Đừng cmt kiểu TV 4K, 8K giờ không có nội dung nữa, bạn lạc hậu rồi...

cuhiep
13/12/2022 5:20Phản hồi: 293
Đừng cmt kiểu TV 4K, 8K giờ không có nội dung nữa, bạn lạc hậu rồi...
Kỹ thuật nén, giải nén và đường truyền internet góp phần về mặt kỹ thuật cho việc chúng ta có nội dung độ phân giải cao cho TV 4K hay 8K. Tuy nhiên để thúc đẩy được điều đó thì chính những người trả tiền cho dịch vụ thuê bao phim đã kích thích các nhà tư bản bán dịch vụ thuê bao xem phim như Disney Plus, Netflix, Apple TV+, Amazon Prime Video… ham tiền đầu tư vào công nghệ và giải pháp. Điều mà các hãng làm TV mãi không làm được.

Thực tế về sự xuất hiện và phát triển của nội dung độ phân giải cao

Các dịch vụ stream nội dung internet đã góp phần tích cực vào việc phổ biến nội dung độ phân giải cao cho TV 4K, 8K hiện nay. Bắt đầu với Netflix với giá thuê bao hấp dẫn và nhiều phim, sau đó thì các hãng làm phim cũng bắt đầu tham gia vào thị trường béo bở này và thành công nhất có thể kể đến là Disney với rất nhiều đầu phim ăn khách, và Apple với việc bán cả các phim không phải của họ (bán dùm).

Trong đợt World Cup 2022 đang diễn ra mình cũng thử dùng dịch vụ tream để xem nội dung 4K trên TV 8K của mình thì thấy nó cũng đạt được độ phân giải và chất lượng hình ảnh thoả mãn được nhu cầu, dĩ nhiên nó không được lung linh như các phim nhưng mà đó là một nội dung live stream (phát trực tiếp) thì nó ở trên mức kỳ vọng của mình rất nhiều.

Như vậy bây giờ anh em có TV 4K hay 8K thì anh em có thể thoải mái thưởng thức các nội dung độ phân giải cao trên đó. Không chỉ các phim mới làm ra trong vài năm gần đây mà kể cả các phim làm ra trước đó thì các hãng làm dịch vụ streaming cũng làm lại để đưa độ phân giải nó lên cao cho anh em có thể xem được ở độ phân giải cao. Dĩ nhiên là không phải tất cả các phim cũ đều có thể làm lại độ phân gải cao hơn nhưng mà sau 2 năm sử dụng dịch vụ của mình thì thấy hầu hết các phim hay, phim lùi về khoảng 20 hay 30 năm trước thì đều có được độ phân giải cao.

Cảnh trong Phần 1, Tập 4 khi mà gia đình Baba Voss đang bị Tamacti Jun dẫn đội quân Truy Lùng Phù Thuỷ truy đuổi qua sông.

Vì sao 2 năm gần đây nội dung độ phân giải cao mới được làm nhiều?

Đó là do sự cạnh tranh của các dịch vụ thuê bao để xem phim. Nhất là từ lúc dịch bệnh người ta phải ở nhà nhiều, Disney Plus, Amazon Prime Video, HBO Max, Apple TV plus, Netflix… đã cạnh tranh với nhau để có được nhiều người đăng ký sử dụng dịch vụ và trả tiền thuê bao hàng tháng.

Ví dụ như Disney Plus hiện có khoảng 150 triệu người đăng ký sử dụng trên toàn cầu và giá là khoảng 100 usd/1 năm thì họ đang thu về 15 tỉ USD mỗi năm. Sắp tới Disney Plus sẽ mở rộng ra toàn cầu, có cả Việt Nam nữa thì số tiền họ thu được càng cao hơn.

Các hãng làm TV như LG, Samsung, Sony… đã cố gắng nhiều cách để thúc đẩy nội dung độ phân giải cao. Đặc biệt là Sony vì họ cũng có máy móc tham gia vào trong quá trình sản xuất phim. Tuy nhiên những công ty hiện thực hoá được điều này lại là các công ty làm dịch vụ thuê bao xem phim online.

Một cảnh trong phim Điệp Viên 007: No Time To Die xem trên Amazon Prime Video. Mình crop hình sát vào tay để anh em có thể thấy được gân trên tờ giấy, lông tơ trên tay cũng như vải của tay áo.

Phim 4K, truyền qua mạng thì bao nhiêu mạng cho nó đủ?

