Dùng iPad Pro cho việc xử lý hình Lightroom di động tốt hơn là máy tính

cuhiep
22/5/2023 2:59Phản hồi: 64
Dùng iPad Pro cho việc xử lý hình Lightroom di động tốt hơn là máy tính
Phần mềm xử lý ảnh chuyên nghiệp Lightroom hiện tại giống hệt phiên bản trên máy tính và khi làm việc với Apple Pencil thậm chí nó còn có thể kéo chi tiết hơn và retouch nhanh hơn, chính xác hơn. Sức mạnh của vi xử lý M1, M2 cũng rất mạnh, bộ nhớ lưu trữ của máy có thể lên tới 1TB nên có thể đáp ứng được nhu cầu làm việc của anh em chuyên lẫn bán chuyên nghiệp.

Import hình từ máy ảnh vào iPad

Anh em nối máy ảnh vào iPad thông qua cổng USB-C trên iPad và Lightroom trên iPad sẽ nhận ra máy ảnh và sẽ nhìn thấy ảnh từ thẻ nhớ hay từ máy ảnh và cho import thẳng vào Lightroom. Anh em không cần dùng thêm đầu đọc thẻ hay phụ kiện nào khác để giúp làm việc này.

Nếu máy anh em không có cổng USB thì anh em có thể dùng đầu đọc thẻ, hoặc nếu anh em muốn cũng có thể dùng wifi tuy nó hơi chậm chút so với dây và kết nối phức tạp hơn. Nói chung việc import hình từ máy ảnh vào iPad nó cũng không khác gì anh em import hình từ máy ảnh vào máy tính vậy, chỉ khác là anh em sẽ import nó vào thẳng Lightroom thay vì import vào một thư mục nào đó trên máy tính rồi sau đó mới import vào Lightroom. Hình để trong Lightroom thực chất việc quản lý sẽ tiện lợi hơn là quản lý bằng thư mục trên máy tính. Và nếu anh em có dùng dịch vụ cloud của Adobe thì anh em có thể mua dung lượng cloud và nó có thể sync với app Lightroom ở các thiết bị khác mà anh em login tài khoản vào rất tiện lợi.

Nối trực tiếp máy ảnh vào iPad, không cần dùng thêm phụ kiện.

Mình mua dịch vụ đám mây của Adobe cho Lightoom và PS và 1TB dung lượng mây. Mình xử lý hình ảnh ở máy tính, iPad hay điện thoại gì thì nó cũng đồng bộ hết.

Như vậy việc import hình vào Lightroom trên iPad có phần nhỉnh hơn so với cách truyền thống trên máy tính. Nhiều lúc chúng ta không quen thay đổi thói quen đã được hình thành từ lâu, tuy nhiên trường hợp này anh em thay đổi được thì chúng ta sẽ có một chiếc máy di động rất tuyệt vời là iPad Pro M1, M2 12"9 thay vì phải vác theo máy tính to và nặng.

Chọn hình trên iPad

Sau khi import hình vào máy thì thao tác tiếp theo của anh em là chọn hình. Lightroom cung cấp đủ công cụ để cho sao, cho cờ, lọc ảnh… mà anh em có thể dùng để chọn ảnh và xử lý ảnh rất dễ dàng. Lightroom trên máy tính cũng tương tự như vậy.

Có nhiều công cụ để chọn hình hơn.

Hiện một số anh em có thể dùng Bridge, một ứng dụng cũng của Adobe có liên kết với Lightroom để chọn hình và nó thống nhất với Lightroom về sau, cờ… Tuy nhiên hiện tại trên máy tính mình cũng không còn dùng Bridge nữa mà chỉ dùng Lightroom. Ngày xưa dùng Bridge để chọn thay cho Lightroom vì lúc đó máy tính thường yếu, Lightroom load hình chậm nên cần, giờ thì Lightroom cũng đã load hình nhanh như Bridge khi xem và chọn hình rồi nên không cần Bridge nữa.

Mộ số anh em khác vẫn còn lựa hình rất truyền thống là dùng cái trình quản lý file trên máy tính để chọn hình và phân loại hình. Cách đó quá lạc hậu rồi và việc preview hình bằng cái quản lý file đó nó cũng không nhanh và tiện như trên Lightroom. Chính vì thói quen này mà khi chuyển qua dùng iPad anh em cũng đòi dùng cái quản lý file để chọn, phân loại hình và lưu hình nên nó không thể diễn ra được vì trình quản lý file trên iPad quá yếu cũng như file quá nặng nên cho dù là máy tính cũng khó khăn trong việc cho anh em xem nhanh hình ảnh, cả file raw được dễ dàng và thoải mái.

