Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dữ liệu bản đồ Tp.HCM full zoom level 0 - 17 cho phần mềm Maveric

hoaithanht
18/9/2010 2:5Phản hồi: 38
Dữ liệu bản đồ Tp.HCM full zoom level 0 - 17 cho phần mềm Maveric
Thấy một số bạn lập dữ liệu bản đồ cache Google Maps bằng Brut, bằng cách dùng dt xem ở các mức zoom khác nhau. Cực kì vất vả. Mình đánh giá cao tinh thần của các bạn. Nhưng... các bạn ạ. Tới cái thời này thì "cần cù không bù được thông minh" nữa đâu.

Ngay từ ngày đầu sắm đt android. Mình đã thấy có nhu cầu về bản đồ offline. Mình search và tìm ra một số phần mềm, có thể kể ra như Map (-), Maveric và Brut. Tất cả đều có nhược điểm nói chung là không hỗ trợ hoặc hỗ trợ quá kém việc bắt dữ liệu offline của một region chứ không phải chỉ những chỗ đã xem.

Không bỏ cuộc, mình tiếp tục tìm kiếm. Và rồi, here we are:
Google Maps Dowloader http://www.allallsoft.com/gmd/

Phần mềm chạy trên máy tính, hỗ trợ cache bất kì một vùng nào đó trên google maps dựa vào 4 tham số Left-Top-Right-Bottom, ở một mức zoom cụ thể. Nhưng bản trial chỉ hỗ trợ zoom tới level 11. Trong khi mình cần zoom tới ít nhất level 17 để xem được chi tiết. Một trong số những kỹ năng vô dụng mình đã học được là "thuốc" phần mềm (Windows lẫn Android) 😁. Ok, đã thuốc!

Trên bản đồ, mình xác định được tọa độ Tp.HCM như sau:
Code:
LeftLongitude=106.58763885498047
RightLongitude=106.75621032714844
TopLatitude=10.863652814178284
BottomLatitude=10.685574312521242
Mình nhập 4 tham số này vào phần mềm, và lần lượt chụp từ level 0 tới 17. Chạy trên máy tính với năng lực của phần cứng cao, cộng với khả năng chạy multi-thread nên mọi việc trở nên rất nhẹ nhàng. Thuật toán của phần mềm này là chỉ lấy những tile có chứa phần diện tích nằm trong region nên các bạn không cần lo thừa dữ liệu.

Vấn đề sau cùng là mặc dù xét về dữ liệu thì cái tải được trên máy tính và cái mà phần mềm map offline trên Android là như nhau (các tile là ảnh PNG kích thước 256x256), nhưng cấu trúc đường dẫn và cách đặt tên file thì không giống. Một kỹ năng khác của mình là lập trình :D. Việc viết một cái script nhỏ để rename và move nhưng file tải được trên máy tính sang cấu đường dẫn cho phần mềm Maveric đọc được.

Và kết quả cuối cùng đây: http://www.mediafire.com/?a7ljeq7sg08oeg7
Các bạn tải về và giải nén vào thư mục /sdcard/maveric/titles/googlemaps/. Maveric hỗ trợ nhiều loại bản đồ và mặc định không dùng google maps nên các bạn cần chuyển về sử dụng google maps bằng cách click vào biểu tượng bản đồ thế giới ở góc trái-trên và chọn Google Maps.

Why Maveric, not Brut? Well, đơn giản là vì mình tìm được Maveric trước :p Ngoài ra mình nghĩ Maveric là vừa đủ để xem bản đồ offline 2D. Mặc dù thỉnh thoảng nó vẫn bị FC nhưng việc đó không quan trọng lắm.
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bo_teo
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình cũng đã từng dùng maverick rất tốt về bản đồ offline cho đến khi dùng brut vì brut trội hơn ở chỗ tìm đường hướng dẫn do có kèm theo navigation.
Chính xác. Những cái offline kia không thể nào bằng brut được. Đã test mấy cái đó từ cách đây rất lâu rồi.
hoaithanht
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cơ bản dữ liệu là như nhau thôi. Port qua lại mấy hồi. Mình chỉ muốn nói là không cần anh em phí sức làm gì. Chạy phần mềm cái rẹt là xong. Thời đại tự động mà, xài thiết bị hiện đại mà cứ phải làm thủ công coi sao được 😃
binhone
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thank mình cũng đánh giá cao tinh thần của bạn ..... nhưng cũng như bạn nói " cần cù vẫn không bù được thông minh" và hình như đến lúc sau có người lại phải lấy cái cần cù để bù vào sự thiếu thông minh của mình ...là cần cù ngồi viết code