Mình thử ở nhà mình, trên công ty và một vài nơi thì thấy tốc độ mạng hiện nay ở Việt Nam thoải mái cho việc streaming nội dung 4K và sau đó TV có upscale lên 8K cũng thoải mái. Theo lý thuyết thì băng thông cần thiết cho việc treaming nội dung theo độ phân giải như sau:

Quảng cáo

Như vậy anh em có thể yên tâm là trừ khi mạng anh em quá tệ thôi, chứ mạng bình thường là có thể coi được phim độ phân giải cao 4K rồi.

Anh em xem cái bảng trên, định dạng H265 tiết kiệm băng thông hơn gấp đôi so với định dạng cũ là H264. Như vậy việc nén dữ liệu theo một chuẩn khác sẽ dẫn đến dữ liệu nhỏ nhẹ hơn rất nhiều. Và để có các công nghệ đó được phát triển thì chính các công ty lớn đóng góp vào.

Truyền hình thông qua internet sẽ đi theo

Mình có xem một số nội dung truyền hình của các công ty phát truyền hình nhưng làm cả phần phát qua internet thì thấy nội dung của họ đã nâng độ phân giải. Tuy nhiên nó vẫn kém khi so với các nội dung chất lượng cao thuộc về phim ảnh đang được stream.

Nhưng so với truyền thống phát qua sóng truyền hình thì nó đã hơn nhiều. Như vậy chúng ta có thể mong chờ vào một tương lai không xa khi các đài truyền hình nâng cao chất lượng để đẩy nội dung thông qua đường internet thay vì đường truyền thống sóng truyền hình nữa.

Youtube

Quảng cáo

Youtube cũng là một dịch vụ truyền hình và cũng là cộng đồng chia sẻ video. Những video up lên Youtube hầu hết được làm ra bởi các đơn vị không chuyên. Tuy nhiên mình xem thử một vài video trên kênh Tinhte.vn được quay bằng máy ảnh bình thường nhưng nội dung hiển thị trên màn hình 8K cũng rất tuyệt vời.

Mình chụp lại một cảnh quay trong bài review AirPods Pro 2 của mìnhh được up trên kênh YouTube của Tinhte.vn.

Kết: chúng ta đang trong thời đại mà nội dung cho TV 4K, 8K đã có rồi

Bạn chưa thấy là do bạn chưa nâng cấp kịp, vậy không nên hỏi về nội dung độ phân giải cao cho TV nữa. Lạc hậu 2 năm cho câu hỏi đó rồi.

Một cảnh trong phim Tiền Sử trên Apple TV+. Anh em nhìn mắt của con khủng long sống ở khu vực Đông Nam Á này đi.

Vẻ mặt lo lắng của thủ lĩnh đội Croatia khi họ cố gắng mãi mà không vượt qua được Brazil

Niềm vui của cổ động viên Morocco khi họ dẫn trước Bồ Đào Nha 1 trái trước khi kết thúc hiệp 1

Cảnh bạn gái của Iron Man bị văng ra khi tên lửa tấn công vào toà nhà của Tony Stack. Ngay sau lúc này thì Iron Man đã kịp tung bộ giáp bọc lấy cô ấy và cứu được cô ấy.

Khúc này là bạn gái 1 đêm, nhà báo vừa vào nhà, sau đó ít phút là nhà bị phóng bởi nhiều tên lửa.

293 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác viết về nội dung 4K thì còn được chứ thôi xoá cái 8K trên tựa đề đi.
Xem 4K upscale lên 8K thì khác gì…
Macole
ĐẠI BÀNG
một năm
@Anonymox 50cm có vẻ còn hơi xa, nhưng với màn hình 84 inch mà dí mắt ở khoảng cách 2m thì có vẻ tự kỉ lắm 😁
18K
CAO CẤP
một năm
@adaptor Bạn này nói nghe ngứa tai thế nhỉ, tôi đâu có hỏi bạn? không nhìn thấy tôi @ hẳn tên người cần hỏi ra à. Sống dơ hay thích thể hiện?
@senfall bác này xem phim ko trả phí nên chỉ biết phim fullHD thôi, chứ coi phim mua 4k xong ko dám xuống HD coi nhé
@hoanlkpr It khi xem phim lắm, xem thời sự với youtube thôi. 4k giờ youtube đa phần có. Nhưng để nó tự động điều chỉnh thường nó sẽ chọn fullhd thôi. Xem tin tức thế là đủ. Lúc nào xem phim trên cái to thì mới chọn 4k.
Cười vui vẻ
4k xem đá bóng đã thiệt
@Langbăm️ Giờ coi tv fullHD thấy sao mà xấu thế
@Langbăm️ Da thịt lên hình nhìn đẹp nhỡ ^^
@mig29f Vậy chia sẻ ở đâu giờ chú , tinhte là nơi anh em trao đổi văn hóa công nghệ ....
@mig29f Tui còn remake lại thành 8K để xem trên Tivi 8K cho chuẩn ông ạ! 😂
vunt
TÍCH CỰC
một năm
FPT Telecom, đến xem Youtube còn lag, xem trực tuyến thì chậm...