Quảng cáo

Trong khi trên Lightroom trên iPad anh em có thể lướt, vuốt cho cờ, zoom để xem chi tiết hình dễ dàng…

Lightroom trên iPad anh em cũng có thể đưa ra các bộ lọc khác như thời gian chụp, máy chụp, cho nhiều sao, cho cờ, không cờ… nói chung tiện lợi hơn việc coi hình và chọn hình bằng trình quản lý file rất nhiều lần.

Xử lý hình bằng Lightroom trên iPad

Anh em dùng Lightroom trên máy tính thì nó giống hệt Lightroom trên iPad. Đó chính là bản Lightroom CC trước đây. Còn bản Lightroom trước đây cho máy tính với giao diện phức tạp hơn thì giờ người ta gọi là Lightroom Classic.

Kéo hình rất nhanh và đơn giản

Như vậy để thống nhất việc chỉnh ảnh trên máy tính, iPad và kể cả điện thoại thì anh em chỉ cần chuyển sang dùng bản Lightroom là xong, đừng dùng Lightroom Classic nữa. Mình đã chuyển qua từ lâu nên việc mình dùng iPad để chỉnh sửa ảnh bằng Lightroom nó cũng giống như dùng máy tính chỉnh sửa ảnh vậy. Hệ thống menu nó giống nhau.

Quảng cáo

Giống như việc xem và chọn hình vậy, Lightroom sẽ cho anh em chỉnh hình trên một bản preview nhẹ nên anh em chỉnh hình và sửa hình trên iPad diễn ra rất nhẹ nhàng và đơn giản, không phải load nguyên cái ảnh full như ngày xưa.

Các bộ preset trên Lightroom trên iPad cũng giống trên máy tính. Anh em dùng bản Lightroom trả phí thì mấy cái preset này sẽ được tự động gợi ý.

Retouch, nặn mụn, nhặt bụi bằng Apple Pencil rất dễ dàng.

Xuất hình trên iPad

Menu xuất ảnh ở app Lightroom trên iPad cũng giống như trên máy tính. Anh em có thể xuất ảnh gốc, ảnh full độ phân giải mà jpg, ảnh theo kích thước, đổi tên ảnh, đóng dấu… có thể xuất hình thẳng ra App Photos trên iPad hoặc vào ứng dụng File hay dịch vụ đám mây nào đó.

Khi xuất hình thì máy sẽ áp các chỉnh sửa của anh em lên trên hình gốc và nó sẽ tốn thời gian để xử lý. Mình dùng các máy có độ phân giải rất cao như Leica m11 60MP, GFX 100S 100MP, chụp file RAW và thấy iPad Pro M1 và M2 vẫn có thể thoải mái cân được.

Nhẹ nhàng, đơn giản nhưng rất mạnh mẽ.

Dễ dàng trao đổi với người khác hoặc cho khách hàng xem ảnh.

Ngồi đâu cũng làm được.

Vì sao không nên dùng trình quản lý file để xem hay chọn hình

Khi xem hình bằng trình quảy lý file trên macOS hay Windows, Android, iOS… mình để ý thấy máy thường phải tốn nhiều thời gian, cấu hình để tải mở hình cho anh em xem. Khi anh em càng xem nhiều hình thì máy sẽ càng chậm. Rồi về sau máy hình độ phân giải cao hơn, file càng nặng hay anh em chụp raw lại càng nặng hơn…

Anh em cứ nhấn qua hay thao tác nhanh quá một hồi là máy hết bộ nhớ hay đầy dần bộ nhớ (RAM) thì bắt đầu chậm lại và lag. Trên máy tính, máy tính rất mạnh thì việc xem hình hàng loạt đã khó khăn rồi nên khi anh em dùng trình quản lý file trên các hệ điều hành di động (iOS, iPadOS, Android…) thì mọi việc lại khó khăn hơn vì trình quản lý file bị giới hạn, RAM cũng giới hạn…

Khi dùng trình quản lý file để chọn hình thì thường anh em chỉ có thể có hai lựa chọn là giữ hình và bỏ hình. Trong khi anh em dùng Lightroom hay Bridge để chọn hình thì anh em có nhiều lựa chọn hơn, anh em có thể cho sao từ 1 tới 5 hay anh em có thể đánh cờ cho nó và anh em cũng có thể xoá nó… Và khi cần đổi ý thì anh em cũng rất dễ dàng có thể đổi lại số sao, đánh cờ hay khôi phục file đã xoá. Phần này trình quản lý file làm kém hơn nhiều.

Cho nên anh em dùng Bridge hay dùng chính Lightroom để chọn ảnh thì sẽ tiện lợi hơn nhiều, nhanh hơn nhiều.

Làm việc bằng iPad, thay laptop được chưa?

