Đừng mua Mac để bàn dung lượng cao, mua SSD ngoài gắn thêm rẻ hơn

cuhiep
30/1/2023 11:22Phản hồi: 157
Đừng mua Mac để bàn dung lượng cao, mua SSD ngoài gắn thêm rẻ hơn
Anh em có thể di chuyển các thư viện dữ liệu (data) của một số app ra ngoài ổ gắn ngoài thay vì ổ chính của máy MAC. Như vậy anh em có thể dùng ổ SSD chính như là ổ chạy hệ điều hành thôi và một số việc thôi, nên khi mua MAC để bàn như Mac Mini hay Mac Studio thì anh em không cần phải mua ổ SSD dung lượng lớn, đáp ứng hết nhu cầu của anh em mà có thể mua thêm SSD ngoài cho nó rẻ và tiện.

Vì sao không mua máy có ổ SSD lớn luôn cho đỡ lôi thôi?

Theo quan sát của mình thì có hai lý do dẫn đến việc mua máy Mac Mini hoặc máy Mac Studio có dung lượng SSD lớn khó khăn. Một là các máy nhập về Việt Nam thường có ổ SSD không lớn, hoặc là bình thường Apple cũng không bán các máy có ổ SSD lớn mà chủ yếu từ 1TB trở xuống thôi. Các máy muốn có ổ SSD lớn hơn thường phải đặt hàng và mất nhiều thời gian mới có máy để giao.

Hai là lựa chọn SSD lớn của các máy Apple thì sẽ dẫn đến chênh lệch giá rất là cao, cao gấp đôi giá mua ổ SSD bên ngoài. Dĩ nhiên là SSD lớn theo máy của Apple có tốc độ cao hơn nhưng mà ứng dụng thực tế thì chúng ta không cần nó phải cao thế, cho nên chênh lệch là không đáng để chi.

Các ứng dụng nào có thể mang data ra ngoài ổ cứng ngoài?

Hầu như các ứng dụng có data lớn đều có thể mang dữ liệu ra ngoài. Mình xin liệt kê các ứng dụng hiện tại mình đang dùng trên Mac Studio của mình. Anh em có dùng giống mình thì chia sẻ thêm để anh em khác biết học theo ha.

• Photos: mình để cho hình chụp từ iPhone được sync lên tự động cũng như chép một số hình lên trên đó. Thư viện hình của mình hiện tại là hơn 500GB nên mình để nó ở ổ SSD gắn ngoài không dùng vào ổ SSD máy của mình.
  • Lightroom: Ứng dụng này mình cũng kéo hình vào nhiều nên mình di chuyển nó ra ngoài ổ bên ngoài. Hiện tại đang dùng bên ngoài gần 500GB.
  • Thư mục hình sync với tài khoản Flickr: Mình có một thư mục lưu các hình mình chụp và đã xử lý do các hình không phải hình làm việc mà là hình gia đình. Mỗi lần dùng LightRoom xuất ra mình bỏ vào thư mục này và thư mục này được để trên SSD ngoài.
  • Nhạc: Các phần mềm nghe nhạc của mình vvẫn để kho nhạc trên thư mục của ổ gắn ngoài.

Những ứng dụng mình dùng không đòi hỏi phải SSD tốc độ quá cao. Mình đang dùng ổ 2TB tốc độ khoảng 1000MB/s và không gặp bất cứ khó khăn gì trong quá trình xử lý, sử dụng cả. Nghe tốc độ thì nó không nhanh như các ổ SSD trên máy Apple hay trên các ổ đắt tiền mua ở ngoài nhưng nó thoải mái cho mình sử dụng.

Giá SSD ngoài đang khoảng 5 triệu đồng cho 2TB

Anh em mạnh dạn mua 2TB hoặc 4TB để dùng dần cũng được. Rồi sau này có mua Mac để bàn hay Windows để bàn gì cũng dùng được, không nhất thiết phải mua ổ SSD quá nhanh nha anh em. Ưu tiên dung lượng hơn là tốc độ.

Giá nâng cấp SSD khi chọn mua Mac Mini M2 trên webstie của Apple

Một người rao bán SSD Lacie trên Facebook. Lacie là thương hiệu ổ lưu trữ cao cấp và đẹp nhất mình từng biết.

Anh em rành cũng có thể tìm ổ SSD dạng thanh rồi mua box về gắn vào. Có thể có tốc độc cao hơn và rẻ hơn nữa nếu anh em tìm đúng.