4K, 8K, 16K, 24K thì xem kiểu gì?

Cố đấm ăn xôi và bánh vẽ à?
@toivaem986 Ko bạn, tv lg nghe đã lắm
@vunt bỏ tiền xem trên App thì biết chậm hay ko chậm nha, trên app giao thức khác ko hề chậm, hoặc gói internet nhà bạn quá cùi để coi, nhà coi 4k có chậm đâu
@cu dé sống dưới đấy sông à, mạng nhà 150m có 240k. 2 mesh nữa
cu dé
TÍCH CỰC
một năm
@Nhut_Truong_Com ko hiểu a định thể hiện cái gì =)) em bảo phần lớn chứ kp tất cả. Cứ ai dùng mạng ít là sống ở dưới đáy sông à =)) người ta đi làm cả ngày, tối mới về dùng, nhà 2 3 người dùng thì mua gói cao làm gì ????
Ở bên Mỹ xem 4K và 8K trên Tivi 8K của thằng bạn quá tuyệt
Nhất trí nội dung 4k đã phổ biến
Thế máy chiếu ngoài rạp lotee là thuộc loại bao nhiêu k các bác nhỉ
@Giang Không Xấu Trai Em ở thái bình, có mỗi rạp lotte, chắc ko có 3D imax rồi, cùng lắm là 3d bác ah
@toivaem986 Cùng Quê 😁😁😁. Còn rạp chiếu bóng thống nhất nữa. Nên dẫn bạn gái/vợ đi 1 lần cho biết
@Giang Không Xấu Trai Rạp lê lợi thà xem tv ở nhà hơn cụ ah, vk em ko xem rạp lên từ hồi lấy vk là 4 năm ko đi xem phim rạp r cụ. Vk vào rạp là ngủv^^
@toivaem986 Thì đúng vào rạp để ngủ nên em mới bảo bác dẫn vợ vào rạp Thống Nhất 😁😁
Nói đâu xa, xem WC trên TV 4K mà nội dung FHD là thấy khác ngay rồi.
Chỉ có ở rừng ra mới ko xem đc 4K 8K. Điện thoại Sam ra quay đc 8K tụi iCuồng phát hoảng nên phải dìm bằng được, đúng là bần. Phải quay bằng con ip ghẻ mờ mờ nhưng chống rung ngon mới là best
Cười vô mặt
c.vu213
ĐẠI BÀNG
một năm
@Dragao_ct92 😆) bài chẳng liên quan cũng lôi ip vs ss vào
@Dragao_ct92 Comment của một đứa tự nhục trong một topic không liên quan.
@chavalier Có hỗ trợ 8K là được rồi, chống rung thì cập nhật phần mềm được hết, mà ngta quay 8K là có đủ kiến thức để trang bị gimbal rồi, chú lo tào lao vậy
@Dragao_ct92 Chống rung cải thiện bằng cập nhật phần mềm 😆)))).
Chủ yếu là ông khoe tivi 8k, siêu to. Nói thật. Nhà thì bé lắp cái tv mất cân đối bỏ mịa
quant0o
ĐẠI BÀNG
một năm
@Sói Ca! Ông càng nói tui thấy ông càng dẩm dẩm như mấy đứa gái mới lớn.
Đừng nhét chữ vào đầu người khác nữa.
@Johndao Tinhte ko cấm tôi nói bạn ơi. Tôi cũng chỉ nói những gì tôi muốn nói, tự do mà
@Sói Ca! haha, bác( mày) comment là biết từ đâu ra.
ủa ai cmt vậy ?
giờ nội dung fullhd kiếm mới khó chứ 4K đầy mà
@h2xmyname Bớt nổ lại
@h2xmyname tôi cũng chả thấy ai comment =)) tự biên tự diễn chăng :v
@h2xmyname Đúng là chả có ai comment cả. 4K đầy youtube, netflix và các hãng stream online cũng như cướp biển. Tự biên tự diễn 😆
Cơ mà 4K phải HDR mới gọi là đẹp lung linh nhé.

https://photo2.tinhte.vn/data/attachment-files/2022/12/6247600_image.png
Viết bài thì ok, tới mấy cái hình minh họa dưới phì cười, y như mấy anh làm clip review mấy cái loa xe rồi nói mấy bạn nghe thử loa nè bass treble nghe hay không, quá đỉnh đúng không ...
Ở dưới thì comment nghe hay thật các kiểu hahahaha

