Dùng điện thoại Huawei để thay thế thẻ thang máy chung cư

MinhTriND
18/3/2021 17:50Phản hồi: 132
Dùng điện thoại Huawei để thay thế thẻ thang máy chung cư
Tính năng này hoạt động dựa vào NFC, mình tận dụng cái HUAWEI Wallet có sẵn trong điện thoại để sử dụng. HUAWEI Wallet là cái mà Huawei đã tạo ra để add thẻ ngân hàng vào và thanh toán với NFC. Tuy nhiên, tính năng này không có mặt tại Việt Nam mà thay vào đó, nó có thể mang đến cho chúng ta cách sử dụng khác, như đối với mình là dùng để thay cho thẻ thang máy chung cư. Trên lý thuyết, giải pháp này hoạt động nhờ vào NFC nên điện thoại nào có NFC thì có khả năng dùng được. Mình cũng có thử cài app ngoài cho một số máy Android khác nhưng không nhận thẻ. Cách tốt nhất vẫn là được nhà sản xuất cài đặt sẵn ứng dụng.

Anh em nào có máy Huawei, hoặc các thiết bị có tính năng tương tự thì cũng nên mò thử một lần, biết đâu cuộc sống đỡ mệt mỏi hơn được chút. Để biến điện thoại thành cái thẻ, đầu tiên bạn tìm đến mục HUAWEI Wallet, mở app lên. Ở góc trên bên phải màn hình, bạn sẽ nhìn thấy một dấu cộng, bấm vào sau đó chọn Chìa khoá. Lúc này, bạn bấm vào nút thêm, sau đó đưa thẻ thang máy của bạn áp vào mặt lưng của điện thoại. Sau khi quá trình chép thẻ diễn ra thành công, nó sẽ được nằm ở giao diện chính của ứng dụng. Để dùng, bạn có mở app, bấm vào thẻ, sau đó bấm sử dụng và áp lưng điện thoại vào đầu đọc của thang máy như bình thường.

Tuy nhiên, không ai làm vậy, có cách nhanh hơn. Sau khi hoàn tất chép thẻ, bạn vào tab Tôi ở kế bên, tìm đến mục cài đặt Chung, sau đó nhấn mở ở mục Nhấn đúp nút Nguồn. Cũng lưu ý rằng nếu bạn có nhiều thẻ, thì nhớ chọn thẻ hay dùng nhất làm thẻ Mặc định để mỗi lần bấm đúp nút nguồn, thẻ mà bạn cần sẽ sẵn sàng bật lên để quét.

Thông thường ở chung cư, thẻ thang máy cũng chính là thẻ vô nhà, thế nên chỉ cần chép 1 lần là bạn có thể đi lên thang máy và vào nhà dễ dàng. Điện thoại luôn nằm trong túi và nằm trong tầm tay, thế nên thao tác dùng điện thoại thay cho việc móc thẻ từ trong ví ra thuận tiện hơn khá nhiều. Vả lại, gần như chúng ta không bao giờ quên điện thoại trong người, còn thẻ thì chưa chắc lắm. Mong là mẹo này sẽ hữu ích với anh em.

Dễ dàng nhận thấy tính năng này cũng tạo ra một số rủi ro nhất định, đặc biệt với những ai có ý đồ xấu. Vì lẽ đó, qua bài viết này, bạn cũng có thêm một thông tin để cảnh giác, hạn chế cho người lạ mượn thẻ của mình.
132 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

