Đừng bán rẻ tuổi trẻ cho sự bận rộn một cách mù quáng!

sangtao70
6/1/2021 6:33Phản hồi: 0
Đừng bán rẻ tuổi trẻ cho sự bận rộn một cách mù quáng!
Bạn từng có đôi lần làm bừa điều gì đó lúc ở tuổi 20. Cũng có lúc cân nhắc kỹ càng để lựa chọn và khi ở tuổi 20 từng nghĩ mình sẽ không hối tiếc, nhưng đến tuổi 30 với bao cơ cực trải nghiệm, bạn đã phải suy nghĩ lại.

Khi 30 tuổi là lúc bạn bắt đầu thấy năng lượng giảm hẳn đi, không còn nhiều những buổi tiệc thâu đêm, không còn những chuyến đi dài ngày. Đơn giản là vì sức trẻ ở tuổi 30 đã không còn dồi dào nữa, bạn sẽ bắt đầu suy tính đến tương lai dài hơn. Bạn sẽ tiếp tục với công việc gì và cuộc sống hiện tại sẽ ra sao? Hay muốn đoạn còn lại của cuộc đời sang trang và kết thúc ngọt ngào hơn?

Có thể bạn sẽ muốn học thêm một vài kỹ năng để "đổi gió" hay đơn giản mà cũng rất quan trọng là để củng cố vững chắc vị trí xã hội đang có. Ví dụ công việc bạn đang làm nay cần tăng cường sự hợp tác quốc tế và bạn cần phải nâng cao trình độ tiếng Anh của mình. Nhưng khi theo học nâng cao, bạn sớm nhận ra não bộ mình lại chậm hơn ngày trước, khó tiếp thu hơn, học hỏi cũng chậm lại ,thời gian rảnh cũng không còn nhiều nữa và rồi bạn nghĩ, giá như mình đã nên làm điều này từ năm 20 tuổi.

(Ảnh minh họa: Indeed Blog)
Khi đến tuổi 30, cũng không ít người muốn nhảy bõ việc vì chán làm mãi một công việc, và muốn thay đổi môi trường hoặc vì công việc bỗng khó khăn do khủng hoảng kinh tế... Nhưng ở lứa 30 đã chớm vào độ tuổi khó nhảy việc và xin việc. Bạn sẽ hối tiếc mà tự nhủ rằng, giá từ ở tuổi 20 bạn chịu khó xây dựng nhiều mối quan hệ cho công việc thay vì chỉ tập trung vào đám "bạn bè chí cốt".

Ở tuổi 30 bây giờ không ít người còn chưa vội kết hôn. Khi đa số bạn bè chung quanh đã yên bề gia thất, con lớn đi học thì bạn thậm chí vừa chia tay mối tình gắn bó bao năm. Bạn luôn ngần ngại khi nghĩ đến chuyện gia đình bởi nếu kết hôn thì phải có đủ tình cảm và để tìm người có nặng tình cảm với mình, giờ đây sẽ phải làm lại từ đầu. 30 không còn nhiều cảm xúc như lúc 20, khả năng tìm con cũng là vấn đề đáng lo.

Bạn rồi sẽ nhận ra rằng, giá ở tuổi 20 bạn dám dấn thân trong mối quan hệ khác phái, thích ai đó thì dám tấn công, dám nói ra. Bạn sẽ thấy tuổi trẻ mà chỉ biết cứ "yêu cái đã" mà chẳng hướng đến chuyện dài lâu là chuyện lập gia đình thì rồi đây cũng phải trả giá đắt. Có thể bạn sẽ nghĩ rằng, thà cứ ở vậy cho an yên, nhưng gia đình luôn là nơi trở về mà bất cứ ai cũng cần và gia đình xưa kia của cha mẹ đã không còn như trước, cứ dần xa lạ với bạn.

Tuổi 30 giờ đây nhiều người cũng bắt đầu tính chuyện mua nhà. Nếu không phải là người sống tằn tiện, lúc này bạn sẽ nhận ra sự quan trọng của việc quản lý tài chính cá nhân. Đa số mọi người có một khoản tiền đáng kể là nhờ tiết kiệm, nếu bạn không chịu tiết kiệm thì bạn đã sai lầm, thường là bắt đầu từ lứa tuổi 20.
Không ít người trẻ nghĩ, giá nhà đắt đỏ vậy thì biết bao giờ mới mua nổi, thôi cứ đợi cho xuống giá hoặc mình phấn đấu giàu có mà chẳng biết bao giờ mới hành động. Tại sao không để ra một khoản tiền tiết kiệm để đến năm 30 vay thêm ngân hàng mua lấy căn nhà hay căn chung cư? Thứ gì đắt đỏ thì càng phải tính toán dài lâu. Tuổi 20 mà nghĩ đến chuyện mua nhà không phải là quá sớm hay quá sức mà là "đi sớm về sớm".

(Ảnh minh họa: Thanhnien.vn)
Và tệ hơn nữa, có những bạn đến tuổi 30 vẫn đi tìm cho mình một cái nghề. Có lẽ bởi những bạn này đã chọn sai nghề hoặc đã sống quá lâu trong sự bảo bọc của gia đình nay bỗng bị đứt quãng. Bởi thế, tuổi 20 là lúc nhiều bạn trẻ tính chuyện chọn ngành nghề để học, chọn kỹ năng cần học thêm để trang bị cho chặng đường hết sức quan trọng khi hướng đến tuổi 30.

Có một bài học quan trọng, đó là tuổi 20 đừng vội khẳng định chắc như đinh đóng cột một điều gì, hãy quan sát nhiều, lắng nghe nhiều để học hỏi, tìm tòi, dịch chuyển không ngừng và dừng đúng lúc ở vị trí dành cho bạn./.
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019