"Đừng cắt xén ảnh" (crop) khi chỉnh sửa! Henri Cartier-Bresson nói như thế, bạn đồng ý không?
tuanlionsg
1 nămBình luận: 93
maiphuocvinh
ĐẠI BÀNG
1 năm
Cắt xén một chút là cách sửa bố cục hợp lý nhất.
ByGP
TÍCH CỰC
1 năm
Nhiều lúc chụp gấp nên khó "canh". Xong khi cắt cảm giác phân vân khó chịu khi phải bỏ 1 chỗ nào đó, kiểu như tiếc.
@hoangtumattroj Công nhận tiếc thiệt mà đành thôi 😃
@hoangtumattroj Mình cũng từng có cảm giác đó ạ.
ByGP
TÍCH CỰC
1 năm
@tuanlionsg Nhờ vậy nhắc nhở mình mỗi lần chụp phải chú trọng hơn để không phải có gì bị cắt nữa
Rất hợp lý
mua cái máy nhiều chấm, rồi về xén bớt sau - pha cà khịa cực khét từ vị trí của NAG
@lekhanhtrung123 Vui chút cho đời đỡ căng ạ ;)
Tks bạn đọc rất kỹ mới thấy...
dangliti
ĐẠI BÀNG
1 năm
MÌnh nghĩ đây là quan điểm và (có thể) là nguyên tắc nhiếp ảnh riêng của cá nhân nhà nhiếp ảnh. Việc cắt cúp (crop) hay nói rộng ra: có chỉnh sửa ảnh hay không thì không có tuyệ đối ĐÚNG hay SAI, nó tùy thuộc vào quan điểm từng người. Henri Cartier-Bresson có nguyên tắc riêng và đáng được trân trọng vì ông nhất quán thực hiện nguyên tắc ấy. Nhưng có nhiều, rất nhiều người vãn coi việc chăm chút, tút sửa ảnh của mình là điều đương nhiên. Chẳng ai ĐÚNG hay SAI ở đây cả.
OFFICERS
TÍCH CỰC
1 năm
Quan trọng là cảm xúc lúc chụp mà.
mình cũng ít khi crop ảnh, thường canh sẵn bố cục khi đưa máy lên là bấm luôn. chỉ có lâu lâu crop thành hình vuông cho giống instagram cho vui với xoay cho ngay lại đường chân trời lỡ chụp có bị nghiêng
@mouse_gaga Bác rất cẩn thận ạ.
Một bài viết chứa đầy triết lý và em đọc thấy rất thích, e cám ơn người viết.
vinandroid
ĐẠI BÀNG
1 năm
Hay quá hay. Mình cũng nghiện crop hình điều này làm khổ mình lắm. Tốn thời gian công sức.
Đương nhiên là ko đồng ý vì có những chi tiết trong ảnh ko cần thiết hoặc khi bó cục ko cân đối vẫn cần fải crop cho ưng ý 😃
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Chỉ crop khi có chi tiết không mong muốn lọt vào khung hình. Thỉnh thoảng cũng hay gặp lắm:
- Có cái chân ai đó thò vào
- Vướng tay người xung quanh

Hoặc những tình huống không thể bố cục khung hình một cách chặt chẽ. Chụp ngoại cảnh nơi đông người là một ví dụ.

Lời cụ trên nói không sai, vì crop một cái hình dù ít hay nhiều thì cũng làm góc nhìn thay đổi rồi.

Nhìn chung thì crop hình là việc chẳng ai muốn, nhưng có những lúc không crop không được 😁. Miễn sao thấy vui vẻ là được :D
Tặng anh em cái Ví Sen To #khacten, anh em chia sẻ ảnh: trước & sau khi Crop trong link dưới nhé:
https://tinhte.vn/threads/moi-chia-se-hinh-truoc-sau-khi-crop-cat-xen-hau-ky-tang-vi-sen-to-khacten.3093279/?_xfNoRedirect=1
tất nhiên chả ai muốn cắt xén. chỉ là vì lỗi nên mới phải sửa
nhảm,nếu chụp tốt rồi thì cắt xén làm gì
Mấy ng nổi tiếng hay phát biểu bừa lắm, ví dụ là đây.
nrgdj
ĐẠI BÀNG
1 năm
Tùy tấm. Thấy cắt đẹp thì cắt thôi
jacktran_85
ĐẠI BÀNG
1 năm
đây chỉ là 1 góc nhìn quan điểm cá nhân, nên dùng để tham khảo, không có nghĩa là thay mặt cho toàn bộ tư tưởng về nhiếp ảnh và nghệ thuật.

Đã là cá nhân thì bạn muốn nói gì cũng được, ai thích thì làm theo, kô thích thì thôi. Nghệ thuật mỗi người mỗi khác, không có giới hạn, bạn thích làm gì ảnh thì bạn làm, miễn bạn cảm thấy nó đẹp theo ý của bạn là được.
@jacktran_85 Ủng hộ tự do sáng tạo.
hanguyen.art
ĐẠI BÀNG
1 năm
Mình ko thích crop vì có cảm giác không cân xứng về mặt quang học, cảm thấy nó không hoàn hảo. Mặc dù nhìn ảnh bị crop mình cũng ko nhận ra
tuanmaskhp
TÍCH CỰC
1 năm
chỉnh sửa xong mới crop, sẽ làm cho ảnh ko bị giảm chất lượng. crop trước sẽ sửa được bố cục, loại bỏ được những đối tượng ko mong muốn xuất hiện trong khung hình, nhưng ảnh sẽ low quality.
@tuanmaskhp Crop hình sao lại làm giảm chất lượng?
tuanmaskhp
TÍCH CỰC
1 năm
@hakuruno vd, một cái hình thông thường nếu b đưa vào photoshop b sẽ thấy phần size rất cao tính theo inches, crop 40x60 thoải mái, nhưng dpi thì thấp. khi b crop ngay + quá trình chỉnh sửa sau này, ảnh nó mất đi info gốc và phần size bị ép xuống vd 40x60 cm, nhưng dpi thì tăng lên 300 vs ảnh nhỏ hoặc 250, 200 vs ảnh to, ab cưới các kiểu, tức là phóng đại gấp ~4 lần. dpi tăng từ thấp lên cao ==> ảnh vỡ, ngược lại nếu ảnh 40x60 dpi 250 mà bị ép xuống 72, thì ảnh vỡ nát bét do bị ép dpi xuống.
@tuanmaskhp Mình chưa hiểu lắm, nhưng theo kinh nghiệm của mình thì miễn bạn đừng nén hình thì chất lượng vẫn giữ nguyên. Độ phân giải thay đổi ko ảnh hưởng.
tuanmaskhp
TÍCH CỰC
1 năm
@hakuruno hiểu đơn giản nó giống như khi b đi tàu điện ngầm lúc mỗi người một ghế và lúc bị ép tới nghẹt thở luôn, sau đó lại được giải phóng không gian ấy.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019