Dự kiện thay đổi tốc độ tối đa từ 80 km/h lên 90 km/h trên các cao tốc

cuhiep
6/11/2023 11:45Phản hồi: 122
Dự kiện thay đổi tốc độ tối đa từ 80 km/h lên 90 km/h trên các cao tốc
Là người lái xe chân chính tầm quốc tế mình ủng hộ và cám ơn sự quan tâm đúng đắn của chỉnh phủ. Mong rằng chúng ta sẽ tiếp tục nâng cao tốc độ di chuyển không chỉ ở cao tốc mà còn ở các đường bình thường. Đồng thời giáo dục, khuyến khích người dân di chuyển nhanh hơn. Như vậy sẽ tiết kiệm được rất nhiều tài sản của xã hội.

Link cho anh em nào quan tâm:

122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chạy 80km/h cho an toàn, nhưng ai đi tầm 17h trở đi ở cao tốc Trung Lương - Mỹ Thuận mới hiểu nó "an toàn" sao
katylove
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@kobebryant Trung Lương- Mỹ Thuận chạy 100km/h vẫn oke. Đường vắng tanh chạy 80 buồn ngủ nhiều khi còn dể tai nạn hơn chạy nhanh.
@Thạch Xuyên Không biết sao chứ mình chỉ mong cho mấy bác xe tải ở VN có ý thức đi vào làn bên phải thôi chứ cho xe con chạy 90 mà mấy bác xe tải chạy 80 cứ bám làn trái thì cũng tức chết. Có lần mình thắc mắc hỏi ông tài xế kia trong lúc nhậu, ổng cười haha bảo tao bám lane trái để vất rác cho thuận tay...

Mình lái xe bên Ý thì các tài xế ko chỉ là xe tải, đang đi làn trái mà thấy có xe phía sau tới là họ tự chuyển vào làn trong nhường ngay và luôn, trong khi Ý là nước châu âu được cho là giao thông bát nháo nhất...
@katylove haha, cao tốc chạy đều 80km/h, đường thẳng tắp ko ánh đèn nhưng hớ hênh là bị các anh áo vàng thịt ngay
HVT
TÍCH CỰC
3 tháng
@phanthanh2k4 ơ, cái này là đặc sản rồi!
Mình hay đi đường Mỹ Phước - Bàu Bàng
Chuyên gặp xe tập lái, có các thầy dạy lái trên đó toàn chạy 60 mà cứ toàn chạy lane trái, lane 80km/h duy nhất! - 2 lane còn lại chỉ 60km/h!
Dù mình có nháy đèn, bóp còi bao nhiêu thì họ vẫn cứ chạy 60 trên lane 80! ...hỏi sao mấy học trò của mấy thầy này ra đường không tào lao được!