donquijote
TÍCH CỰC
3 năm
P30lite của mình không có wallet
radaonline
ĐẠI BÀNG
3 năm
@donquijote Tải trên Gallery về b ơi, P30 của mình cũng ko có sẵn nhưng m mò đc app này xài cũng hơn cả năm r
donquijote
TÍCH CỰC
3 năm
@radaonline Cho mình xin tên app, cảm ơn
radaonline
ĐẠI BÀNG
3 năm
@donquijote Huawei wallet
Nếu là người lạ, hoặc ko quen thân thì mấy ai cho mượn thẻ? 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Mục đích là cop xong rồi cất thẻ cứng đi thôi anh hahaaaa
rongtphong
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 Nếu lạ hoặc không quen thì cũng khó ai chạm vào điện thoại bạn được trừ khi bị cướp. Mà nếu có bảo mật thì cũng khó mà ăn được
iphonesoft
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 @crazysexycool1981 Giờ quay lại với tàu àh? hán gian? 😆
@rongtphong Chắc chắn là thế, trừ khi bị bắt cóc, tra tấn thì may ra 😆
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Trung Dt Và quan trọng là đã cop vô đt rồi thì ko chép qua cái khác được nhé, vì nó mặc định encrypted trong máy HUAWEI.
Thực ra chẳng cần mần gì hết, khi lúc màn hình khóa (tắt màn hình) chạm vô là xong. Đầu đọc tự hiểu loại thẻ nào để nhận diện. Còn khi nào không nhận diện được thì nó mới cho mình chọn tối đa là 5 thẻ trong app Wallet.
@Trung Dt Đã thử và thành công. Tks moddd
Cười vô mặt
@Trung Dt em nhờ mod add thử thẻ thang máy của em vô xem có nhận được ko với ạ. Em làm đủ kiểu mà add thẻ không được à
@Lê HIếu TB Thẻ đó dùng 125 kHz rồi nên không add được vào đâu 😁 phải dùng loại 13.56 MHz

Hoặc không phải là máy trong danh mục thiết bị được hỗ trợ Key card trong app HUAWEI Wallet.
thuancoihg
TÍCH CỰC
3 năm
app này cực hay, 1 số thẻ chấm công cũng add được. thử cài lên các máy khác không được phí quá. huawei có quả app này bá như samsung có sspay vậy
Không phải thang cc nào cũng dùng thẻ nfc nha anh em, chủ yếu vẫn là thẻ rfid 125, 13.55 uhf vv
Kahng Shift
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Air cơ bản NFC sử dụng cùng tần số 13.56Mhz của các đầu đọc thẻ Mifare nên có thể sử dụng chung được, nhưng NFC sử dụng mã nhảy, mã thay đổi liên tục nên k sử dụng như thẻ từ RFID được, trừ khi hãng hoặc dùng app để fix cứng mã kia thì mới xài được.
@ducps2 Tui ko rõ nữa . Haha. Đầu quá đen
@Nam Air mod lại chửi rồi!
@Nhựt Lưu CC đâu phải chỉ mình óc bò nghĩ bậy. CC Chung cư, cánh cửa, cửa cuốn.
Sniper9X
ĐẠI BÀNG
3 năm
P30 có NFC 😆)
vậy SSPay có khi cũng xài được ta
Anh theo em
johanlinber
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thấy trến youtube thì có clip add được thẻ thang máy vào mục thẻ member của ss pay. Nhưng lại là ss pay phiên bản cũ, phiên bản mới như trên note 20 thì mình thử làm theo mà ko được.
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@Hassler SSPay chỉ add được thẻ thành viên dạng mã vạch thôi
@Anonymox Uh, cái này mình thấy add đc nè
@Hassler Máy Android nào có NFC đều có thể add được, chẳng qua có phần mềm hỗ trợ hay không thôi.