Quả thật trong một vài năm trở lại đây mình đã thấy nhiều người hơn sử dụng iPad để phục vụ cho công việc, thậm chí là công việc chính của họ. Mình cũng là một người khá thường xuyên sử dụng iPad để làm việc, một phần do tính chất công việc…
tinhte.vn
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tuyệt vời
Em đang dùng M1 bản 1TB nó mạnh không khác gì con macbook air cả.
@Công Minh (Mr) Thì nó là con tablet macbook air mà😃
giá mà Lightroom CC nó bán luôn 1 lần, đằng này lại bắt thuê bao tháng.
@mochi-mochi cũng khó, tại giờ nó còn liên quan đến dung lượng đám mây rồi mấy cái dịch vụ update liên tục
BrioPc
TÍCH CỰC
một năm
@mochi-mochi mà lại còn thuê bao mắc, trong khi lâu lâu dùng 1 lần 😔(
@BrioPc cái này mà không dùng liên tục thì khó nha. Như mình dùng nhiều lắm nên một tháng 20usd là ok
@BrioPc um, mình cũng 2-3 tháng mới cần dùng đến lightroom 1 lần, nên đành dùng bản lâ.u trên máy tính vậy 😅
Cho em xin tên điện thoại này với ạ
Ảnh màn hình 2023-05-23 lúc 21.53.51.png
@Bóp Cổ HD https://tinhte.vn/threads/3646323
1 tháng nhiều tiền quá mà nhu cầu dùng ko bao nhiêu, haiza, có ứng dụng nào tốt tốt tương tự mà trả phí 1 lần ko anh em?
@hoangtrinh8282 Trả phí 1 lần chắc ko có đâu mấy app này chỉ phù hợp với người chuyên và thường xuyên xài vì nó liên quan nhìu thứ như đám mây rồi update tính năng mới nên trả 1 lần ko cho đâu bạn
algorith
ĐẠI BÀNG
một năm
@hoangtrinh8282 bạn thử dùng Darktable chưa?
Em cũng đang nghiên cứu con M1 thay con surface mà suy đi tính lại nghe chừng khó thay thế. Nếu chỉ làm video, hình ảnh thì quá tiện.
@Baoanh_nghiem Mình dùng cả Sur và M1. Dùng thì M1 hơn toàn tập từ Pin tới Hiển thị ,cầm nắm,nhưng nếu phải bỏ 1 trong 2 thì chỉ có thể bỏ iPad M1. Đơn giản vì con Sur nó làm đc mọi việc.
@Hondacodon287 Đúng rồi bác! Trước em mua tab s7, gen 7 mà rồi phải bán đi, bản chất nó vẫn là di động nên không chơi được 2 zalo, 2 line cùng 1 tk. Dùng được cả 2 là ok nhất ạ
@Baoanh_nghiem cá nhân tôi thấy cái này phù hợp với mấy bác vẽ là ngon nhất, còn những cái khác có thể tương đương với máy tính hoặc thua, nhìn con Ipad mượt ai cũng muốn mình được làm việc trên nó nhưng phần mềm nó là một vấn đề. Nếu bỏ qua cái mượt, Ipad còn lại gì để so với Mac OS hay windows ?. Nếu công việc mà có dead line và đang trong tình trạng đang trễ, cần phải hoàn thành gấp thì ôm con Ipad hay mac os hơi oải, mình trong tình huống đó chỉ muốn xài windows, với nhiều màn hình máy mạnh gear xịn để nước rút.
@doublerick Ipad vẫn chỉ thần thánh trong mắt dân vẽ, edit chỉnh ảnh các thứ chứ như dân văn phòng mình thì chỉ để xem phim dỗ con là chính chứ có làm việc ra ngô ra khoai đc gì mấy, phí thật
@doublerick mình cũng dùng surface rồi, và nói chung tính năng tablet của nó ngoài nhỏ gọn ra thì nó vô dụng, nó vẫn là chiếc máy tính, và máy bàn quá nhiều, quá mạnh nên phải bỏ con surface. giờ dùng con tabs8+ remote pc làm việc. đồng thời cân 1 vài app cho điện thoại, Giờ tính tablet để hỗ trợ dân văn phòng thì ko hỗ trợ dc bao nhiều, bên Ipad thì hệ sinh thái ứng dụng cho vẽ viết tốt hơn, dân đồ họa dùng tốt chứ dân văn phòng cũng ko ăn thua
Xử lý tạm thời thôi chứ chủ tịch
@hongphuc1992 LR trên ipad cũng gần đầy đủ tính năng so vs bản laptop hay desk rồi. Nhưng nếu pts thì thiếu nhiều quá nên cứ laptop cho lành😃
