Du lịch tự túc: những điều cần lưu ý để đi chơi an toàn, suôn sẻ

Duy Luân
20/8/2019 22:2Phản hồi: 96
Du lịch tự túc: những điều cần lưu ý để đi chơi an toàn, suôn sẻ
Mình thích du lịch tự túc vì được thoải mái đi những địa điểm mình thích, ở lại bao lâu tùy ý, và cũng có thể tự chọn khách sạn theo túi tiền của mình. Ngoài ra việc đi tới một địa điểm nào đó, mướn xe rồi tự lái trên những cung đường đẹp cũng làm mình thích thú hơn là đi xe khách đoàn. Và để có một chuyến du lịch tự túc an toàn thoải mái, mời các bạn tham khảo một số kinh nghiệm của mình.

1. Luôn đặt trước khách sạn và các loại vé

Việc đặt trước khách sạn giúp bạn có chỗ nghỉ sớm, không phải lang thang từ chỗ này sang chỗ khác chỉ để kiếm chỗ lưu trú, nhất là vào ban đêm muộn. Điều này bạn cần thực hành kể cả khi đi du lịch vào mùa cao điểm hay mùa thấp điểm.

Tương tự, để đảm bảo hành trình suôn sẻ, bạn cần đặt các loại vé nào có thể đặt trước: vé tàu, vé máy bay, vé xe, vé tàu thủy... Đừng để tới khi cần thì mới ra mua, không gì có thể đảm bảo rằng còn vé cho bạn cả. Khi đó bạn sẽ phải bỏ nhiều chi phí hơn để ở lại chờ tới khi có vé hoặc phải chọn cách di chuyển khác mệt hơn.

2. Tìm hiểu về cách đi đường và ghi chú lại

Tự lái xe trên những cung đường tuyệt đẹp là ao ước của nhiều người sau những tháng ngày làm việc mệt mỏi, mình cũng thế. Nhưng để đi trên bất kì cung đường nào, dù là đèo đồi núi hay đường dọc biển, bạn cũng cần nghiên cứu xem tuyến đường mình sắp đi như thế nào, dài bao nhiêu, có những điều lưu ý gì về an toàn phải để tâm (ví dụ: khúc X này có cua gấp hay có tai nạn, chỗ này đường trơn trượt dễ té, chỗ kia đường hơi khuất nhưng đi ngắn hơn...)

Bạn có thể dễ dàng tìm hiểu về các cung đường mình sắp đi thông qua những website chuyên về du lịch, ghi chú hết vào một chỗ nào đó dễ xem (mình dùng Evernote, vì có thể share với bồ mình nữa), và đọc nhiều lần trước khi khởi hành (mình hay đọc các ghi chú về đường đi trong lúc bay máy bay tới nơi).

Và thấy chỗ nào nguy hiểm quá sức mình thì bỏ qua nhé 😁 đời còn nhiều thứ để khám phá lắm.

3. Ghi sẵn số điện thoại khẩn cấp

Ghi chú vào Notes, Evernote hay bất kì app nào bạn quen dùng. Khi cần có thể mở ra và gọi ngay. Những số bạn cần lưu bao gồm: số điện thoại của công an địa phương, số điện thoại sửa xe máy, số hotline của khu du lịch (nếu bạn đi tới những khu du lịch), số điện thoại của tàu bè...

4. Lựa thời gian du lịch cho phù hợp để tránh thiên tai

Đặc biệt là khi đi biển và đồi núi, bạn nên lựa thời gian đi trong năm phù hợp để tránh gặp bão hoặc mưa to gió lớn, vừa không đi chơi được vừa nguy hiểm. Kinh nghiệm chung của mình về biển như sau:
  • Biển miền Nam: mùa cuối năm mưa nhiều nên thời gian du lịch đẹp sẽ là từ tháng 1 đến tháng 6, 7
  • Biển miền Trung: tầm tháng 9 có thể có bão, còn lại thì đa số đều đẹp
  • Khu miền Bắc và Tây Nguyên mình chưa đi nhiều, mời bạn chia sẻ thêm nhé
Mình hay kiểm tra dự báo bão trên website của Cục Khí tượng thủy văn, link đây, anh em nhớ check trước: http://www.nchmf.gov.vn/Web/vi-VN/69/6/Default.aspx

5. Tăng cường cảnh giác khi lái xe

Quảng cáo

Lâu lâu chúng ta vẫn thấy tin tức về những người đi du lịch gặp tai nạn giao thông, và đáng buồn đây lại là loại tai nạn phổ biến. Khi lái xe trên đường, dù là xe hơi hay xe máy, bạn đều phải nâng cao cảnh giác, nhất là khi đi du lịch phải chạy đường quốc lộ với nhiều xe tải, xe khách chạy cùng. Chạy đúng tốc độ quy định, thấy xe lớn thì nhường đường, hạn chế đi gần xe tải, không cắt đầu xe tải, làm mọi thứ nhớ xí nhan và nhớ quan sát thật kĩ trước khi sang đường.