Máy xách tay MacBook thì sao? Không nên dùng

Do đòi hỏi phải cắm liên tục vào cố định thì lúc sử dụng mới hiệu quả. Tính năng thì MacBook cũng y chang thôi, nhưng mà MacBook là máy di động nên việc mỗi lần phải cắm vào để sử dụng nó không hiệu quả. Mình không khuyên anh em dùng MacBook kiểu này.

Quảng cáo

Máy Windows thì sao? Nên dùng

Hồi trước mình cũng có dùng tương tự với máy Windows mà nó lâu lắm rồi nên không rõ Windows mới sau này thế nào. Mình nghĩ nó cũng vậy thôi nên anh em dùng Windows cũng có thể áp dụng được.
157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Máy win thì mua ổ 2.5/M2 mà lắp vào, quá đơn giản
@Yitu sx tại đài loan luôn ngon quá bác nhỉ,trước cũng có plextor mà giờ cũng mất dạng rồi
pivibi
TÍCH CỰC
một năm
@toilachi9 plextor giờ là kioxia hay sao ấy bác ạ. tệp con của toshiba
@Yitu Khuyên ^^ Bác đừng mua. Mình dùng con 250gb 2 năm lăn ra chết, mang lên store đẩy qua Hãng rồi Hãng hết hàng đổi (care 3 năm). Đẩy qua store, trong khi store còn hàng để đổi mà họ ko đổi. Nói bảo hành Hãng, trách nhiệm bên Hãng. Rồi Hãng tính ra time sử dụng rồi Hoàn tiền lại 1 năm còn Care. Và thật vl, một store khét tiếng mà mình éo muốn nói ra trên này kaka. Từ đó cạch luôn.
máy win khả năng nâng cấp ổ cứng dễ hơn nên tốt nhất nên nâng cấp ổ.
Làm cái NAS k biết có tối ưu hơn k
@nonut Comment còn hữu ích hơn đọc 68 bài của ông Duy Luân
@ewgatwtwqt4fdas Duyluan có biết gì về networking đâu học ổng làm chi 🙄
TiaMa
TÍCH CỰC
một năm
@hoanglong0712 bữa rài cũng đang lay hoay tìm cách build 1 con nas nhưng với mình thì quá khó hay s đó
TiaMa
TÍCH CỰC
một năm
@ewgatwtwqt4fdas nhắc tới chi zỵ
Cười ra nước mắt
Rõ ràng rồi sếp 😃
1 lựa chọn chính xác nhưng dành cho người nghèo, còn ai có tiền cứ max option là xúc
@tinhdg chuẩn comment
máy apple rẻ mà, mắc mớ gì ko mua dung lượng cao. không tiền thì đừng đú hàng apple
@Haiminh0912 Memory mình nhìn bọ mờ quá, 64GB hả Bro ???
@bossbom 5pro, 3070ti nha bạn ơi 😀
@thaido_design Đúng rồi đó bro, 64Gb ddr5
@MinhHy Nguyen thuộc dạng bị tửng chứ chuẩn ifan gì.
Dùng cho máy Mac cố định là OK miễn chê, ae dùng PC win thì táng loại M2 chứ dùng loại rời này ko ngon bằng! 😁
Ae đừng nghe lão cuhiep nói xằng. Có tiền thì cứ lấy loại mã nhất cho gọn. Dù sao thì cũng thể hiện được sự đẳng cấp thượng đẳng hơn người khác
@sốt-xuất-huyết-2023 Đọc cmt tủi thân vl, cũng base đây, haizz biết vậy lúc trước thời còn trẻ trâu đi cướp tiệm vàng mua mợ nó macbook pro max đỉnh của chóp là lòe thiên hạ rồi. Giờ nghĩ lại THẬT SÁNG SUỐT ko đú theo số đông là TỐT. =))))
@huyboy20003 “ Ngoài ra thì ssd cao có tuổi thọ đọc ghi lâu hơn ổ ssd dung lượng thấp”
Ủa, có info cái vụ này k bạn?
@oldman20 Bạn có thể tự google tìm hiểu thêm. 1Tb thi sẽ ghi đọc được lâu hơn 512gb nhé. Ví dụ mua ổ cứng ssd rời thì nó có ghi bảo hành 5 năm hoặc khi đạt mức giới hạn của dung lượng ssd đó. Thực tế có khi dùng quá giới hạn vẫn k sao.
@huyboy20003 à đúng r, SSD lifetime tính theo Total BW, thì size to đương nhiên sẽ lâu hết hơn 😆
Mình hiểu nhầm là nếu cùng mức sd mà thằng 1Tb lâu hơn?
khoa bug
