Dùng Live Photo để chọn khoảnh khắc và chỉnh ảnh đẹp hơn trên iPhone

Didu
12/3/2020 10:57Phản hồi: 69
Dùng Live Photo để chọn khoảnh khắc và chỉnh ảnh đẹp hơn trên iPhone
Live Photo là tính năng đã có từ lâu trên iPhone để tạo thành một đoạn video ngắn và những hiệu ứng vui vẻ từ tấm hình mà bạn chụp. Do máy sẽ chụp liên tiếp những tấm hình trước và sau khi bạn bấm nút chụp nên chúng ta có rất nhiều khung hình để chọn cho một khoảnh khắc nào đó. Tính năng này rất hay nếu ảnh bạn chụp bị out nét, chụp chân dung bị nhắm mắt hoặc cần chọn một hành động nào đó.

Do Live Photo chụp rất nhiều tấm, kể cả trước khi chúng ta bấm chụp thì máy đã chụp rồi nên là có nhiều hình được lưu lại để chúng ta chọn, có thể nhiều bạn chưa biết tới tính năng này đâu. Trước tiên để sử dụng thì bạn cần bật Live Photo trong ứng dụng camera. Yên tâm là nó không tốn dung lượng bộ nhớ, dù chụp rất nhiều hình nhưng do dùng định dạng HEIF nên rất tối ưu và được lưu trong một tấm hình duy nhất. Mình sắp có một bài về định dạng ảnh HEIF trên iPhone và Android, anh em nhớ xem.

Sau khi bấm nút chỉnh sửa, bạn sẽ thấy một nút chức năng có hình Live Photo ở gần nút Cancel (Huỷ) ở góc dưới bên trái. Khi bấm vào đó, anh em sẽ được duyệt qua hàng loạt tấm hình mà máy chụp trước và sau cái khoảnh khắc bấm máy. Dù chỉ khoảng vài giây nhưng nó rất quý giá và có thể giúp chúng ta có được những khoảnh khắc đẹp hơn cái thời điểm bấm máy. Mình thấy hữu dụng nhất trong những trường hợp có hành động nào nhanh hoặc chúng ta chụp ai đó không cho người ta biết mình chụp, khi đó rất nhiều ảnh được chụp nên chúng ta không lo người đó nhắm mắt hoặc chưa cười...

Hay như với tấm hình này, khi bấm chụp thì vừa lỡ một cái xe buýt khác đi qua, mình thì muốn ảnh có hai chiếc xe buýt cạnh nhau nên Live Photo cũng giúp cứu được khoảnh khắc đó. Kết quả là hình bên dưới.

Tua lại chút là sẽ có khung hình chụp hai xe buýt, chọn Make Key Photo là xong. Những ảnh dạng này thì dữ liệu của nó sẽ được lưu giữ mãi mãi, tức là sau này bạn muốn chọn một khoảnh khắc khác thì làm những bước tương tự là được.