Mình không biết có phải bạn định khoe kỹ năng hay trình độ coding gì gì đó của bạn hay không nhưng thật sự cái mà bạn cho là 1 phát hiện google map downloader và tọa độ 4 góc của HCM ..... rồi thì phải cặm cụi ngồi viết code để rename file ... rồi tự sướng với mình là mình giỏi .... rồi lên giọng nói người khác là này là nọ mình cảm thấy không ưa. Những điều bạn nói này người ta đã biết cách đây khá lâu rồi. À tiện đây mình cũng xin lỗi nói cho bạn biết, bạn "cần cù" thêm 1 chút nữa đi sẽ search được 1 phần mềm nữa tương tự như Google MapDownloader nhưng "thông minh" hơn là sẽ export ra thẳng định dạng bạn cần xài bên Maveric và có luôn cả 1 số định dạng khác nửa chứ không cần đến sự cần cù .... để bù vào thông minh như bạn đâu

Tiếng Anh ... lai căng .... mình nghĩ nếu ở diễn đàn khác bạn bị xóa bài hoặc nick đi nghĩ mát rồi.
đọc mấy cái comment của các bác y như đợc kinh koran ..😕, em chả cần cù mà cũng chả có thông minh, các bác chỉ cho em làm từng bước lại nào
merrymenvn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Các bạn tìm phần mềm Mobile Atlas Creator, cũng đã có hướng dẫn sử dụng trên tinhte, có thể tạo bản đồ cho rất nhiều phần mềm. Ko cần máy cấu hình mạnh, ko cần qua tâm tới tọa độ, ko cần biết lập trình, tóm lại là chả cần làm gì to tát, chỉ cần chọn loại bản đồ, chọn vùng cần tạo bản đồ ( rất trực quan) và bấm nút tạo là xong.
Dù sao người ta cũng đã share mà. Thks động viên bạn!
nowforever
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác có thể dùng gmap downloader đã dc mod để down map cho brut, zoom scale tới tận 21 lun... 😁
Ko cần phải viết script hay làm gì đâu ạ.... Mà có navigator nữa...
binhone
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thank bạn đã chia sẽ, mình đã tìm soft này rồi. Và bây giờ vấn đề bản đồ offline cho Brut coi như xong. Đợi bửa nào rảnh chắc viết lại cái Tut cho mọi người sử dụng cho dễ. Ai cần bản đồ khúc nào tự load cho nhanh, mất tầm 30' là xong chứ mấy
hoaithanht
ĐẠI BÀNG
14 năm
to binhone: Cần cù không bù được thông minh, nhưng nếu bạn thừa thông minh nhưng không cần cù thì cũng chẳng làm ra được gì, đúng không? Bản thân mình khi nói câu đó không có nghĩa là phê phán sự cần cù, mà là phê phán tư tưởng cho rằng có thể lấy sự làm việc chăm chỉ để bù đắp cho lối việc không cần suy nghĩ. Khi làm việc, ngoài cần cù, chúng còn phải luôn suy nghĩ xem làm sao để làm việc tốt hơn, hiệu quả hơn, bỏ ít công sức hơn. Nếu có người đã làm ra phần mềm đó trước mình rồi, mình công nhận là mình đã phí sức vì ko tìm kiếm kỹ. Nhưng nó chẳng thể chứng minh quan điểm nói trên của mình là sai 😃
Cách mình trình bày nội dung có thể làm bạn hiểu rằng mình đang khoe. Mục tiêu của mình là nói cho mọi người biết từng bước tư duy của mình để làm ra gì đó mới, cách mình gặp vấn đề, đánh giá vấn đề, cách giải quyết vấn đề ra sao (với những kĩ năng cần có gì :p). Nếu mình làm ra gì đó (mà mình nghĩ là) mới, mình post lên diễn đàn, mình thì gọi là "chia sẻ", còn bạn gọi là "khoe" mình cũng chịu thôi, vẫn chỉ là đánh giá cá nhân.
Còn bạn đánh giá về kiểu dùng tiếng Anh của mình, nếu nó vi phạm nội dung diễn đàn này, quản trị sẽ xóa bài mình và mình sẽ rút kinh nghiệm. Còn việc bạn đánh giá ra sao, I don't care 😁
x10man
ĐẠI BÀNG
14 năm
Trước hết xin hỏi bạn một câu: Bạn đã dùng qua bao nhiêu loại bản đồ và chọn được cái này?