em cũng đang xài như này. khá thích.
iPad dùng Trader Forex là tuyệt vời nhất. Pin nó Trâu ,ứng dụng Trader cũng rất tương thích với iPad.
@Hondacodon287 Cười ẻ 😃
@hunggh Có dùng đéo đau mà trả cười ẻ.
LouTran
ĐẠI BÀNG
một năm
@Hondacodon287 Tiếc là exness lại ko có cho xoay ngang ipad nhỉ
@Huu Luong Tran X EXNESS chủ yếu để m nạp rút chứ ko chơi trên đó. Toàn dùng mt5. MT5 trên ipad ngon hơn trên đt androi rất nhiều.
ảnh a chụp thì xấu mà nhìn mặt a edit căng thẳng quá =))
@huykhanh95hup Nhìn cứ như đang giải pt bậc 2 á 😆
@LongLife321 cầm combo leica 300 củ mà chụp xấu nên hơi căng chút =))
@huykhanh95hup Điêu, Leica nào 300 củ ?
Ko dùng vì 1 là nó đắt. 2 là ko chụp với chỉnh ảnh thường xuyên. Mà cũng chính vì lâu lâu mới dùng trong khi tiền vẫn phải trả liên tục nên thấy nó đắt. Mà thấy nó đắt nên là ko dùng. Hết
@hunggh
Hun cái nè
nynohu
TÍCH CỰC
một năm
@Bóp Cổ HD Affinity trả tiền 1 lần dùng mãi mãi. Nên mua combo cả máy tính cả tablet cho rẻ, dùng xuyên suốt các nền tảng.
mình không chỉ chỉnh màu mà còn chỉnh nhiều thứ liên quan đến dung nhan của mẫu, nên đánh giá lightroom mobile cũng gọi là tạm thôi, ko phải app chỉnh ảnh quá ngon
Vẫn thích máy tính hơn vì có thể tải thêm các preset rất ngon đủ thể loại từ chân dung cho đến thức ăn và import vào lightroom nhiều không kể...trên máy tính bảng thì không xài nên không rõ...!!!
@Lee Chau Bạn thích add bao nhiêu preset vào chả đc, cắm vô máy tính cop thẳng vô thư mục của app qua 1 cái app tàu là đc. Còn nếu dùng bản quyền thì trên máy tính có cái preset nào thì nó đồng bộ sang hết các app trên thiết bị khác
Cũng toàn dùng iPad pro để chỉnh ảnh. Do màn đẹp hơn, cảm ứng tạo cảm hứng, bút apple pencil, con M1 xuất file nhanh. Xem ảnh rất đã.
Khổ quá ae
Mua ipad pro rồi mỗi tháng lại 20 đô cho a đốp ảnh thì chỉnh đc mấy cái 😂
Mình chuyên nảng 3D blender nên toàn chỉnh bằng Substance 3D Painter
Ai biết cách mở nhiều tab word trên ipad ko, xử lý word mà copy từ file này qua file khác khá khó 😔
@phongwansai Hỏi Mic hoặc Mac thôi
Nói 2 đứa đó ngồi lại với nhau là bạn có giải pháp ngay 😃
@phongwansai Mình mở nhiều file bình thường
chụp chỉ là vì sở thích mà phải trả 20$ cho 1 tháng hoặc vài tháng mở 1 lần thì sót quá :v
Adobe làm ơn cho cái plan người dùng ít sài đi :v
Mới tạu A7C đc 3 ngày thay cho con 100V vì méo mua ra
@Kid_Alone Phí thiệt..mấy tay dv thì ok
duyvua
TÍCH CỰC
một năm
@Kid_Alone Nếu chụp vì sở thích thì thiếu gì app dành cho người nghiệp dư? Mua một lần xài thoải mái, Adobe là dành cho dân chuyên kiếm sống rồi. Bạn đang xài app sai mục đích sử dụng.
@duyvua vì đơn giản là Lightroom có nhiều tips hướng dẫn và cộng đồng rất đông chứ sao :v
Dễ hỏi, ai cũng biết, dễ làm :v
Wow, cuhiep dùng ipad, apple watch nhìn thích luôn
lightroom này có tính năng chính gì nổi bật các bác? em toàn dùng PTS chỉnh màu ảnh raw
@nefertem Quản lý hình ảnh
duyvua
TÍCH CỰC
một năm
@nefertem Nó chỉnh nhanh hơn và trực quan hơn PTS bạn, vì nó chỉ chuyên để chỉnh ảnh, nên các menu, hiệu ứng chỉnh ảnh nó nằm sờ sờ trước mặt luôn. Còn pts nó ôm đồm nhiều thứ khác nữa, nên menu nó sẽ nhiều và phức tạp hơn. Giờ mình cũng toàn chỉnh ảnh trên lightroom thôi.
@duyvua cảm nhận nó nặng hơn PTS @@

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019