ĐẠI BÀNG
một năm
nhưng mà em thấy apple đang chơi chiêu khắc chế bằng cách giảm hiệu năng ssd bản basic 256GB
@khoa bug Không dám ý kiến sao ý kiến nhiều vậy
@jindowing Éo hiểu tâm lý mấy ông sao, con máy 600 đô, mua student 500 đô à, lại là hàng Apple build, vậy cũng chê được. Vậy thôi nó cắt bản base nhé? Các bản mắc đều cho khỏi ganh nhau. Bán mắc thì chê mắc, bán rẻ thì chê sao máy không nhanh bằng máy mắc. Éo hiểu tư duy thế nào. Chắc ít bửa nó phát cho không cũng bị chê chậm quá.
khoa bug
ĐẠI BÀNG
một năm
@blackberry97 Mình không ý kiến với chuyện bạn hoặc ai khác mua như thế nào vì đó là quyền của bạn và tiền của bạn, OKAY!
còn mình trả lời bình luận là để bạn clear quan điểm, và trả lời cho những "?" của bạn
ngay từ đầu mình cũng chỉ nêu nhận định cho tiêu đề bác Hiệp "Đừng mua Mac để bàn dung lượng cao, mua SSD ngoài gắn thêm rẻ hơn" để rồi => recommend ssd512 trở lên!
Bạn bớt toxic lại đi
Cười ra nước mắt
@blackberry97 bản rẻ, ssd bộ nhớ thấp vẫn có thể chạy nhanh như ổ ssd dung lượng cao hơn, tại sao lại cho nó ổ cùi cho chạy tốc độ thấp vậy???
Mac mini thì sao?
@Bạn và 500 Anh Em y như bài viết
ThànhYx
ĐẠI BÀNG
một năm
Chơi đồ táo mà lại phải đi mua hàng ngoài lắp vào sao?
Thấy nó có còn đẳng cấp không 😆)
Quảng cáo thôi. Ông nào mua máy dung lượng thấp xong đều hối tiếc. Biết thế mua 1tb từ đầu. Dùng box ngoài khá bất tiện, giá có rẻ đâu nếu cần tốc độ cao
@nguyenbathanhtk4 quảng cáo cái gì vậy bạn ơi 😁
@nguyenbathanhtk4 Box ngoài kiếm cái vỏ type C 20gbps tầm 1tr
Rồi mua lõi M.2 NVME vào thì rất nhanh nhé
@nguyenbathanhtk4 Mình thấy khá hợp lý với máy bàn. Nhiều tiền thì không bàn, thích bao nhiêu mua bấy nhiêu dùng cho thoải mái. Ít tiền hơn thì cân nhắc tiền nâng ổ cứng thì lên RAM nữa nếu dùng app nặng vẫn hơn. Còn nếu mua bản 1TB để swap mượt hơn thì lên RAM ngon hơn.
Có đầu mà dùng
joe1111
ĐẠI BÀNG
một năm
Bản mac dưới 512 Gb thường bị bóp thì phải
Em dùng imac đời 2017 dùng ổ hdd Fdrive giờ mua ssd gắn ngoài rồi cài hệ điều hành lên được không ạ. Máy có thunderbolts 3
@Theshy114 OK
Giá ổ Lacie 2T hấp dẫn quá hix
máy để bàn không nâng cấp được ssd 🤦‍♀️
Những người mà công việc xài đến cỡ 2-4TB SSD để lưu trữ thì mình nghĩ bỏ ra 1200$ hay thậm chí 2400$ để Max luôn thì không phải là vấn đề gì với họ.
@giacmobennguoi Sai nghen.
Máy mình 2TB, chứa được 2 job TVC cùng lúc, nhưng nếu nói chọn lên 4TB hay 8TB tiền là bị phí.
Mình mua ổ ngoài 8TB hết hơn 20 nhưng nó di chuyển Data giữa các máy hiệu quả hơn.
Nếu ai đó nói với bạn “tiền không quan trọng” là họ đang nói về tiền của người khác 😁
@khungtanthoi Hay hay, ghi xuống
jedi9
TÍCH CỰC
một năm
Máy Windows nên dùng là hiểu rồi đó =))
@jedi9 ủa là sao bạn, ý nói PC windows hở, pc thì nâng cấp ssd cắm thẳng vào main dễ ẹc mà, cần gì mua ổ này chi
@quangduy90 Chắc ý nói bài qc cho cái nick fb trên kia. 😂
jedi9
TÍCH CỰC
một năm
@quangduy90 Thì bởi vậy thằng sheeple kêu khuyên dùng SSD gắn ngoài có nghiệt ko chứ =))
@quangduy90 mà giá qc còn mắc gấp đôi giá thị trường mấy hãng lớn nữa =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019