Dùng Lumia 950 XL để làm việc như một cái PC: liệu có ngon?

Duy Luân
16/12/2015 16:0Phản hồi: 355
355 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

h nhìu đồ ngon quá. Mấy hãng thật giỏi biết cách moi tiền của người tiêu dùng :3
Mình đã đặt cọc, nhưng lăn tăn quá. Cái máy so với giá là quá cao, sở hữu toàn đồ nhựa....
1984kute
ĐẠI BÀNG
8 năm
màn hình điện thoại tắt thì màn pc có tắt không nhỉ
trước mình ko dùng dây MHL vì lý do này,màn hình đt tắt thì tivi tắt luôn
mà để màn hình điện thoại luôn bật thì máy nóng như hòn than
@1984kute không!
Có khi nào lại có đế tản nhiệt cho 950XL khi dùng continumm không nhỉ 😁
Lamhoang0413
ĐẠI BÀNG
8 năm
ngon
quá nhỷ
Haibus123456
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bài viết rất hay, chi tiết và mạch Lạc . cấm ơn Duy Luân!
ở quê nhiều pc không có mạng xài cái này quá ngon, với lại khè nhiều thằng bạn nó cứ hay chê Windows 10 mobile của mình.
kết nối cotinuum có vẻ lướt trên đt nhanh hơn hẳn
dân hay thuyết trình rất thích điều này
Rất thích những bài viết của Duy Luân !
( ngoài lề: Có nên nâng cấp từ 1520 lên 950xl hở Duy Luân?)
LocDT
TÍCH CỰC
8 năm
Vấn đề MS đang muốn giải quyết là "làm việc liên tục".
Để "làm việc liên tục" phải giải quyết 2 vấn đề:
1. Dữ liệu phải giống nhau khi chuyển từ thiết bị này sang thiết bị khác.
2. Các ứng dụng (process) phải giữ nguyên trạng thái tương tác cuối cùng với người dùng.

Để giải quyết vấn đề 1 thì cần tập trung dữ liệu hoặc đồng bộ dữ liệu giữa các thiết bị. Vấn đề 2 cũng có thể bằng cách xử lý tập trung tại 1 thiết bị hoặc đồng bộ trạng thái xử lý giữa các thiết bị.
MS làm được cả 2 việc đó bằng cách tập trung toàn bộ data và process trên cùng một thiết bị nhỏ gọn nhưng vấn đề là năng lực thực thi của điện thoại vẫn còn quá yếu, mới chỉ phục vụ được nhóm nhỏ nhu cầu. Nhưng tương lai có thể khác, như trước đây laptop chỉ làm những việc rất cơ bản còn để làm việc hiệu quả vẫn phải dùng Desktop. Đến thời điểm này laptop có thể làm được hầu hết công việc cần dùng đến máy tính, Desktop bị thu gọn lại với 1 số nhu cầu cần xử lý mạnh hơn hoặc cần an toàn bảo mật hơn. Hy vọng tương lai cũng sẽ có 1 sự chuyển biến tương tự giữa Laptop và Smartphone.

Nhưng có 1 vấn đề là tốc độ giữa Desktop, Laptop, Smartphone luôn có 1 khoảng cách khá lớn vào bất cứ thời nào. Phần mềm thì luôn có xu hướng phát triển để khai thác tối đa sức mạnh phần cứng nên những phần mềm trên Smartphone luôn ít tính năng hoặc có chất lượng kém hơn so với Laptop và tương tự phần mềm chạy trên Laptop thì không thể nhanh bằng so với Desktop (so sánh cùng giá thành hoặc so những thiết bị mạnh nhất với nhau). Ngoài ra tính bảo mật và an toàn dữ liệu cũng không cao với Smartphone và Laptop.

Theo mình để giải quyết triệt để những nhược điểm đó thì tương lai của máy tính sẽ là lên mây (mây của các tổ chức lớn cho thuê hoặc mây riêng của từng công ty, cá nhân), dữ liệu tập trung, tốc độ xử lý mạnh, dung lượng lưu trữ lớn do không bị giới hạn về không gian và năng lượng. Có nhiều tầng bảo mật mạnh nhất, dữ liệu được sao lưu thường xuyên và tự động. Smartphone hay laptop chỉ là công cụ để remote vào mây mà thôi, không cần tốc độ xử lý hay dung lượng lưu trữ khủng, đảm bảo về tính bảo mật và an toàn dữ liệu cao. Vấn đề của mây chủ yếu vẫn là tốc độ mạng, khi tốc độ mạng toàn cầu tăng lên như mạng LAN hiện nay thì tương lai tất cả sẽ chỉ là mây và mây thôi.
sao ko test có dùng được thay webcame ko thím, e chỉ thích cái đó, nhiều khi chụp hình cho đẹp :3
mấy bác cho em hỏi ! có thể gắn chuột, phím, usb vào continumm để kết nối dùng đthoai mà ko cần gắn màn hình TV đc ko ạ ?
quythan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trong chế độ Continuum thì điện thoại có cả bàn phím ảo nhé 😃
bác nào có video đánh giá hiệu năng và đa nhiệm của 950XL ko? Cho em xin ?
@vamnt1

Link đây đa nhiệm chơi A8 ko load lại nhá🆒
Thế này là quá ngon rồi
kents
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho hỏi cái màn hình Dell bạn mua ở đâu và giá bao nhiêu vậy?
flycross
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái dock hiện tại có tăng thêm sức mạnh cho điện thoại (như là hỗ trợ xử lý đồ họa) không anh Duy Luân? Hay chỉ là giải mã các tín hiệu HDMI và tín hiệu USB qua lại giữa thiết bị ngoài với điện thoại.
Các bác cho em hỏi, mua Lumia 1520 giờ ở đâu bán hàng cũ ko. Giá tầm bao nhiêu. E cảm ơn. E Hải Phòng
thik tóa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019