Apple mới đây giới thiệu iOS 15 có liên kết với một số hãng cửa thông minh. Chắc họ không làm cho bất kỳ thẻ nào đâu vì tính bảo mật mà.
The_pirates
ĐẠI BÀNG
3 năm
iphone hay samsung dc ko, bạn nào test thử. giờ ai xài huwei đâu.
irtel_neyugn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@The_pirates ko dc nhen đã test thử
Gnoc 9
TÍCH CỰC
3 năm
@irtel_neyugn ko dc thì là do thang máy
tochungdo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@robot9xvt Vote đổi thang máy
Cười vô mặt
hay quá, thật tiện lợi
Duyy Tânn
TÍCH CỰC
3 năm
chép được vào apple watch thì êm kkk
tuan 95
CAO CẤP
3 năm
hay quá, mua dt huwei về làm cái thẻ thang máy nào 😆))
@tuan 95 chơi lớn vậy ai dám chơi hả bác
@tuan 95 Còn có loại điện thoại nào khác không ?
tuan 95
CAO CẤP
3 năm
@Hoàng Dương Liệt e không rõ nha, dư tiền thì bác mua 1 cái t HW như của mod nói về chỉ làm thẻ thang máy chung cư là tuyệt
JedLoad
ĐẠI BÀNG
3 năm
Samsung pay cũng làm dc 😆)))
n3_bmt
TÍCH CỰC
3 năm
@JedLoad Samsung pay đâu add thẻ chung cư vào đc
DD.Du
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đt mình cũng có NFC (Xiaomi) thì dùng app j vậy ạ
Mi Pay hay Mi Wallet gì đó nhưng phải ở TQ 😆
id@wn...
TÍCH CỰC
3 năm
Đem cái thẻ tiện hơn đem thêm cái đt phụ này.
id@wn...
TÍCH CỰC
3 năm
@conankcbn7 Nếu ai có chức cái thẻ này chắc người đó chẳng cần phải đem cái thẻ nào đâu bạn
BBaoni
ĐẠI BÀNG
3 năm
@akira6789 nếu nhà nhiều người, mà ở chung cư nữa mình khuyên bạn mua cái đầu chép thẻ, và mớ thẻ, tầm 100k xài dài dài 😃

Mình còn chép cả thẻ vô cái tinh gọn gắn đt, bóp, từa lưa nữa, 5-10 cái mình chép tốn có mấy chục k 😃

ra bql cứ 1 cái 50-100k phí tiền
mrkissn
TÍCH CỰC
3 năm
@BBaoni hóng link mua với bạn ơi
akira6789
TÍCH CỰC
3 năm
@BBaoni Ý nói add vào đt như này tiện hơn thôi
noname1846
ĐẠI BÀNG
3 năm
iPhone thì sài được như vậy hok nhỉ? và làm cách nào hướng dẫn em với
i2Bi
CAO CẤP
3 năm
@noname1846 iphone chưa xài được vì Apple chưa mở cái apple wallet ở VN
Niwky
TÍCH CỰC
3 năm
@noname1846 Iphone mình mới chỉ add được thẻ siêu thị, thẻ hội viên vào app Wallet của Apple thôi. Thẻ ngân hàng thì chưa vì Apple chưa hợp tác với các bank Việt Nam.
mất cái điện thoại kẻ gian sẽ vào nhà khiêng sạch sẽ luôn haha, khá hay
@mrtqt nó biết nhà bạn nơi mô?
@mrtqt mất cái chìa khóa nhà hay cái ví cũng thế thôi
@mrtqt thang máy thôi bố, có phải cửa nhà đâu. Cửa khóa bằng NFC có mà loạn
@Moon_Chevalier bạn có đọc bài không, trong bài mod viết cái thẻ đó đi thang máy và khóa cửa phòng luôn kìa, đọc bài từ từ chậm rãi đi nha
@mrtqt Muốn dùng thì mở khóa điện thoại, mở app Wallet lên, chọn run. Đủ 3 bước, tính mở được khóa điện thoại k reset - by pass cloud rồi hãng tính khiêng được nhà đi.
iphone cũng có NFC cũng có ví, không biết có làm được không ta?
irtel_neyugn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mrtqt ko dc mình test rồi.
@irtel_neyugn vậy chắc android mới được
truongson.nb
ĐẠI BÀNG
3 năm
Samsung thì dùng cái SSPay luôn hay cài thêm app được các bác nhỉ?
Có ai cài đc cho samsung chưa nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019