Đối với mình thì đã dùng qua rất nhiều loại (chỉ tính những cái miễn phí) thì thấy rằng không có cái nào qua được Google Maps, GG maps bản chính thức không cho phép cache là một bất lợi tuy nhiên điểm bất lợi đó đã được Brut khắc phục và hiện tại nó đối với mình là một bản Maps hoàn hảo.

Ai mà chẳng biết làm tự động là tiện lợi hơn thủ công nhưng mỗi cái có mỗi giá trị riêng của nó.

- Làm thủ công: Chỉ chọn những điểm cần load về nên sẽ tối ưu được về dung lượng tải về, không phải tải về những phần thừa. Tại vì không có một địa điểm nào mà có hình dáng vuông hoàn toàn để không có điểm thừa. Ví dụ: Nếu tải bản đồ toàn Việt Nam thì sẽ có rất nhiều phần thừa vì bản đồ Việt Nam hình chữ S - xem hình tạo map Việt Nam bằng Mobile Atlas Creator với những phần thừa xung quanh chữ S nhưng cũng buộc phải tải về hết. Một số phần mềm cho phép chọn vùng để tải về (kiểu như chọn trong Photoshop) nhưng việc thực hiện còn phức tạp, không có thế mạnh.

Làm thủ công có thể tải bản đồ mà không cần máy tính.

- Làm tự động: Làm nhanh hơn thủ công, như đã nói ở trên làm tự động sẽ bị các phần thừa làm tăng dung lượng của bản đồ gây lãng phí tài nguyên máy. Phải làm trên máy tính nên sẽ không tiện khi cần tải gấp bản đồ nào đó.

Gía trị mang đến cho người dùng là làm thủ công sẽ tốt hơn dù mất nhiều công sức, bạn nào quan tâm đến xe hơi cao cấp sẽ biết xe cao cấp phần lớn được lắp thủ công.

Quay lại phần mềm bạn giới thiệu, phần mềm này cũng gọi là tạm được chứ không phải là nhất. Việc tạo map offline tự động bằng phần mềm thì mọi người từ lâu đã dùng Mobile Atlas Creator - cái này trực quan hơn cái bạn giới thiệu rất nhiều, chỉ cần rê chuột và Add.

Về cách trình bày của bạn, bạn sử dụng tiếng Anh, Việt lẫn lộn theo mình là không nên, tiếng Việt không thiếu ngôn từ cho bạn sử dụng. Cách sử dụng lẫn lộn sẽ gây phản cảm nhiều hơn là tình cảm.

