Ducati chính thức về tay Audi AG
Didu
8 năm trướcBình luận: 125Lượt xem: 20.271

Hơn một tháng sau khi xuất hiện tin đồn hãng sản xuất xe hơi hạng sang của Đức là Audi bỏ tiền ra mua lại Ducati, mới đây cả Audi AG lẫn đơn vị hiện đang sở hữu nhãn hiệu Ducati là Investindustrial Group đã chính thức xác nhận thông tin này. Lời công bố chính thức được đưa ra chỉ một ngày sau khi nhiều tờ báo tiết lộ Ducati đã về tay Audi. Tuy số tiền mà Audi AG phải bỏ ra cho thương vụ này chưa được công bố nhưng nó được cho sẽ vào khoảng 860 triệu EUR, tức khoảng 1,13 tỉ USD.

Như vậy sau Lamborghini và trung tâm thiết kế Italdesign thì Ducati là thương hiệu xe thứ ba của Ý về tay tập đoàn Volkswagen của Đức (tập đoàn Volkswagen sở hữu nhiều thương hiệu trong đó có Audi). Phát biểu sau khi đã mua lại Ducati, chủ tịch ban quản trị Audi, ông Rupert Stadler cho biết "Ducati là một thương hiệu xe máy nổi tiếng toàn cầu và có truyền thống lâu dài trong việc chế tạo các mẫu xe thể thao hiệu năng cao. Họ có nhiều chuyên gia máy móc giỏi cũng như nhiều kinh nghiệm về vật liệu nhẹ. Điều đó rất phù hợp với Audi".

Audi cho biết thương vụ vẫn chưa hoàn toàn kết thúc vì họ còn phải chờ sự cho phép từ phía cơ quan quyền lực chống độc quyền. Các nhà phân tích cho rằng việc Audi mua lại Ducati là nhằm giúp họ cạnh tranh với đối thủ đồng hương BMW trên thị trường xe máy hiệu năng cao. Trước đây vào năm 2005, Audi đã từng có ý định mua lại hãng sản xuất xe máy này nhưng họ đã thất bại.

Ducati được thành lập vào năm 1926 bởi Adriano và Marcello Ducati, công ty có trụ sở tại Bologna, Italia. Ban đầu, Ducati được biết đến với cái tên Societa Scientifica Radiobrevetti Ducati, ngành nghề kinh doanh chính là sản xuất linh kiện cho đài phát thanh (radio). Tới năm 1949 thì Ducati mới chuyển sang sản xuất và kinh doanh xe máy. Trong năm ngoái, Ducati bán được 42 ngàn xe và tạo ra doanh thu 631 triệu USD với số nhân công vào khoảng 1100 người.

Nguồn: Carscoop, Audi
Úi trời ơi, hổ mọc thêm cánh à
Audi và BMW như cho với mèo,luôn khẩu chiến trực tiếp.
@replay767 giống kiểu táo vs SS, coca vs pesi, honda vs yamaha,....
Volkswagen thật là bá đạo
thích hầu hết các sp của nó
từ Bugati, Lamborghini,Porsche, Benley ...
nhưng ghét nhất thằng Audi - trông đĩ lắm
@hunglypt Audi cũng như Porsche, Bugatti thôi, chả có gì là xấu cả
@hunglypt các bác cứ ghét với ko ghét, chê với ko chê, cho bác 1 con bác có đi ko, có sung sướng khi ngồi trong em nó ko.
@hunglypt Hix, bác nói thích Volkswagen mà trong 4 cái tên liệt kê ra đã sai hết 2 tên 😁
@thanhhuy1910
thích chứ có quan tâm lắm đâu mà chính xác hết đc :D
Tập đoàn Volkswagen mạnh ghê!
Niềm mơ ước của đấng "mài râu".
Tại sao nó lại bán trong khi nó đang ăn nên làm ra nhỉ?WV đang cố thống lĩnh thị trường xe ô tô lẫn xe máy đây mà.
@devil Thực ra Audi muốn mua Ducati từ năm 2009 rồi bác ạ, Nhưng hồi đó họ không chấp nhận mức giá mà Ducati đưa ra. Ducati không ăn nên làm ra đâu. Mà ngược lại nợ nần khá lớn nên phải bán mình đó bác.
Tập đoàn Volkswagen nhiều tiền ghê mua đc cả Bugati,Lambor,Ducati😃
@flyboy0809 đơn giản vì Volkswagen lag tập 1 trong 3 tập đoàn ôtô lớn nhất thế giới, đứng đầu là GM của Mỹ và Toyota của Nhật,nhưng sau vụ sóng thần Toyota bị thiệt hại nhiều nên có lẽ giờ xếp sau Volkswagen
giàu rồi càng giàu hơn
Ducati khủng như thế mà giá chỉ nhỉnh hơn instagram thôi ah? @@
@littlesoi Cái gì cũng có giá của nó mà.
cứ tưởng Mercedes mua lại, ai dè Audi. Ko thích hãng này lắm.
Già "bèo" nhỉ,chỉ bằng Facebook mua Instagram.
@replay767 Facebook mua Instagram hồi nào ?
@canndc Ở đâu xuống vậy pa?
vote cho LESXU
@alexxlee101 😆
@lucas_mufc Lexus là thương hiệu hạng sao của Toyota đấy bác ạ.Mơ ước của rất nhiều người đấy.
@shine89 Haiz. Đề nghị các bác đọc kỹ trước khi bình loạn. Bác kia viết là Lesux hay gì đó nên em mới chém. Chứ thằng Lexus thì ai chả biết. Khổ.
@lucas_mufc Xin lỗi bác.Em nhầm.Ý em nói bác kia chứ không phải bác 😁;)
Volkswagen bá đạo trong làng xe cộ thế giới rồi! 😁
Mình chỉ mong nó về tay AMG...nhưng mộng đẹp không thành. Có vẻ Daimler không mặn mà với xe hai bánh thì phải.
eo ơi ! ác thật ;)
ui, cứ xe Đức là đỉnh rồi 😁
ducati+audi=ducaudi
Hôm nọ có xem lịch sử của BMW > Daimler , Benz , Maybach nhưng chưa có dịp xem Volkswagen.

Đang ước mơ có đc 1 em moto Ducati

Hôm nào có bác nào rảnh thì làm 1 bài lịch sử về các dòng xe đi , với lại em cũng mới biết đc Bugati, Lamborghini,Porsche, Bentley , Audi...là của Volkswagen đó . Nào giờ chỉ biết Maybach là của Mercedes và Lexus là của Toyota
@bancuocdoi Infiniti là của Nissan, Acura của Honda. RR của Bỉm nữa ;)

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019