Dùng màn hình rời 4K với Mac thì có bị giảm hiệu năng không? Hình ảnh có mờ hơn không?

Duy Luân
14/6/2021 2:7Phản hồi: 232
232 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thaihavnn07
ĐẠI BÀNG
3 năm
27” để hiển thị tương đương full HD, máy khoẻ, mắt khoẻ, hi sinh không gian làm việc nhưng thích hơn vì rất nét.
anhtu3496
ĐẠI BÀNG
3 năm
"Với những màn hình có mức ppi nhỏ quá thì bạn sẽ không dễ click, không dễ nhìn vì mọi thứ quá bé, còn nếu ppi cao hơn thì mọi thứ trở nên khổng lồ đến mức kì dị."
Khúc này em hơi thắc mắc, em nghĩ ppi càng nhiều thì mọi thứ càng trở nên nhỏ chứ nhỉ, vì càng dồn nhiều thứ trong một không gian hơn
@anhtu3496 Ppi là mật độ pixel của màn hình. Không phải của nội dung sẽ được hiển thị đâu bạn
anhtu3496
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân À vậy theo em hiểu ý anh là với những màn dưới 110ppi, khi dc đưa lên mức 110 thì ảnh sẽ bị to ra. Còn với màn > 220 thì đưa về 220 nên sẽ bị nhỏ anh nhỉ 😁
@anhtu3496 cũng không chắc lắm 😆 mình chưa nghĩ ra
hati2410
ĐẠI BÀNG
3 năm
Anh Luân cho em hỏi làm thế nào để gập màn hình laptop mà vẫn sử dụng được thế ạ
@hati2410 Cắm sạc pin là được nhé
lenhan555
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hati2410 Cắm sạc hoặc dùng phần mềm. Còn phần mềm gì thì bạn google ấy.
Mình dùng máy cty cấp lv đa số nên nhìn rỗ cũg quen 😆)
Thonglu6200
ĐẠI BÀNG
3 năm
bài này ra sớm thì mình không ôm hận với mà dell 2k u2520d rồi 😔((
@Thonglu6200 sorry 😁
@Duy Luân cho anh hỏi. Anh đang muốn nâng cấp macbook pro M1 mà anh hay dùng màn hình rời 4K . Vậy ko biết có bị ảnh hưởng nhiều đến hiệu năng ko? Có bị giựt lag như con mac 13 touchbar 2017 ko. Thanks em
@miliketnoodle M1 ổn với màn 4K nha anh, nếu được bản 16GB thì chơi được với cả màn hình 5K, 6K 😁
@Duy Luân Cám ơn Duy Luân dễ thương. Vậy Anh ko cần chờ M2 nữa.
nói chung là có và không
Huy Vũ..
TÍCH CỰC
3 năm
mình đang xìa combo Macbook Pro M1 + Dell U2720Q 4K, công nhận là để cái mặc định nhìn và trải nghiệm k khác gì khi mình dùng macbook , tuy nhiên mình hay để 3008*1692 60Hz HiDPi , công nhận k mượt khi để mặc định thật , tuy nhiên khá hài lòng với độ phân giải như thế , dùng lâu quen luôn
hati2410
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cả nhà cho em hỏi ! Em cắm laptop của em vào con tivi LG. Khi sử dụng em thấy chuột có độ trễ dùng rất khó chịu. Mọi người cho em hỏi cách xử lý thế nào với ạ ?
Kelvin1992
TÍCH CỰC
3 năm
nên chọn 32inch 4k hay 27inch 4k?
Macbook air m1 của mình extends ra màn full hd cũng bị rỗ rỗ. Thật là buồn.
Máy Mac xử lý vụ này ngộ ta. Đọc mấy bài này rồi vẫn chưa hiểu sao nó lại xử lý vụ này làm chậm máy được, trông khi ông WIN chỉ đơn giản là nhận đủ độ phân giải rồi thì zoom bao nhiêu thì zôm, chả lo chậm máy.
center
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hi @Duy Luân, trong trường hợp màn hình của Luân, nếu để mặc định thì sẽ nét, không gian làm việc rộng nhưng chữ và icon nhỏ đúng không nhỉ?

Nếu 27 inch thì 1 là 5K - để được retina hoặc là 2K - không retina. Vì 4K thì một là chữ sẽ quá nhỏ (khi để mặc định) hoặc sẽ bị mờ (khi chọn scale), mình hiểu như vậy có đúng không?
@center Để mặc định thì không gian làm việc chật hơn cái mình muốn 😁

Nếu 27" thì hoặc là 5K, hoặc 2K ok, nhưng đoạn 4K thì nếu để default thì không gian chật, chọn scale thì giảm hiệu năng với các máy yếu
quangphong89
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hi Mr Luân, mình định mua Mac Mini M1 + màn LG 4K 27UP850, không biết hiển thị hình ảnh có bị giảm nhiều không? Cảm ơn bạn
jack140293
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân
Em đang định mua 1 em đell ultrasharp 4K cho Macbook pro 13 2020 (bản base) có được không anh chạy ổn định không ạ.
Hay là nên xài màn 2K ạ
@jack140293 Được nha bạn
jack140293
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Cảm ơn anh
black_pearl
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cho mình hỏi với, mình mới mua màn hình U2720Q 4k, kết nối với macbook pro qua cổng USB-C để default to display thì màn hình nó ko phóng hết ra được, còn viền hai cạnh như bị scale nhỏ lại!
Gt.panda
ĐẠI BÀNG
3 năm
@black_pearl Bác mua U2720Q ở đâu thế cho xin link nhé!
black_pearl
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Gt.panda Mình đg ở bên Brunei, mua bên này bạn ạ!
black_pearl
ĐẠI BÀNG
3 năm
@black_pearl Mình bổ sung thêm ảnh!
ajack
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hello @Duy Luân,

Có điểm này mình thấy bạn nói không đúng:
- Giả sử sử dụng Macbook với monitor LG27 4K, thì Default for scaling là 1920 x 1080, chứ không phải là 3840 x 2160 như bạn nói trong bài.
- Lý do là bản chất của Retina chính là cơ chế HiDPI - vốn dĩ là Pixel Doubling (như bạn nói ở trên).
- với HiDPI, thì số lượng pixel sẽ "chia đôi" mỗi chiều (2160/2 = 1080), để tạo được hình sắc nét nhất.

Không biết mình nói vậy đúng không?
kungvn
CAO CẤP
3 năm
air m1 scaled cả màn của nó với rời vẫn ngon

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119