Việc giới thiệu phần mềm mới là một việc làm tích cực nhưng hình như bạn hơi tự cao, cách trình bày của bạn có thể làm nhiều người sẽ nghĩ là bạn cho mọi người không thông minh bằng bạn ?!
hix. bài của bạn cũng khá hay. but đườg dẫn chép vào bị sai rùi. nên hèn j mìh chép vào mà ko chạy đc. phải là sdcard\maverick\tiles\googlemaps mới đúng. hix 😕
binhone
ĐẠI BÀNG
14 năm
@ hoaithant: mình cũng xin nói lại với bác như vậy

Vấn đề mọi người đang đề cập đến là data offline cho BRUT, hiện giờ mọi người chưa có hoặc chưa tìm ra phương pháp (tools hoặc sofware nào đó) để tận dụng được sức mạnh của máy để load thay cho mình nên đành phải làm bằng phương pháp thủ công như bên topic mà diemhenmobile kêu gọi.

Nếu bác có giải pháp hoặc tools nào đó để thay thế các phương pháp thủ công cho mọi người đang làm trong vấn đề load data offline cho Brut thì bác có thể dùng câu "Tới cái thời này thì "cần cù không bù được thông minh" nữa đâu. <---- câu này em trích nguyên văn của bác" để chê bai hay phê phán mọi người là không đủ thông minh để giải quyết vấn đề 1 cách nhẹ nhàng... Lúc đó thật sự mọi người có tự ái hay buồn vì bị nói là kém thông minh nhưng mọi người vẫn sẵn sàng cám ơn bác vì giải pháp của bác đã giúp mọi người nhẹ nhàng và đỡ vất vả hơn. THEO EM ĐÓ MỚI LÀ "CHIA SẼ"

Riêng về phần data offline của Maveric mọi người đã có giải pháp hoàn toàn tự động (tối ưu hơn hẳn phương pháp bác đã nêu từ lâu lắm rồi, nếu không tin bác có thể search lại bài đó ngay trong diễn đàn này ah.

Bác chỉ giải quyết được vấn đề mà mọi người đã giải quyết từ lâu lắm rồi mà bác lại phê phán mọi người này nọ thì bác nghĩ ....mọi người cảm thấy thế nào ........

Em thấy phía trên bác nói phần port data qua lại đơn giản lắm mà, vậy theo em nghĩ bác nên tìm ra phương pháp nào đó, port data qua định dạng của Brut dùm mọi người đi, để mọi người đỡ phải làm phương pháp thủ công như trước đến giờ thì lúc đó bác chê thì mọi người sẽ tâm phục, khẩu phục bác hơn. Và khi bác CHIA SẼ phương pháp đó cho mọi người em nghĩ dù bác có phê phán hay chữi mọi người ra sao mọi người vẫn thank bác rầm trời vì thật sự bác đã làm được cái mà mọi người không làm được.

Sẵn dịp em xin nói luôn về cái câu "Cần cù không bù được thông minh" mà bác sử dụng ở trên. Theo em nhớ chính xác câu này là "Cần cù bù năng khiếu" dùng để động viên những người tuy không được trời phú cho khả năng hay năng khiếu về vấn đề nào đó nhưng nếu siêng năng thì vẫn đạt được kết quả tốt. Còn riêng câu bác sửa lại theo ý bác em thấy có nghĩa chê bai, nhạo báng người ta nhiều hơn. Bác đem sự thông minh vô tình có được (do bác được hưởng di truyền từ cha ông của bác để lại, hay tâm linh 1 chút thì nói là do trời ban cho) ra để chê bai người khác thì em thấy coi bộ không nên.