Nếu mưa to gió lớn, bạn hãy tìm chỗ an toàn dừng lại nghỉ, đừng cố chạy xe vì như vậy rất nguy hiểm, nhất là khi tầm nhìn xa bị hạn chế thì xe hơi rất dễ húc bạn đấy.

Kinh nghiệm của mình nhiêu đây thôi, còn bạn nào có ý kiến gì thêm thì hãy comment vào bài này nhé.
96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

oxechip
TÍCH CỰC
5 năm
sau bao đau thương, em rút kinh nghiệm là:
1. phải dự phòng tiền, thẻ (vísa debit quốc tế) cùng bank với người thân và đồng nghiệp.

2. điện thoại thì cố gắng càng nhiều dịch vụ offine càng tốt. như download sẵn bản đồ tại địa phương đó. đề phòng trường hợp có sim mà không có mạng, hoặc hết 3g, hết 4g.

3. chụp hình lại thông tin , như vị trí gửi xe, số điện thoại , vị trí và giá tiền đồ ăn ngon hay thứ gì mình quan tâm. đi về dễ quên lắm, lần sau còn có thứ để so sánh.

4. cố gắng càng hiểu rõ văn hóa tại địa phương mình tới càng tốt, hix, bị chặt chém te tua
@toivaem986 Nếu con 1 tuổi thì đi Sapa ko phải chuyện khó. Sapa giờ cũng nhộn nhịp rồi, đồ ăn cho bé ko khó kiếm. Bạn cứ mang đủ bỉm, đồ ăn thì mua sẵn mấy lọ/hộp cháo ăn liền cho trẻ em, chỉ cần hấp qua nc sôi là ăn đc (mua thử ăn trc ở nhà xem bé có hợp ko). Mang theo xe đẩy, hơi lỉnh kỉnh tí nhưng đến nơi mới thấy giá trị khi bé mệt.
@sskkb công nhận, nếu ko có xe chắc bế suốt cũng oải luôn, cu nhà m hiếu động kinh, đêm ko chịu ngủ chơi tới 1 2h sáng là bt @@
@toivaem986 Thêm 1 lưu ý nữa khi đi chơi với trẻ con, ko cần nhất thiết phải ăn đúng bữa đúng giờ như khi ở nhà vì có thể ảnh hưởng đến chuyến đi. Ăn sớm hay muộn 1 chút, ăn đói 1 chút, vừa đi vừa ăn ... nói chung là ko sao vì mình đi ngắn ngày nên sẽ ko ảnh hưởng nhiều đến nếp ăn của bé khi quay về. Vụ con ngủ muộn thì hy vọng là đi chơi mệt thì bé sẽ ngủ sớm, chứ ngủ muộn mà bố mẹ đi mệt về xong cũng ngủ muộn là hôm sau dễ vỡ kế hoạch vì dậy muộn 😆
@sskkb hehe, nhà m nó chịu chơi kinh ko bị mệt ms kinh chứ, njaf bác có con trẻ chưa v ạ, qua bác e cũng học thêm đc chút kn ạ
Rất hữu ích & thực tế, cảm ơn mod đã chia sẻ, để lưu lại trong Note phòng sau này có nhu cầu Khỉ (30).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Còn thiếu bác, phải mang thêm theo ba con sói trong bất cứ hoàn cảnh nào.
@crazysexycool1981 ơn giời, bác cuongdamlanh đây rồi 😁
@tranvangiapcp Khoản này góp ý với mod nha 1.gif
Dat.fujita
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Bác có thể bớt mấy cái emoji cuối comment của mình k, mình nhìn mấy cái hình động mà mắt khó chịu quá
@Dat.fujita Mod fix lỗi hiển thị trên app rồi nha Khỉ (33).gif

