Đừng coi thường modem nhà mạng, đôi khi cấu hình nó còn hơn cả Xiaomi hay Draytek nữa đấy

Xiaomi Nha Trang
17/5/2018 13:9Phản hồi: 109
Đừng coi thường modem nhà mạng, đôi khi cấu hình nó còn hơn cả Xiaomi hay Draytek nữa đấy
Chào anh em!

Khi nói tới modem nhà mạng, đa phần mình thấy mọi người mặc định chê về cấu hình thấp.
Thực tế, modem VNPT là iGate 040 có cấu hình là CPU 2 nhân của Broadcomm và RAM 128MB

Còn bên FPT cái loại nhỏ bằng bằng tay là do Huawei làm cho FPT. Mà Huawei thì rất nổi tiếng về thiết bị mạng, cả bên viễn thông lẫn hệ thống mạng cho doanh nghiệp với các sản phẩm rất đắt, chứ không hề rẻ đâu.

109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn lại bên Xiaomi, thì Gen 3 chỉ là CPU 1 nhân Mediatek,

Draytek 2912 giá tầm 2.5 triệu mà cũng chỉ là CPU 1 nhân và RAM 64MB 😁
Về độ ổn định thì mình không nói tới. Tùy mục đích sử dụng 😁

nhiều người kêu này nọ, wifi chuẩn N thế lọ thế chai, còn với mình chỉ đơn giản là có internet nên không gặp vấn đề gì :D chạy mấy năm rồi nên biết :D

Ông kỹ thuật viettel chém gió nhà ổng xài PC gì gì đó để thay modem mạng để mấy đứa nhỏ chơi game cho mượt @@ nằng nặc dụ dỗ mình mua con 2925 + unifi aplr bao cân hết, ó quán ổng lắp 1 con 2925 + 2 con aplr cân cả trăm khách vừa sử dụng lướt web + xem video + chơi liên quân độ bạc triệu @@
kenvn09
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em có con modem huawei của VNPT cấp nè. Mới reset cấu hình lại bị lỗi vào wifi thì vào trang config được, vào bằng dây Lan thì không. Ai giải đáp giúp với
Bạn bảo ông kỹ thuật Viettel đó lên đây đàm đạo.

hoặc bạn bảo quán của ông ấy, bảo 50 khách xem youtube, 50 khách chơi game online, bạn đứng quan sát, nếu ngon lành thì mua theo hướng dẫn của ông đó, và nhắn mình sdt, mình tặng thêm thẻ cào 100k.

còn không làm được, thì gửi lại bạn chút tiền gọi là tốn công đi tới nghe ông kỹ thuật Viettel chém gió 😁
@Xiaomi Nha Trang Chắc ô chú Viettel nói về con pc kiểu này đây, với cấu hình khủng hơn tý thì vài nghìn user cũng cân tất nhé.Em này đang cân 1500 user vẫn vô tư 😃.
@LÊ PHONG APC cái này thì 1 người cũng không cân nổi, vì có wifi đâu mà cân :v

đang nói tới wifi cơ mà, quán cafe thì sao có thể kéo dây tới từng cái điện thoại mà cân với không cân.
@Xiaomi Nha Trang Cái này là pc router thay modem nhà mạng đó, còn wifi thì làm ít UniFi hoặc mấy loại wifi ngon 1 tý cắm vào. 😃.
Con pc router này mình đang dùng cho 1 trường cấp 3 đang cắm 20 em UniFi để phát cho toàn trường mà ko hề hấn gì. 😃
@LÊ PHONG APC Dùng PC hay server làm router thì không lo phần xử lý dữ liệu gói tin rồi 😁

tuy nhiên lại ồn và tốn điện.

bây giờ nhiều router các hãng cũng rất mạnh rồi, RAM 256MB mình dùng cho quán cafe 100 người mà toàn dư tầm hơn 200MB :D còn CPU chạy tầm vài %, nghĩa là thoải mái luôn :D
riolo05
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sao chứ con modem của Viettel mình xài thấy đuối quá. Sóng sánh cứ chập chờn. Dùng cho hộ gia đình 6 người lên con Xiaomi Gen 3 là hợp lý bác chủ nhỉ 😁
mongphong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@riolo05 modem nhà mạng chạy ổn khi mình dùng những ứng dụng nhẹ, ít băng thông, chứ bác xài 3-4 máy chơi game nặng là nó bét tè lè nhè.:D
riolo05
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mongphong chuẩn bác. Em xài để tối họp online thôi mà nó giật tung chảo mất tiếng luôn. Gói 25Mbps 😔
@mongphong Nói sao đó chứ, mình dùng modem VNPT GPON chịu tải, còn Xiaomi Router Pro thiết lập ở chế độ Access Point, đang cân 50-70 người. Thích thì chụp hình thực tế lên.