Ngoài tập lái ra thì cũng thường xuyên gặp mấy bác tài khác cứ chạy 50-60 nhưng vẫn cứ nhất quyết bám lane trái, và ko nhường đường xe chạy nhanh hơn!
Đi đương ở VN nãn nãn lắm
Hy vọng 100 năm nữa, ý thức người tham gia giao thông nước ta sẽ sánh ngang được với mấy nước như Thái lan! - mở ngoặc (ko dám nói sánh ngang với Sing, sau 100 năm nữa!)
Khi nào cao tốc không giới hạn nhỉ
sontg10
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Cheuhyakuroku Ở Việt Nam thì khó lắm bạn ah.mọi thứ phải thay đổi dần dần. Làm từng bước.
Đường xá k đáp ứng được tiêu chuẩn.
Người dân ý thức chưa cao. Mua bằng trốn học luật vẫn còn nhiều. Chạy không giới hạn tốc độ nguy hiểm lắm
melody23
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@cloud5trike trước chỉ phạt hành chính, sau vụ Ngọc Trinh thì dễ bị hình sự làm, giống vụ mấy ng chạy Cát Bà
@leducquang99hp nghe cụ nào nói tiền trong dân còn nhiều thì xây lúc nào chả được nhỉ, mà vô địch wc thì chỉ có trong game.
Như thường lệ. Dù có mấy chữ cũng phải sai chính tả mới chịu.
@trungdoanzh Do bàn phím ngu ngục của ipon đó, cuhiep thấy rồi nhưng do phụ thuộc táo nên chấp nhận sai
@trungdoanzh Loài người sẽ sd cái này nếu họ biết dùng Haha
Ghê thiệt tầm quốc té mới chịu. Cười ẹ
@tuithichcongnghe cu Hiệp lái xe ở nhiều nước rồi nên nói vậy không sai đâu bạn.
Mấy hôm may chất vấn bt báo đăng đọc trả lời của bt cười ẻ luôn 😆
h102t
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Huong-Dung Trả lời mà không cười ẻ không phải là bt nha bạn, 😆😆😆
cao tốc 2 lane thì chạy tốc bao nhiêu cũng thấy rợn rợn. Nhưng đoạn miền trung đỡ rợn hơn đoạn miền tây vì đoạn miền trung chỗ dừng rất nhiều còn đoạn miền tây rất ít mà xe chạy ở miền tây lại quá đông
crabs
CAO CẤP
3 tháng
@Mr KOP bác dùng từ sai rồi nhé, đặc sản là cao tốc BỐN LÀN và được chạy tốc độ tối đa 80kmh. Nhanh hơn quốc lộ -10kmh
nhqdat
TÍCH CỰC
3 tháng
@crabs Thật ra phải dùng từ đường lộ dành riêng ô tô mới đúng, dùng từ cao tốc nó hơi sỉ nhục chữ cao tốc 😁
@crabs Nhanh hơn -10kmh là mới bằng nó thôi bác nhé. Đã bằng thì không hơn nhé bác kha kha
crabs
CAO CẤP
3 tháng
@Lệnh_Hồ_Xung khổ cụ quá, toàn đi khinh công nên ko hiểu chơi chữ là gì
@crabs 2 lane 1 bên, ok ghi thiếu ạ
Đúng rồi lên đi cho chet bớt chứ đi cao tốc mà tưởng đường làng.
w32
TÍCH CỰC
3 tháng
Mình đồng tình và mong muốn người Việt cần chạy xe nhanh hơn, bớt chạy chậm làn sàn cản trở giao thông, cảm trở người khác.
Đi chậm không đồng nghĩa là an toàn
@w32 Mình có cái luật/lệ giảm tốc ngã 3/4 với cứ tai nạn là nhốt đã, rồi xe to đền bé là làm chậm cực kỳ, bọn nước ngoài qua giao cắt nó phi ầm ầm chả cần mớm phanh gì, cứ theo luật ưu tiên mà đi, sai thì chịu, mới sang đi ko quen thì áp lực, nhưng quen thì sướng, nhàn hẳn 😃
@w32 Đúng là đi chậm kém văn minh.
Bao h motor vào được cao tốc nhỉ? Ở Mỹ xe phân khối lớn lên cao tốc là rất bình thường. Trên thực tế mình thấy vận tốc của motor nên từ 85 km/h trở lên, chạy dưới tốc độ này gió không đủ làm mát động cơ (Z1K, M795). Các mẫu motor 1000cc cũng ko được thiết kế để chạy ở vận tốc thấp
@cadenlid không bao giờ có chuyện đó. khả năng an toàn của xe motor kém hơn xe ô tô rất nhiều, ngoài ra motor còn lạng lách gây mất an toàn gian thông
@cadenlid bên Malai có cho xe máy chạy vào cao tốc luôn rồi
@dinhmanhht86 tùy nước thôi, Đài Loan xe máy rất nhiều nhưng freeway là nói không với xe 2 bánh. Nhưng Malai thì xe 2 bánh chạy ào ào
ntqdbibibi