Hay quá đúng sở thích của mình, thank chủ thớt
bkpro185
TÍCH CỰC
5 năm
@Osmopure Tiếng Anh bập bõm nhưng vẫn tự đi du lịch Bali. Bạn nào còn ngại vấn đề ngôn ngữ mà chưa dám đi thì cứ mạnh dạn đi nhé. Tìm hiểu trước kĩ 1 tí là đc
@bkpro185 Ok cụ. tiếng anh đủ dùng cũng ok rồi. Giờ có nhiều công cụ hỗ trợ nên cũng k ngại
Những lưu ý này rất hữu ích
cảm ơn bác chủ thớt nhá, em định 2/9 này tự túc đi Thái Lan
@tranvangiapcp tức là tự mua vé bay sang, lang thang vài hôm r về hả bác
@toivaem986 Ko đi theo tours, ko đi dưới hình thức "công tác" thì còn lại tự túc.
castus_ccblu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Kinh nghiệm hữu ích
Cẩm nang du lịch 😁
những lưu ý này rất hữu ích, nhưng giờ các bạn trẻ giỏi lắm, không chỉ đi trong nước mà tự túc đi nước ngoài ầm ầm. Xã hội văn minh tiến bộ, tiếng anh tốt, làm chủ các công nghệ dịch vụ trên mạng cộng với số tiền lương kha khá là các bạn trẻ có thể bay nhảy khắp nơi. Các bạn trẻ Việt Nam bây giờ rất năng động và thu nhập khá cao nên đi nước ngoài rất nhiều.
tan9639
TÍCH CỰC
5 năm
@vule123 Thực tế là mình ở SG, lên kế hoạch đi chơi HN còn tốn kém hơn là đi Thái Lan hay Malay....
@tan9639 Mình với mấy anh chị đi Sing - Mã 4 ngày 4 đêm tính ra mỗi người có 10 tr cả vé
Nên tìm hiểu trước các địa điểm ăn uống chất lượng giá cả phù hợp, để trành bị chặt chém hay ăn không ngon.
Nên tìm hiểu các điểm đi chơi, văn hóa, nét đẹp địa phương để khi đến có sẳn kế hoạch là đi đâu chơi.
Nên tải app sống ảo tự sướng checkin các kiểu 😃
Gary Trịnh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Quan trọng nhất, nên lên plan càng chi tiết càng tốt trước khi đi, trừ phi rủng rỉnh tiền thì đi theo kiểu đi đâu vạ vật đấy 😆
Ngoknc
CAO CẤP
5 năm
@Gary Trịnh Rất thích cái kiểu đi đến đâu hay đến đó. Vật vã mới vui. Cơ bản là đi nhiều chán kiểu ngồi ô tô tàu hỏa máy bay rồi. Đang tính xe đạp cho nó máu
Gary Trịnh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ngọc NC xưa cũng lọ mọ xuyên việt chạy ko có plan. nhưng thế chỉ chạy solo đc thôi. còn đâu vẫn phải plan hết
Ngoknc
CAO CẤP
5 năm
@Gary Trịnh À đang nói đi mình. Còn đi nhóm. Gia đình người thương là phải có kế hoạch đầy đủ
Gary Trịnh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ngọc NC trước độc thân đi lang thang được, giờ có 2 cái đuôi chỉ dám đi nghỉ dưỡng 😆
vuhungcute
ĐẠI BÀNG
5 năm
Theo mình: Tự Túc Trong Nước, khác hoàn toàn xa với Tự Túc Nước Ngoài. Và có 1 vài điểm chung có thể xài chung. Nhưng quan điểm vẫn là nên phân ra riêng. Nên mấy cái mod nêu trong tiêu đề thấy rất lang mang.

Mình nêu 1 vài cái VÔ CÙNG CẦN THIẾT ĐỐI VỚI TỰ TÚC TRONG LẪN NGOÀI NƯỚC

1. Sổ ghi chú cá nhân:
Cái này luôn song hành với ghi chú điện thoại. Các thông tin về chuyến đi, các noté về khách sạn, số điện thoại, contact cần thiết...Đây là điều cần thiết nhất đối với du lịch tự túc vì khi không có device thì chả có ý nghĩa gì cả.

2. Bảo hiểm du lịch, chả đáng bao nhiêu nhưng vô cùng cần thiết.

3. Lộ trình đi:
> Đối với offline: Nên in 1 bản đồ khu vực và ghi chú các điểm lên đó.
> Đối với device: Lưu lại các map ở cả chế độ offline và hình ảnh
> Có app xếp plan đi, lưu hành trình đi
> Lưu điểm trên GG.

4. Phần device, nên liệt kê riêng:
> Map tải offline phòng khi không có mạng
> Ghi chú các thông tin cần thiết
> Lưu hình ảnh các nơi, nhận dạng, các thông tin đặt vé, đặt phòng.
> Người contact địa phương nếu có (tài xế, homestay, người dẫn tour đặt biệt...)