Tất nhiên, đây chỉ là mức dùng trung bình ở quán cafe, chứ 50-70 người cùng tải download hoặc youtube thì ...không biết :D

gì mà 3-4 máy chơi game nặng là bét tè lè nhè, nói sai sự thật kiểu gì ấy.

đừng nghĩ thời nay như ngày xưa, RAM ngày xưa có 16MB, bây giờ toàn cỡ 64MB trở lên.
pnhvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Xiaomi Nha Trang chụp lên phát bác Xiaomi cho em chiêm ngưỡng với
@mongphong Đúng đấy , chỉ cần 3 máy chơi game thôi là em chịu ko nỗi rồi !
modem VNPT GPON chịu tải, còn Xiaomi Router Pro thiết lập ở chế độ Access Point, đang cân 50-70 người

Chụp ngay thời điẻm 10h sáng hiện tai để có cái đăng lên nên chỉ vài chục người, chứ chiều tối hôm qua tầm 70 người 😁 nhưng như vậy cũng đủ để có cái câu trả lời chính thức cho bạn nào nói chỉ chịu tải vài ba người là đúng hay sai rồi :D

vnpt gpon chiu tai.png
daucua001
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Xiaomi Nha Trang Hi bác cho mình hỏi chút con Xiaomi Router Pro này là tắt dhcp để con modem vnpt kia cấp ip cho khách à ? hay là vẫn để dhcp con Xiaomi Router Pro cấp ip
thông tin kết nối trên app miwifi ko tin tưởng dc, chưa kể qua chế độ ap thì báo lại càng sai nữa, điển hình như hình trên kết nối wifi mà báo dây lan
@Ezio Auditoire ?
@Xiaomi Nha Trang thôi càng cãi với ông càng phí time, ông toàn xuyên tạc ng khác vô căn cứ, zo voz miui toàn thấy bọn nó chửi ông giờ mới hiểu.. thôi close ở đây
@Ezio Auditoire bác đang chửi e hả 😔
tvkkido
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Xe Đạp PKL Ông sai cmnr, nếu như 1 AP kết nối sau router r3p, điện thoại ông kết nối với AP thì app Miwifi sẽ báo điện thoại ông kết nối Lan nhé. Vì thực tế là kết nối của ông đến AP là wifi nhg kết nối của ông đến Router R3P là dây thông qua AP. Kiến 🐜 thức ông hơi kém.
Modern nhà mạng thì thôi rồi. Lắp xong tắt wifi rồi cấm dây lan ra con khác phát wifi là ngon. Mình đang xài nec vs xiaomi gen 3c. Quá là ngon mà rẻ. Bao 10 máy vẫn chịu tải tốt xài dc 6 năm rồi
chỉ có ông xuyên tạc ấy, kiến thức của ông sai trầm trọng, nên phát biểu rất liều, kiểu như:

hiểu biết kém nhưng thích phán, chửi bởi láo toét trong topic này là ông chứ ai.
@Xiaomi Nha Trang ok..fine 😃
Thông tin thông số kỹ thuật VNPT GPON iGate đây 😁

vi xử lý Broadcom đang hoàng, đã thế lại 2 nhân, và RAM 128MB, đặc biệt hơn nữa là dùng loại DDR3 nữa chứ :D