Đây màn hình 2K cùi nè hihi
@tin_truc22 khó tính vậy, vui đi bạn 2K
@tin_truc22 Lêu lêu cái đồ 2k, lên 4k đi nè
@tin_truc22 quên không cảnh báo:
bài này phải xem trên máy tính có màn hình độ phân giải 4K trở lên không thì không được cmt hihihi
@tin_truc22 Xấu vầy mà ko nhận ra cũng tốt mà, đỡ tốn tiền nâng cấp
Cười vô mặt
@Koma Satomi Ấy vẫn không hiểu mình troll gì hả, hình ảnh muốn đánh giá đẹp xấu thì phải coi nó chụp = gì, cái màn hình xịn giơ cái điện thoại lên chụp ảnh cùi rồi xem bằng cái màn cùi cũng vậy hỉu hông. Ảnh phía bài zoom lên nè
Screenshot from 2022-12-13 22-13-07.png
4K thì công nhận nội dung bây giờ rất phong phú và thành tiêu chuẩn rồi. 8k thì chưa nha, phim mình còn chưa thấy dù chỉ 1 bộ, upscale ko tính.
@HyH Ờ tận hưởng 8K trên YouTube nhé, chỉ có mấy cái Video phong cảnh nhé chịu khó tận hưởng đi. Ông cãi cùn vậy nãy giờ vẫn chả dám nói xem 8K trên dịch vụ Stream nào khác không?
@Walleye_Pixel2 Có mà, ở trên có dẫn mà
@HyH Dẫn chứng là một trang qc của Samsung, wow nhiều quá. Lên đó coi xem nhiêu film 8K.
@Walleye_Pixel2 Ai biết bạn, chứ TV8K xem bình thường mà.
Cười vô mặt
4k phê rồi, 8k thì phải tăng ca nữa
Công nhận xem đá banh 4k ở các kênh nước ngoài nó đã
Rạp chiếu phim với màn hình lên đến 500-800 inch mà vẫn đang chiếu 2K, thì chẳng việc gì phải lên 4K hay 8K cho cái cái TV chưa đến 100 inch bé tí ở nhà 😁
Johndao
ĐẠI BÀNG
một năm
@kungfupandavn Thì tôi hỏi ông ngồi hàng nào mà bảo nó nét hơn cái TV 4K OLED mà ông ngồi cách 3-5m ?
Đúng là coi rạp thì trông nó đã mắt đấy, nhưng là vì nó chiếu trong một không gian cực tối
Giờ ông thử coi TV 4K với các nội dung 4K trong một không gian tối xem là biết liền à
@kungfupandavn Cái quan trọng là 4K mới xem được HDR trên nhiều dịch vụ Stream. 4K thì phổ biến rồi, còn 8K thì các dịch vụ Stream hầu hết đều chưa có. Người ta chưa quan tâm TV 8K mấy đâu, với giá đó mua mấy con OLED màn to 4K ngon rồi.
@kungfupandavn Nói này là xạo riết quen, hay TV ko phát dc nội dung 4k thử mua Netflix 4K đi cậu ,chứ ba cái nguồn upscale thôi bày đặt lên chém gió như đúng rồi,chứ 4K hàng thiệt các chương trình phát đều là 4K60p HDR chỉnh qua là thấy chênh lệch màu sắc tương phản khung hình rất nhiều rồi chưa kể độ phân giải ,đâu ra Full HD và 4K chã khác biệt điểm gì chỉ là mấy thằng xaolol chưa coi dc 4K mới nói vậy. Giờ cái TV 65 inch bật nội dung 4K HDR vs Full HD đứng xa 10m nhìn màu sắc cũng biết cái nào phát 4K rồi chứ ở đó ko có khác biệt
@tien_bg90 TV ổng phát nguồn lỏ ,chứ giữa 4K HDR vs FullHD màu sắc tương phản ngồi cả 10M là cũng biết cái nào 4K cái nào FullHD
Bữa giờ WC mình toàn coi kênh 4K HDR, âm thanh Dolby Atmos, chẳng thấy giật lag gì, qua VTV lại giựt tung lên
@giahuylpu Wowww thật là vi diệu 😁
bilynbk
ĐẠI BÀNG
một năm
@giahuylpu Làm sao coi được vậy bác?
@bilynbk có nhóm riêng hoặc dùng cách dki như hôm trước Tinhte có hướng dẫn, không nhớ kênh Tinhte hướng dẫn có 4K dc không
@bilynbk Astro kênh 4K của nó để xem chuẩn thì chỉ có sang bên mã lai dùng box và hạ tầng của nó thôi bác,app ko có 4K đâu,còn bác trên xem thì chắc là xem qua Mac thôi,mà đã qua Mac thì lại bị stream lại nên cũng k còn nét như xem trên box của nó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019