Dùng ảnh PNG để đổi hình folder trên Mac, biến desktop trông vui vẻ hơn
Mikeknowsme
một tháng trướcBình luận: 67Lượt xem: 10.313
Dùng ảnh PNG để đổi hình folder trên Mac, biến desktop trông vui vẻ hơn
Mình vô tình thấy mẹo này trên TikTok làm vui quá nên quyết định chia sẻ lại cho anh em. Chúng ta có thể dùng ảnh định dạng PNG để có thể thay đổi hiển thị cho một folder nào đó trên Mac. Mình sẽ dùng hình ảnh của phim The Simpsons.

Với mẹo này, bạn có thể làm bất cứ ảnh nào hay nhân vật hoạt hình, nhân vật yêu thích nào mà bạn muốn!

Dưới đây là cách của mình làm...

Bước 1:

Mở Google tìm ảnh nhà của The Simpsons, nhớ tìm ảnh chất lượng cao (trên 1000 pixels) để set hình nền đẹp hơn.

Lưu ảnh về rồi thì chuột phải vào ảnh đó, và chọn "Set Desktop Picture".

Bước 2:

Để thêm nhân vật, bạn cũng tìm Google nhân vật đó thêm từ khoá "PNG" để tìm ảnh PNG cho dễ làm.

Sau khi lưu ảnh về thì bạn double click hình đó lên rồi nhấn Command + C để copy.

Nếu như bạn dùng hình JPEG thì chọn vào icon bút chì, sau đó chọn công cụ (như hình trên) để bôi chỗ bạn muốn lấy, sau đó nhấn enter để convert nó rồi Command + C để copy.

Bước 3:

Bạn tạo một folder mới bằng cách nhấn chuột phải vào một khoảng trống trên màn hình, chọn "New folder". (Hoặc dùng luôn folder hiện có cũng được).

Sau đó bạn chuột phải vào folder đó, chọn "Get Info" rồi nhấn vào icon của folder đó ở phía trên rồi nhấn Command + V để dán cái hình PNG vừa rồi mới copy để biến ảnh hiển thị folder đó thành ảnh mà bạn thích, sau đó đổi tên folder bằng tên nhân vật cho vui cũng được.

Lưu ý: Bạn hãy tắt phần Stacks (sắp xếp folder desktop) để có thể di chuyển tự do icon folder ở bất cứ đâu bạn muốn (nếu bạn đang xài macOS Mojave trở lên).

Chúc vui vẻ!
Cũng thú vị đấy.
Nhưng để làm đẹp thì cũng kỳ công.
Cách làm này giống với giao diện Sense của HTC 1 thời.
thay đổi logo rồi thì làm sao để xoá nó đi nhỉ bạn?
@Hung.tv xoá nó về icon bình thường thì bạn cũng Get info folder đó, chỉa lên hình đó rồi bấm delete là xong.
ba cái icon nhỏ nhỏ này mai mốt cần tìm cũng mệt luôn, haha
@everythingldo Thời nào rồi còn đi tìm icon để ở ứng dụng?
@Chưa tinh tế ! Thề, trên Mac thì cứ terminal mà gõ tên
Quá hay !! Nhưng mình thích sự đơn giản 😆 cứ mặc định thôi
Quá xịn 😆
Mac mình lúc nào cũng để desktop gọn gàng nhất có thể nên ko để folder nào bên ngoài cả
Desktop lúc nào cũng chỉ có thế này thôi, rườm rà loè loẹt làm gì.
Screen Shot 2020-06-01 at 20.19.30.jpg
@vuatocdoDN Mình còn ko để cái bàn ở đó luôn.
@Daviddv9prada ảnh nền lấy ở đâu đẹp zị bác, chỉ em với
@hquan3906 Cho bác luôn, tại lâu rồi không nhớ là down ở đâu nữa.
@Daviddv9prada thanks bác, đẹp quá hihi
Hay quá tiếc là ko có máy Mac để thử
@nhanho@ussg Mac hay Win gì cũng làm được thôi mà
để mấy ngày cũng chán, lại quay về cũ thôi 😁
Độ hơn chục năm về trước khi mới có cái máy tính đầu tiên chạy Win XP cũng mày mò mấy trò này, đổi theme Win, đổi cursor chuột, đổi theme Media player, đổi hình nền mỗi folder, đổi icon folder...nói chung nghịch chán chê. Cuối cùng tất nhiên là cũng xóa hết, về zin 😁
@O.R.A.N.G.E quan trọng là niềm vui và trải nghiệm
@O.R.A.N.G.E trc là đổi giao diện, còn lần này là 1 câu chuyện trên desktop cũng hay chứ, nhất là nhà có trẻ em. Mà tìm icon phù hợp chắc waste time lắm lun.
Làm việc xong, tắt máy. Tối về không sờ đến máy tính. Không còn đam mê món này
Nhìn dễ thương mà nhiều folder là nhìn nhức đầu chết luôn
Thấy cũng vui vẻ đấy.
Cám ơn mod
Mẹo này hay nè
Macos: Desktop trống trơn, Dock ẩn
W10 : Desk trống, Dock on Top.
Cái này windows cũng làm đc với déktop mà, còn folder dùng thêm tools. Mà icon win nên dùng file .ico thì hơn.
Desktop Mac
Home Screen iPhone cũng vậy 😃
Screen Shot 2020-06-01 at 21.19.50.jpg
@kEn ViP Mới đầu mình cũng vậy. Mình còn dùng cả Hot Corners nữa cơ, cứ lia chuột là Lock Screen =)), riết quen 😁
@kEn ViP Vào terminal có câu lệnh làm delay thời gian trồi lên của thanh dock khi lia chuột đến đó bác. Nếu xài touchbar thì có thể hiển thị thanh dock dưới touchbar nữa
@Hieu Nguyen. Ồ để nghiên cứu vụ delay 😆). Chứ mình mở app toàn cmd space thoy. Ngó xuống touchbar rồi bấm nó hơi mệt
@kEn ViP trải nghiệm đổi gió thôi bác ơi, chứ nó ko phải là quá thực dụng 😁
Chia sẽ hay, thks
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019