http://vnptproduct.vn/gpon-ont/

Thông số kỹ thuật

Thông số Giá trị
CPU Broadcom BCM 68380, Dualcore 800MHz
RAM 128MB DDR3

Cổng kết nối 01 cổng quang SC/APC, 04 cổng LAN RJ45 100/1000Mbps, 01 cổng USB 2.0, 01 cổng nguồn 12V
Nguồn Input:100 – 240VAC~ 50/60Hz, Output: 12V DC/1.25A
Chuẩn không dây IEEE 802.11n, tương thích ngược với IEEE 802.11a/b/g
Tần số 2.4 GHz, OBW=40Mhz, tự động chọn kênh, Tốc độ lên đến 300Mbps
Antenna 2×2 5dBi MIMO
EIRP <20dBm
SSID 1 SSID, 3 Guest SSID
Bảo mật Hỗ trợ 64/128 bit WEP, WPA-PSK/WPA2-PSK, Bộ lọc địa chỉ MAC, Ẩn SSID, Bảo mật với WPS
Dải IP IPv4, IPv6
DHCP DHCP (Dynamic Host Configuration Protocol), DHCP relay, DHCPv6
Công nghệ tối ưu hiệu năng NAT (Network Address Translation), DLNA Server, USB Storage, Printer Server, Static Routing, RIP v1/v2, VPN(PPTP, L2TP, IPSec) Pass-through, Ethernet Port Mapping, VLAN, 802.1P, DNS Relay, DDNS, IGMP Multicast, Virtual server, DMZ, ACL(Access Control List), UPnP
tiamio
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Xiaomi Nha Trang Mình nghĩ là do nó mặc định ở độ rộng kênh 20Mhz nên chỉ nhận chuẩn "G". Chứ 2 con mình đều setup chế độ b+g+n hỗn hợp, mà con igate chỉ nhận dc 54Mbps trong khi con w841n repeater lại dc 144Mbps ( con này phát 40Mhz). Mấy a VNPT chơi kì we' .
@tiamio chả hiểu bác đo cái gì nữa, j mà mạng tới 144mbps vậy ?????
tiamio
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Xe Đạp PKL ah mình kiểm tra tốc độ wifi trong mang Lan ấy mà.
@tiamio bác xài gới nhiu mb mà đo ra tới 144 dữ vậy
VNPT GPON iGate Có cả cổng USB hỗ trợ ổ cứng ngoài và cả máy in làm Printer Server nữa 😁

nên mình nghĩ cái này chịu tải tầm 100 người vô tư :D vì hồi trước xem thấy đã 70 người rồi mà vẫn ngon lành :D
Băng thông xử lý khá là khủng khiếp 😁 không hiểu họ tính sao được con số này :D

Tốc độ truy cập rất cao lên đến 2.488 Gbps downstream và 1.244 Gbps upstream.
Anthropology
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ko biết b tìm hiểu hết chưa hay chỉ xài của VNPT , chứ mình xài modem của Viettel đc phát cho, xài gói 25mb mà nhiều lúc giật tung chảo, chậm, tín hiệu kém rất nhiều
@Anthropology Mình có nói tới cấu hình Viettel ơ topic này đâu bạn, chỉ đa phần nói về VNPT và có link ở phía trên kìa, bạn không đọc sao?

với lại, ở đây là nói tới cấu hình CPU, RAM.. để xử lý dữ liệu,.chứ không nói tới phần wifi truyền dữ liệu.

phân biệt Truyền dữ liệu và Xử lý dữ liệu bạn nhé

Tốc độ xử lý nhanh nhưng khâu truyền dữ liệu kém thì cũng chán 😁

Wifi nói liên quan tới nhiễu sóng, chuẩn N, chuẩn AC và quan trọng là SU-MIMO hay MU-MIMO 4x4

bạn cứ bảo Viettel hoặc ra cửa hàng bảo bán cho bạn thiết bị MU-MIMO 4x4 là ngon ngay ấy mà.
Anthropology
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Xiaomi Nha Trang Vậy b nên sửa lại cái tít
@Anthropology bạn nên đọc hiểu tăng cường hơn, thấy chữ "đôi khi" trong tiêu đề chứ?
sakuza199x
TÍCH CỰC
6 năm
@Xiaomi Nha Trang không có ý gì nhưng bạn nên sửa tít lại thiệt. theo mình thì nên để là "Đừng coi thường modem nhà mạng VNPT..." chẳng hạn. btw. nào viết đáng tham khảo. tks
@sakuza199x bạn góp ý mình sửa, thế ngày mai, có người góp ý là nên để lại tiêu đề như cũ với chữ "đôi khi" là ai học xong lớp 1 đều hiểu được, thì mình biết theo ai?
CQA
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nên coi thường modem nhà mạng vì tuy cấu hình ko tệ nhưng firmware như sh!t, độ ổn định như hạch.:p:p:p
@Xiaomi Nha Trang m ko cần chứng minh nên m đặt điều vu oan cho ng khác ak, dám chơi 10 cái thẻ 500k t ko phải lo e xiaomi ko 😆))
@Xiaomi Nha Trang làm gì có chuyện ko đáp ứng dc đòi hoàn trả, trừ khi lỗi phần cứng hoặc phần mềm ko khác phục dc thì bảo hành nhé, còn trình chú kém lỗi chú ko khắc phục dc thì ngta chửi cho sấp mặt có gì lạ
@Xe Đạp PKL comment nguyên 1 đoạn dài kể từ A-Z, đọc thì không đọc mà cứ thích phán láo toét.
@Xe Đạp PKL tôi nghi ngờ, chứ có phán láo toét như ông đâu.

