Đừng nên chịu đựng người khác, mà hảy hành xử như người thông minh!

sangtao70
2/2/2021 22:13Phản hồi: 0
Chẳng ai thích những người khó chịu cả. Họ thường có rất nhiều biệt danh, nào là "khách hàng khó chiều", "bạn bè rắc rối", "họ hàng phiền phức", "con bạn lanh chanh" hay "bà sếp hắc ám",… Thật bực mình và khó chịu khi phải tiếp xúc với những người này, nhất là khi bạn chẳng làm gì để phải chịu đựng tính nết khó chịu của họ cả.

Khi gặp những người này, bạn rất dễ có ý nghĩ tiêu cực kiểu như , "Tại sao mình phải chịu đựng họ? Thật bất công!" hay "Mình thấy ghét anh ta/cô ta!". Nhưng như vậy cũng chẳng giải quyết được gì cả. Có những người tuy "trái tính trái nết" nhưng bạn vẫn phải gặp, phải chịu đựng và thậm chí là phải cố gắng để mà chiều họ thôi, vì vậy tốt nhất, hãy học cách ứng phó và chấp nhận "sống chung với lũ" hơn là hậm hực, bực dọc chẳng để làm gì.
Hãy nhớ rằng cư xử tầm thường thì quá dễ; cau có và trách cứ người khác cũng quá dễ nốt; nhưng hãy chọn con đường khó khăn hơn để cuộc sống tốt đẹp hơn.

1/ Hãy thử tự đặt mình vào vị trí của họ
Khi phải chịu đựng một người khó chịu, hãy thử đặt mình vào vị trí của họ. Có thể họ chỉ khó chịu vì họ đang phải chịu đựng một điều gì đó.
Thay vì đánh giá thế này nọ về họ, hãy thử lắng nghe họ. Nếu bạn có đủ kiên nhẫn, hãy trò chuyện và lắng nghe khi họ đã bớt cau có. Nếu không, hãy dừng lại một chút để nghe trực giác của mình, và nghe những gì người khác nói về họ.
Chẳng hạn, vợ/chồng hay người yêu của bạn khó chịu với bạn, nhưng thử lắng nghe anh ấy xem, biết đâu anh ấy như vậy là để được bạn quan tâm nhưng thật ngại nói ra nên đã chọn cách làm mình làm mính làm mẩy như một đứa trẻ.

Tóm lại là, hãy cố gắng nhẫn nhịn một chút, đừng để phản ứng bốc đồng theo hướng tiêu cực. Khi bạn đã hiểu hơn về những gì họ đã trải qua, bạn có thể sẽ không còn thấy khó chịu lắm về họ nữa.

2/ Đừng nghĩ họ là người xấu, họ chỉ khó chịu thôi
Nếu bạn nghĩ rằng những ai tỏ ra khó tính với bạn đều là người xấu thì có lẽ bạn không thể làm việc trong các ngành dịch vụ và giao tiếp được. Thế giới này có rất nhiều người khó chiều nhưng không có nghĩa họ là người xấu, quái vật hay là kẻ thù đáng ghét của bạn, họ đơn giản chỉ là người khó tính thôi.
Nhận định người khó chịu không phải là người xấu sẽ giúp cho bạn loại bỏ ý nghĩ tiêu cực và hành xử tệ một cách không cần thiết (nếu đến mức này thì đến bạn cũng sẽ là một người khó chịu rồi đấy), và cố gắng tìm cách cư xử như thế nao cho phù hợp với họ. Hãy thử so sánh hai cách nghĩ: "Cái người này phiền ghê, bực thật!""Bà ta chỉ khó tính thôi, mình chỉ cần làm tốt việc của mình là được"; bạn có thấy ra sự khác biệt hay không?

3/ Đừng bày tỏ phản ứng quá nhanh. Hãy tỏ ra chín chắn.
Đừng vội trả lời hay phản ứng ngay lập tức khi người kia có vẻ như đang làm khó dể bạn, bởi vì nếu phản ứng quá nhanh trong tình huống này thường sẽ là phản ứng tiêu cực, thậm chí là trả đũa không chính đáng.
Bình tĩnh và im lặng sẽ giúp cho bạn có thể đánh giá người khác tốt hơn, hay ít ra là tỏ ra mình là người chín chắn và rộng lượng hơn. Những người khó chịu thường sẽ càng khó chịu hơn khi bị phản ứng gay gắt, nhưng họ có thể trở nên dễ chịu hơn với người biết xử sự chín chắn và bình tĩnh.
Việc này tuy không dễ, nhưng không ai nói làm người chín chắn lại đơn giản dễ dàng cả. Bạn luôn có thể nắm dây cương cho mọi tình huống khó khăn, nhưng quan trọng là cách bạn phản ứng và khả năng giữ bình tĩnh của bạn trong khó khăn mà thôi.

4/ Tập trung vào bản thân, đừng nên khó chịu giống như họ
Điều tệ nhất của việc tiếp xúc với những người khó ưa là bạn có thể trở nên khó chịu giống như họ, nếu bạn cứ phản ứng lại theo cách tiêu cực. Bạn chắc chắn là chẳng muốn bản thân trở thành người cáu kỉnh khó chiều, nên đừng dại đi vào con đường đó.
"Tôi luôn cảm ơn những người khó chịu vì họ cho tôi thấy chính xác những gì tôi không muốn mình trở thành".
Chẳng có gì quý giá hơn sự vui vẻ và hạnh phúc của bản thân bạn, đừng vì một ai đó gây khó dễ cho bạn mà bạn cũng phải cau có khó chịu cả ngày, và cũng đừng tìm cách trả đũa họ làm gì. Cách đáp trả tốt nhất của bạn là giữ cho mình luôn thoải mái, vui vẻ và không bị ảnh hưởng xấu bởi họ. Cuộc sống của bạn là của bạn, không phải là của họ, hãy tập trung vào bản thân mình, đừng để họ lôi kéo bạn theo.

Quảng cáo

5/ Biết lúc nào nên chấm dứt sự chịu đựng
Nếu bạn có mối quan hệ lâu dài với những người khó ưa (là sếp, đồng nghiệp, họ hàng hay bạn bè), có hai trường hợp bạn cần quyết định chấm dứt mối quan hệ vì đơn giản là điều đó sẽ tốt cho bạn.
* Hãy chấm dứt quan hệ nếu người này khiến cho cuộc sống của bạn quá mệt mỏi và đắm chìm trong những suy nghĩ tiêu cực. Môi trường và một mối quan hệ tiêu cực không giúp gì cho bạn cả, hãy tránh xa những người làm cho bạn phải suy nghĩ lệch lạc và tránh không biến thành những người giống như họ sau này.
* Trường hợp thứ hai, hãy chấm dứt quan hệ vì điều đó tốt cho cả bạn và người kia. Đôi khi bạn ở bên một người vì bạn nghĩ họ cần bạn và với bản tính khó ưa đó họ sẽ thật tệ nếu không có bạn bên cạnh. Nhưng bạn lầm đấy, khi bạn chấp nhận chịu đựng sự trái tính trái nết của người khác, họ sẽ cứ như thế mãi thôi, vì họ cảm thấy chẳng việc gì phải thay đổi cả, sai lầm vẫn là ở bạn và đau khổ cũng là bạn gánh nốt. Khi bạn biết buông tay, họ sẽ học được bài học đó từ cuộc đời, hoặc cũng có thể không, nhưng bạn sẽ cảm nhận ra, mình đỡ khổ nhiều.
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019