000 USD để khởi động và hiện đã có hơn 9200 USD được chuyển cho nhóm phát triển. Nếu bạn có hứng thú, hãy vào liên kết nguồn để đóng góp cho những anh chàng chủ dự án và nhận được miễn phí một số adapter Nifty MiniDrive với tùy chọn màu xanh dương và đỏ, hai màu đặc biệt dành riêng cho việc gây quỹ.

Video về sản phẩm Nifty MiniDrive
Video tháo adapter này ra khỏi máy

124 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các thiết bị của apple luôn được hỗ trợ tối đa. Màu khe adapter đẹp qué
sucsong1
TÍCH CỰC
12 năm
Khay đựng sim -> khay đựng thẻ?
duckh4nh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lấy cái móc để "móc" Adapter ra thì e hơi khó chịu một tí.
vxpdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Giỏi thật! Có lẽ nên donate 1usd. Của ít lòng nhiều thôi.
ko có MAC cũng chẳng hào hứng gì. Chỉ mong cái gì càng ra càng rẻ thôi
weixiao
TÍCH CỰC
12 năm
o_O Dùng adapter thường cũng đc mà
[7ball]fide
ĐẠI BÀNG
12 năm
@weixiao cái khe dọc thẻ cua mac nó khác win bác, cắm vào rùi la nó dư ra 1 khúc(để có chổ để rút ra) này ra làm cho cái thẻ nhớ cắm vào khít luôn với cái vỏ nhôm, chủ yếu là cho em nó đẹp hơn thui
@[7ball]fide giống ý em!
ultimate
TÍCH CỰC
12 năm
@weixiao Các ông đã dùng thẻ nhơ bao giờ chư a thế? Khi cắm vào nó sẽ thưẩ 1 đoạn rất là xấu. Nó làm ra cái adapter này để khắc phục điều đó. Khi nhét vào nó sẽ phẳng phiu như ip4 ấy
sao không mua luôn thẻ SD mà gắn vào nhỉ?
@sathukobungu thẻ sd nó lòi ra 1 đoạn chứ làm sao vừa khít như kia ?
Giống cái adapter từ tf sang ms-mmc thôi mà :|
movado_38
TÍCH CỰC
12 năm
@ScaryKnight nó là một mà!dự án cái j không biết bó tay!
những táo fan luôn có những ý tưởng phải nói là... buồn cười
Nhìn có vẻ đẹp và gọn gàng
MUA CÁI THẺ GẮN NGOÀI LÀ XONG ? CÁI NÀY LÀM CHO THẨM MỸ THUI ? CÁI NÀY MA DỰ ÁN CÁI GÌ , RA NHỰA CHỢ LỚN LÀM ĐƯỢC NGAY ?
BÀI TINH TẾ NGÀY CÀNG NHÃM.
@hellsing82 Máy Mác nó tiết kiệm diện tích thiết kế, tiết kiệm luôn cả cái nẫy ấn đẩy như các PC khác, nên nó mới dư ra 1 chút cái phần đuôi thẻ, theo nó là phải có ý kiến thế này bác ạ, khổ thế đấy. 😃
huydinh83
TÍCH CỰC
12 năm
@trankhacchan Nhận định về cái dự án này thì đồng ý với bạn, câu kết thì thấy bạn hơi nhảm. TT chỉ đưa lại tin, không thể vì 1 tin mà bạn tự cho rằng quá thấp so với sự hiẻu biết của bạn mà đánh giá cả diễn đàn. Giả dụ chỉ vì mình nghe bạn...đánh rắm 1 lần sau đó mình kết luận bạn chuyên...đánh rắm nơi công cộng có được không?
@hellsing82 thì cái dự án này dành cho Mac chứ có dành cho máy khác đâu.
@huydinh83 có thể người ta là sinh viên nên không đủ kinh phí làm nên người ta mới thành lập dự án, kêu gọi đầu tư để sx hàng loạt.
tai919
ĐẠI BÀNG
12 năm
nhìn cũng đẹp và hay hay
ồ! dự án to đùng o_O.
smx105
TÍCH CỰC
12 năm
Yên tâm đi, trong khi nhóm này đang quyên góp tiền để bắt tay vào sản xuất thì ngày mai hàng made in China đã bán đầy ngoài chợ rồi !

Cái này thực ra chỉ cần ý tưởng thôi, còn để thực hiện thì quá dễ dàng !
@smx105 dễ thì bạn làm đi chỉ được cái nói đúng😃
giờ mới thấy cái micro sd 64Gb 😕
còn vấn đề tốc độ nữa, class 10 giờ đạt tốc độ bao nhiêu hả các bác?
weixiao
TÍCH CỰC
12 năm
@nhq1485 thì là class 10 đó
đọc ghi tối thiểu 10mb/s chứ bao nhiêu nữa o_O 😕
@weixiao 😕 vậy ko khả thi rồi, bao giờ mới có class 300 đây...
weixiao
TÍCH CỰC
12 năm
@nhq1485 Bác dùng dt bao lâu rồi mà ko biết class chỉ cái gì o_O
tốc độ đọc class 10 khoảng 20mb còn ghi tối thiểu 10mb :mad:
@weixiao em dùng đt nhưng ko dùng thẻ nhớ, bác thông cảm 😁
em chỉ biết class càng cao thì tốc độ cũng càng cao thôi, ko biết chính xác 😃
cuong_tnt
TÍCH CỰC
12 năm
Tại sao ko như các hãng có cái nẫy lò xo ấn vào cái nó bật ra nhỉ? @_@
MikenAngelo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cuong_tnt Thế mới đúng Style "thẩm mỹ" Apple! hehe bạn thấy ổ quang Apple toàn làm dạng nuốt không?h thì nó bỏ lun r :/ với Apple thẩm mỹ Sp lun là wan trọng nhất 😃
cuthune
TÍCH CỰC
12 năm
@MikenAngelo minh thay dang lo xo tien hon, cug dau co gi ma mat tham mi. an vao la nuot tron the, an cai nua la nha ra.
@cuong_tnt cái này do 1 bên thứ 3 làm ra, chứ ko phải Apple làm nên cái khe đâu có cái bật lò xo 😁
Dự án bao bự =.=" mai làm 1 cái lấy 11k xài chơi
Gắn thẻ vào apdater là được thôi. Làm j mà tới từ dự án trời 😔
Mình sẽ lấy 1 cái adapter chế 😃, chỉ cần co ý tưởng thôi là hàng China sẽ có đầy chợ thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019