tài khoản bên miui.vn của ông là gì? nếu khác nhau, thì sao không lấy tài khoản bên đó giống bên này, nhìn là biết có vấn đề rồi.
Trong topic này, tôi dẫn chứng đầy đủ, ông vào tỏ ý chê modem nhà mạng cùi chứ ai.

đoạn này chứ ở đâu ra:

và đây nữa:

nhanh quên thế?
@Xiaomi Nha Trang thê tại sao kết nối wifi mà hiển thị la ket noi lan ???? dám cá 100 cái thẻ 500k t chứng minh dc thông tin kết nối trên con xiaomi pro ko đúng ko
@Xe Đạp PKL Quan trọng là ông có xù không kia kia? trước giờ bao nhiều người xù tôi rồi, ai mà biêt ông là ai.

Ông là 1 người láo toét, chửi bậy như tâm thần ở trên diễn đàn hàng ngàn người đọc, sai rất nhiều chỗ, ai mà tin ông được. đọc lại 1 loạt comment của ông xem, đa phần toàn hóng hớt nhưng chẳng có chút kiến thức nào trong comment, giông love xiaomi 68 bị chửi rất nhiều.

Ông bảo kết nối LAN và wifi của Xiaomi Router Pro báo là sai, còn tôi là đặt ở kèo đúng, ok?
@Xiaomi Nha Trang sợ thì lập 1 bài riêng rồi chơi, thằng nào thua phải cam kết bỏ nick và ngậm mồm luôn trên diễn đàn này, m. ó dám chơi ko ????
@Xe Đạp PKL cái tài khoản của ông, ai cũng lập được, chưa kể cái tài khoản Xe Đap PKL phán bậy phán bạ nhiều topic và bị nhiều người ghét, nó đâu đáng giá gì đâu.

chơi gì khôn vậy, tài khoản của ông có đóng góp quái gì cho diễn đàn đâu mà đòi lấy ra so, nghe hài quá.
@Xe Đạp PKL Nói chơi 100 cái thẻ 500k, mà không có lấy 1 thông tin gì đảm bảo ông không xù tôi như nhiêu người khác?

nói thế thì con nít nó cũng nói được.

1 người ất ơ vô danh trên internet phán láo toét như ông thì kể cả chơi 1000 thẻ 500k thì cũng chỉ là nói mồm, nói suông chứ chẳng có gì đảm bảo.

Chửi giống như trong topic này đó hả, tôi chửi ông kém về kién thức va comment mất dạy, có dẫn chứng và có lý luận đàng hoàng, còn người khác chửi suông thì nói làm gì. Trong topic này bao nhiêu nguoiwf bay vô nói suông như ông, tôi chửi lại xấu hổ chạy khỏi topic rồi.
@Xe Đạp PKL Với thể loại gần như không có kiến thức trong comment như ông, thì 1 cái thẻ 500k còn không dám chơi chứ đừng nói là 100 cái thẻ 500k.

thể loại tài khoản mạng ảo chỉ được cái to còi chứ chẳng dàm chơi, kiến thức không có nên không tự tin chơi.

Ngon thì gửi tôi thẻ cào 500k để đặt cọc cho vụ này đi, ít ra tôi còn viết 1 loạt bài viết với hàng trăm ngàn lượt xem, chứ không như ông, topic nào tôi chửi là y như rằng chửi đúng.

bao nhiêu người lúc đầu hùng hổ chơi thẻ cào với tôi, xong rồi xù và biến mất tăm vì xấu hổ rồi, còn lạ gì thể loại tâm thần trên diễn đàn như Xe Đạp PKL nữa.
@Xiaomi Nha Trang tóm lại ko dám chơi chứ gì, ko dám thì nói cứ vòng vo mãi
Thật sự bạn nói đúng nhưng mình thấy sự truyền sóng ko đc ngon lắm so vs mấy cái của xiaomi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019