5. Tiền
> Tiền mặt luôn phòng hờ dư và chia ra cho mọi người trong đoàn.
> Thẻ thanh toán quốc tế

Những mục cẩn trọng cần tìm hiểu kỹ và ghi lưu ý:
> Tiền mặt và đổi tiền
> Lưu ý về mặt văn hóa địa phương (như nữ hồi giáo cấm nắm tay, cấm nhìn mặt người khác khi đang ăn, tối kỵ cười nói to khi đi xe dịch vụ công cộng...)
> Lưu ý về mặt giao thông
> Lưu ý về điện đóm địa phương
> Lưu ý về thời tiết, đặc trưng của địa phương
> Một số vật dụng cần thiết khi mang đi du lịch, hoặc ký gửi và các vật phẩm bị cấm bay

NGOÀI LỀ: CÁI TẮT BỘ GÕ CỦA TINHTE Ở ĐÂU VẬY? MỖI LẦN GÕ TÌM TẮT MỆT LÒI...VỪA BẤT TIỆN VÀ THIẾU TINH TẾ VÔ CÙNG.
@vuhungcute Đi du lịch mà plan như vậy còn gì hấp dẫn . Với bản thân mình , đi du lịch là trải nghiệm những cái mới , khám phá , ăn uống , đường xá , vui chơi , phong tục vùng miền cứ để nói tự nhiên , khj bạn có tiền bạn sẽ tự tin khám phá mọi thứ . Mình ko bao giờ có từ plan trong những chuyến đi của mình.
hoangtri1995
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anti-apple Của bạn mình thấy giống đi bụi hơn là du lịch. Ngay cả khi bạn sắp xếp mình đi đâu cũng là plan rồi, qtrong chi tiết hay k thôi 😃.
@anti-apple Nếu bạn có quốc tịch VN, đố bạn ko lên plan mà thò đc chân sang châu Âu đấy
Via Trần
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sskkb đi bụi à bác? Cá nhân e nghĩ làm cái gì cũng phải có plan cặn kẽ chi tiết trước, đề phòng các trường hợp rủi ro xảy ra
Nhớ đem theo áo mưa nha anh em. Dù là lớn hay nhỏ
@cutruong789 Em thích bác rồi đấy
Mình thì chi tiết hơn chút: đó là đặt trước các dịch vụ luôn nếu có thể. Ví dụ khi mình sang Thái, mình đã lên lịch trình chi tiết và đặt sẵn phòng nghỉ, vé, tour lẻ đi đảo, sim 4g để khi tới sân bay bên đó là có cái dùng luôn. ...
Lên Checkin việt nam group Facebook
Tìm keywords và sàng lọc lại bạn sẽ có đc lịch trình ăn nghỉ phù hợp sức khỏe túi tiền bản thân
Ben bán cá
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nên cbi hết lịch trình. Rồi in ra. Để check in sân bay cho dễ. In cả book ks,máy bay đi,về,các nơi đến. Có khi tới ks lại hết pin ko tra mã book dc
Em là kiểu du lịch bụi , ăn đường ngủ bụi , có chút tiền thì ở homestay . Đi phượt là vui nhất . Tiền thì cũng phãi thủ theo nhưng cái gu vẫn là tiết kiệm , gặm bánh mì , nước suối qua ngày cũng đc.
nguyendrum
TÍCH CỰC
5 năm
@anti-apple vui quá rồi đó!
long_pn
TÍCH CỰC
5 năm
@anti-apple Đang tìm các điểm dựng lều cắm trại khi đi du lịch bụi, có site nào đăng ko nhỉ ?
keymaster
TÍCH CỰC
5 năm
Dù du lịch trong nước hay ngoài nước thì kinh nghiệm của mình là lúc lên plan phải có buffer 1-2 tiếng mỗi chương trình, để lúc mệt thì ngủ nghỉ, lúc khỏe thì đi đi lại lại xung quanh hay lúc có sự cố thì còn chữa kịp.

Cái vui của đi du lịch là được khám phá, trải nghiệm chứ không phải đặt chân lên cổ để checkin theo "hướng dẫn du lịch tại XYZ" trên mạng, vì người tinh tế họ chỉ up 3-4 tấm hình lên facebook thôi.
conghoda5
TÍCH CỰC
5 năm
Trước có đi một vài lần, sau thì ko được vì có người đeo theo

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019