Tiện nhất khi chụp người, đôi lúc chụp đúng lúc người ta nhắm mắt hoặc không nhìn thẳng vào ống kính. Những lúc như vậy chỉ cần kéo qua lại để chọn đúng lúc người ta đẹp nhất.
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình chưa thử bao giờ nhưng nghe có vẻ tính năng này cũng hữu ích đấy chứ 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
phucmaster
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 bày đặt jb các kiểu mà cái tính năng hữu dụng thế này bác lại không biết, hài quá
@crazysexycool1981 Có biết darkmod như nào chưa? Hay vẫn ở 11-12 để JB cài cắm mod linh tinh????
@phucmaster Bạn biết sao ko: mình ko có thói quen dùng camera của điện thoại để chụp, trừ những lúc checkin hoặc chụp nhanh thứ gì đó mang tính thời sự 😁
@Hà Quang Tùng Vẫn ở OS11 để giữ JB & đã xài DM từ những năm 2014 đến giờ ko bỏ được! Thông tin tới bạn 😃
phucmaster
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 những người không dùng jb cũng vậy đó, người ta không có thói quen dùng thôi hehe
leminhchuc86
ĐẠI BÀNG
4 năm
H mới để ý, quá tốt! Thank ad
juzkyte
ĐẠI BÀNG
4 năm
@leminhchuc86 Cái này chỉ là ảnh cắt từ clip thôi mà, mà clip của live photo thì chất lượng còn kém. cái này cắt ra cho vui thì được chứ cũng không có giá trị gì lắm
[ Gấu ]
ĐẠI BÀNG
4 năm
@juzkyte Cho bạn phát biểu lại, live trên dòng ip11 ảnh rất nét nhé
Ra vậy, có lâu rồi mà ko dùng tới
Tốn dung lượng nhiều chứ sao như ảnh thường
bexinhlam
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Apple thần thánh Không tốn dung lượng mấy bạn ơi định dạng mới HEIF thật tối ưu
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@Apple thần thánh Quên dung lượng phone đi bạn, bật icloud hoặc Gg photo lên
@Apple thần thánh Có tầm 2mb/tấm thôi, làm như tốn lắm ý ...
@Apple thần thánh Tiền nhiều mua iCloud chứ để không làm gkf 😁
@Apple thần thánh Đập vỡ cam đi khỏi chụp khỏi lo tốn
Chỉnh live photo cho mẹ dùng mà mẹ bảo khó xài, tắt đi cho mẹ nhờ
@kedote Chỉ cần nói với mẹ là cái nút này để bật Lai Phô Tô, để sau khi mẹ chụp, xem lại, mẹ có thể giữ ngón tay và hình để xem lại cái khoảnh khắc đấy. Còn tính năng chọn hình đẹp nhất trong live photo thì hơi phức tạp cho người lớn tuổi nên từ từ hẵng chỉ bác ợ
@NicholasWoo Mẹ bảo nó cứ loé lên mẹ không thích, tắt đi mới ưng cái bụng 😆)) thôi cứ để sao tiện dụng cho người lớn dùng là ok hehe
Ban Hoàng
TÍCH CỰC
4 năm
Nhưng khoảnh khắc mình chọn sẽ không rõ nét như khoảnh khắc máy chọn
1hoi1chai
TÍCH CỰC
4 năm
@bh_sparkling toàn bị mờ hơn. có lẽ do trích từ video hoặc do mình gà 😆
Nhanh .. ưng cái bụng
Nhớ thời dùng BB10 có time shift quá. Nhà còn em Q5 làm kỉ niệm nên thi thoảng mang ra dùng. Ảnh marco rất ổn, còn ảnh chụp chân dung nhờ Time Shift nên tự tin chọn ảnh đẹp
@minhtienbk Chuẩn bác. Nhìn qua cách chụp và màu sắc của BB chán hẳn. Mình chỉ thích bàn phím Bb thời cùng với mấy con e71,e72 của Nokia
@Evolution X Mình dùng con 9900 được 6 tháng thế cho con e72. Nhưng lúc đó cả chụp hình con BB cũng chụp không ngon bằng e72. Sau này các đời sau của BB thì chụp rất xấu. Nếu muốn macro bạn có thể thấy ngay trên con e72 có sẳn chức năng chụp macro. Còn giờ thì các hãng khác chụp macro còn đẹp hơn BB 69 lần 😁
@denmilu Giờ thì mình k biết. Vì BB màn 4:3 chụp marco nhìn k dễ như màn bây giờ.
@Evolution X Đi đầu trong macro bạn phải nói đến em E71 và sau này là E72, nó tích hợp luôn thuật toán xử lý macro ngay trong điện thoại, chụp ngang ngửa với các máy ảnh PnS thời 2008-2009 (E72 ra mắt 10/2009, BB9900 ra mắt 2011, giá gần gấp 3 E72)
changngok86
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lát thử xem sao
Dkhquyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Live photo nó sẽ lưu ảnh thành 1 file video nên hơi bị tốn dung lượng.
Phệu TMC
TÍCH CỰC
4 năm
@Dkhquyen Thời đại Cloud rồi bác. Lo gì
@Phệu TMC iCloud miễn phí ít lắm bác ơi, muốn lưu trữ thêm thì phải trả phí.
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@Mai Hoàng Anh Vũ 20k / tháng thoi bạn ơi
Phệu TMC
TÍCH CỰC
4 năm
@Mai Hoàng Anh Vũ =)) nó rẻ bèo. 19k là có 50Gb rồi.
Ảnh bật live nặng 1.9MB, không bật là 1.6MB 😃
@mannavod Uh. Ko tốn nhiều đâu
Trời em toàn tắt ko à
Mình toàn tắt. Vì xem lại ảnh cứ như video ngắn, khá khó chịu, do mình hầu như chỉ chụp ảnh liên quan đến giấy tờ, công việc. Giờ mới biết có tính năng này. 😆)
radaonline
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trên Android giờ cũng có tính năng này mà
Dùng bao lâu nay nhưng chống cháy thì được chứ canh để chụp lại k khoái cái này
dovuhai
TÍCH CỰC
4 năm
Up lên gu gồ phótos ko bị resized nữa
Orbit85_1
TÍCH CỰC
4 năm
Cảm ơn Mod, tính năng này hay quá mà lâu nay không để ý.
bexinhlam
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thấy bật live photo mà sao ảnh có 2M là sao nhỉ? Nếu vậy định dạng thật tối ưu
Dao Hoangg
TÍCH CỰC
4 năm
Tks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019