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Kan Đặng Thì thêm 1 lane cho xe máy nhưng sử dụng dải phân cách cứng với lane ô tô, đi thu tiền đàng hoàng mình đi ngay, chứ Hà Nam Hà Nội có 60km mà đi đúng nản, QL1A mà nhà dân xung quanh muốn đi nhanh cũng khó, rồi cứ cuối tuần là lại đông đúng như lết trên đường
@ntqdbibibi Xe máy rồi thu nhiêu phí 50k à. Anh có biết tỷ lệ tai nạn xe máy dễ xảy ra hơn so với ô tô không
Mấy bố cứ có suy nghĩ chạy chậm cho an toàn. Tính ra chạy nhanh thì phản xạ sẽ tốt hơn, tập trung hơn. Chưa có nghiên cứu khoa học chứng minh cái nào an toàn hơn cái nào
tien2tpro
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@goldenstar so sánh buồn cười =)) so trên cùng 1 hệ quy chiếu là người lái đang tỉnh táo, chứ ông so thế thì ông nói lái 200km/h tay lái thuộc hàng tay đua, tập trung cao còn an toàn hơn ông lái 60 không biết lái đi =))
@Sauron 30km so với 40km, 60km, còn 80km thì so 90km, 120km chứ sao so cùng 30 với 80 được 😁
@tien2tpro Tại sao phải so sánh cùng quy chiếu khi thực tế làm gì có? Bạn phải hiểu câu chuyện đang nói thực tế ngoài đường là chạy chậm chưa chắc an toàn hơn là đúng. Đường cao tốc cho 120 họ chạy đúng 60 là vì họ muốn an toàn? Nhiều nguyên nhân, nhưng có 1 nguyên nhân nữa là họ lái quá yếu nhưng vẫn muốn lên cao tốc, lên rồi rén nên không dám chạy nhanh vì sợ "mất an toàn"
tien2tpro
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@goldenstar Cái mà ông nói là mấy thằng chạy ngu, bọn này thì kể cả chạy nhanh hay chạy chậm, chạy cao tốc hay đường gì thì vẫn mất an toàn, chúng nó còn đi lùi trên cao tốc được chứ huống chi đi chậm.
"chưa chắc an toàn hơn là đúng", nhưng mà đi nhanh cũng chưa chắc an toàn hơn nhé. giờ ông gặp th đi lùi trên cao tốc ông thấy đi 60 có an toàn hơn 120 không? tất nhiên là tôi vẫn ủng hộ thay đổi min 80 ->90 trên cao tốc, tôi lên đó chạy đều 110-115 làn giữa, khi nào vội thì 120 (HP-HN). Quan trọng là mấy ông đi chậm, vì nhiều lí do, chỉ cần có ý thức đi vào làn trong cùng thì chả sao hết. Cao tốc cho chạy 60, tôi lái yếu thì tôi chạy 60, việc gì tôi phải chạy nhanh cho vừa mất an toàn, mà chỉ để hài lòng mấy ông ở đâu đâu? tôi chạy đúng làn tôi nhường đường cho các ông là được?
Tầm quốc tế luôn. Ghê z :eek:
Ủa, cao tốc phải đạp hết ga sang hết số chứ ta
@minianimo Cao tốc chứ k phải vô tốc.
quan trọng là tốc độ tối thiểu, nhiều xe chạy ì ra đấy có cho xe khác chạy nhanh đâu
@99v9.9999 Xe tải với xe cont chuyên gia chạy chậm rồi chạy hai làn ai mà vượt được, ức chế nhưng chẳng hiệu tại sao, thôi kệ
Muốn phát triển nhanh thì phải bỏ giới hạn tốc độ, nước ngoài ngta đâu có siết ba cái tốc độ gì đâu, ai muốn chạy nhiêu thì chạy
@sốt-rét-và-sốt-xuất-huyết-2023 quốc gia Cộng hòa Âm Phủ hả bác?
Đúng nhất là phải làm 120km ngay từ đầu
@Doãn_Chí_Bình Đớp phải từ từ...1 nhiệm kì có vài năm đâu dễ đớp 1 mình..🤣
b_q.anh
ĐẠI BÀNG
3 tháng
này chắc dành cho các đường như kiểu đường 5cũ hay sao ấy nhỉ, chứ còn mình thấy cao tốc QN-HP-HN giờ toàn 100-120km/h rồi mà nhỉ!
@mualarung01 2 làn nhưng ko có làn dừng khẩn cấp các bố ạ. Có làn dừng khẩn cấp thì mới lên 100km/h được. Cái gì cũng phải có tiêu chuẩn.
trgoat
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@b_q.anh Cao tốc trong nam nó khác lắm bạn. Hic đi sốt cả ruột
@trgoat Đào nam lấp bắc mà😂
ht12
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Guest345 Nói về đường xá là phải kiếm cái cm này liền haha
Lên ko nổi 100!

Xu hướng

Bài mới