Vài điều "chia sẽ" cùng bác
Em trích lại phần nội quy về việc sử dụng ngôn ngữ cho bác đọc qua
hoaithanht
ĐẠI BÀNG
14 năm
Sao bác cứ cố ép mình vô cái thế coi thường người khác ấy nhỉ. Cơ bản là mệnh đề "cần cù không bù được thông minh" nó hoàn toàn không đồng nhất với "cần cù là không thông minh" hay "không thông minh thì mới cần cù". Nếu muốn một mệnh đề đồng nhất với mệnh đề trên thì chỉ có là "bù được thông minh thì không là cần cù" (logic học A -> B tương đương ~B -> ~A) đại khái có thể dịch ra "Nếu có thứ gì đó bù được thông minh thì sẽ không phải là cần cù". Chỉ có trong hằng ngày, nhiều người vận dụng logic méo mó thành ra mới có suy luận lệch lạc rồi tưởng người ta chửi xéo mình thôi.
Mình trình bày vấn đề theo cách của mình. Có những người khi xem bài này, họ chỉ đơn giản muốn tải ngay dữ liệu để xài, không quan tâm cách làm này nọ, cái họ cần chỉ là cái file và cách xài. Cũng có những người đang mò cách làm, họ sẽ có thêm gợi ý. Có những người thật sự quan tâm, họ sẽ PM hỏi mình chi tiết và mình sẽ trả lời chi tiết, kể cả share chương trình mình đã c r a c k và đã code. Và khi mình cảm thấy có nhiều người có nhu cầu biết chi tiết. Mình sẽ post một bài chi tiết để trả lời. Vì vậy, đôi khi điều tốt không phải là chỉ cho người ta biết từ A - Z, mà có khi là tập cho người ta cách nhận biết, đánh giá và giải quyết vấn đề. Qua đó có thể phát huy được khả năng sáng tạo của từng cá nhân. Chẳng hạn như cái người đã mod cái gmap downloader. Mình và người đó đến cùng một điểm là tìm ra gmap downloader trong quá trình giải quyết vấn đề, người đó thì chọn cách là mod, còn mình chọn cách code tiếp. Mỗi người có sáng tạo riêng trong cách giải quyết vấn đề.
Trong bài viết mình có đề cập đến một hướng mở là dữ liệu bản đồ gmap thì chỉ có một. Mỗi phần mềm có sử dụng cấu trúc lưu trữ riêng, vấn đề là chỉ cần port qua lại. Mình có làm cho port qua Brut được không? Không quan trọng. Mình thấy thích hơn khi tìm được ai đó làm được việc đó. Vì việc đó chứng tỏ người đó có sáng tạo.
Về câu "cần cù bù năng khiếu" thì từ nhỏ tới lớn mình chưa nghe qua. Chỉ có câu "cần cù bù thông minh" thì mình được dạy từ nhỏ. Nhưng lớn, đi học rồi ra đi làm mình càng thấy câu đó mang tính chất an phận không chấp nhận được. Nhân viên lười biếng thì không cần nói rồi, giỏi hay dở cũng cút! Mình đánh giá cao những nhân viên luôn cố gắng giải quyết vấn đề một cách thông minh hơn là những nhân viên chăm chỉ nhưng chẳng bao giờ suy nghĩ cách làm mới để tăng hiệu quả cho công việc. Cần cù chăm chỉ là "cần" nhưng "chưa đủ".
Về việc sử dụng tiếng Anh, nếu diễn đàn đã quy định như vậy thì mình sẽ rút kinh nghiệm. Cám ơn bạn!
"Chia sẻ" chứ không phải "chia sẽ" bạn ơi. Không biết bạn vô tình viết sai hay cố viết nhịu nữa.
Các bác không nên bắt bẻ câu chữ làm gì. Quan trọng là bác chủ có tấm lòng chia sẻ với mọi người. Maverick không phải là phần mềm mới, đã được đề cập nhiều lần rồi nhưng tạo ra cái dữ liệu zoom từ 0-17 cũng mất thời gian lắm ( dù là tự động). Cảm ơn bác chủ nhé.
2 bac ay' chui nhau rat van minh cac' ban nhi. Thanks tat ca:d
brighten
ĐẠI BÀNG
14 năm
ông này viết tiếng việt ko dấu nè, đem đi chặt đầu vì hok có văn minh đi hjhjhjhjhjh
Mình đang viết một tool để hỗ trợ convert bản đồ được download cho maverick và bản đồ download bằng google maps downloader.
Hi vọng xong sớm để giải quyết vấn đề offline maps cho Brut.
Hẹn anh em trong thời gian ngắn nhất có thể.
binhone
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thank bạn Duy Hiển đã có lòng, ở bài trên đã có bạn chỉ cho mình tool ( gMapMakerHCP MOD - bản này đã được mod lại download trực tiếp bản đồ cho GM-Brut luôn rồi). Mình đã download được cái tool này ở forum XDA rồi và đã load được hết bản đồ offline KV HCM zoom 12-18 (vì mình nghĩ mức zoom này đã đủ rồi đối với mình).

Mình định vài bửa nửa rảnh viết lại cái hướng dẫn = tiếng việt để các bạn dễ sử dụng hơn, nhưng thôi kệ cứ up đại lên để các bạn xài đã, các bạn chịu khó đọc file hướng dẫn bằng tiếng Anh nha, nói chung cũng đơn giản và trực quan lắm đại khái là làm theo các bước như sau đây:

- Đầu tiên vào trang www.mapcacher.com xác định KV, mức zoom mình cần down, chọn loại bản đồ xong bấm nút Generate, trang web sẽ save về máy bạn 1 file *.map các bạn dùng notepad mở file này lên, sửa dòng đầu tiên thành BrutMap xong save lại.

- Chạy chương trình gMapMaker(Mod), stick chọn vô những ô và các thông số tác giả phần mềm gợi ý trong file hướng dẫn, chọn xong các bạn bấm GO... sẽ có 1 cửa sổ xuất hiện hỏi bạn file *.map lúc nãy nằm ở đâu, bạn chỉ đường đến file đó xong là ok ngồi rung đùi mà chờ thôi.

Có 1 phần chú ý các bạn là các bạn nên chọn KV và mức zoom vừa đủ xài thôi, đừng tham chơi phát lớn quá vì mình thấy folder data save về phần dung lượng nó sao sao đó (phần size và size on disk khi xem properties chênh lệch nhau gấp 10 lần :timebomb😃 và khi copy vô thẻ nhớ là cực kỳ lâu .... vấn đề này hình như cũng bị giống Maveric...

http://www.mediafire.com/?2x06mkrgifqm7e2 các bạn load nhanh kẻo link die nha
rất tuyệt. thank bạn. sẽ nhanh chóng có bộ full với mức rom từ 11 đến 22 toàn Việt Nam cho anh em.
Cám ơn bác binhone, bác gãi đúng chỗ ngữa của em, em sẽ thử ngay.
Về vấn đề size và size on disk, em nghĩ là do file map tile quá nhỏ cỡ vài KB, trong khi đơn vị nhớ trên thể (sector, cluster hay gì đó) cũng 64K thậm chí hơn. Do vậy dẫn đến vấn đề chênh lệch kích thước ạ.
Tuyệt vời. Vấn đề coi như giải quyết xong rồi.
chờ tut hướng dẫn của bạn để anh em có thể tự make bản đồ theo ý mình.
Mình thấy các soft khac tuy không có navigation nhưng chức năng track của nó cũng rất hay.
Hi vọng vietnap sẽ có bản hoàn thiện hơn giành riêng cho android.
Mình cũng sẽ vận động anh em bạn bè đang dùng ủng hộ sự phát triển của phần mềm việt
load lâu lắm, hic load 1 mức rom toàn việt nam thôi có khi cả ngày, chép vào mobile có khi vài giờ mới chép xong. đang test thữ xem vì mức rom lớn chưa xong cái nào cả, vì nó load full nên đồng không mông quạnh nó cũng load luôn, thế mới lâu, trong khi nó chia ra từng ô hình chữ nhật nên load siêu rùa.
XIN THÔNG BÁO VỚI ANH EM MỘT TIN BUỒN LÀ SOFT TẠO GOOGLE MAP brut OFFLINE TEST NOT OK SAU KHI BỎ CẢ 12G LOAD LIÊN TỤC VÀI MỨC ROM. DỮ LIỆU LOAD VỀ MÁY KHỦNG LUÔN, NHƯNG CÓ SÀI ĐƯỢC ĐÂU. TEST ĐỦ KIỂU CHẢ SÀI ĐƯỢC.

Kết luận muốn sài google map brut offline thì phải thủ công thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019