Dùng nhớt xe máy nào cho Honda Future 2018?
duchienvu
4 nămBình luận: 240
Dùng nhớt xe máy nào cho Honda Future 2018?
Chào các bạn, mình mới lấy em Honda Future 2018 , đang roda được 500km (mình đang dùng nhớt hãng). Dự là sau roda tính đổi sang loại nhớt mới tốt hơn. Mình đang phân vân Repsol Sintetico và Liqui Moly Motorbike Street. Bác nào đang sử dụng cho mình xin ít thông tin. Tiêu chí mình là không cần máy bốc, chỉ cần êm và mát. Cám ơn.
240 bình luận
tibapro
ĐẠI BÀNG
4 năm
chia sẻ thêm đi =))) vd 1 ngày chạy bao nhiêu cây. nhanh hay chậm? nếu chỉ cần êm thì havoline là chuẩn nhất rồi. chạy ít thì sai 10w30 nhiều thì sài 15W40
duchienvu
TÍCH CỰC
4 năm
@tibapro ngày tầm 20-30km bác, tốc độ 10-20 lúc kẹt xe dao động tới 60-80 lúc thoáng 😆
tibapro
ĐẠI BÀNG
4 năm
@duchienvu 10w30 chuẩn r đó =))
pha1412
CAO CẤP
4 năm
bác cứ rodai cho hết đi rồi hãy tính đến chuyện nhớt ngoài, lên 1000km thay qua Shell AX7 rồi tiếp đến 2000km hãng thay tổng hợp vào. bây giờ còn mới nên chưa cần phải lo vội đâu. 😃
tibapro
ĐẠI BÀNG
4 năm
@pha1412 thay shell Ax7 thứ nhất ít chỗ bán thứ 2 có bán thì chủ yếu là Ax7 cho tay ga chứ ra bảo nó thay nó thay nhầm cho chai tay ga thì nát máy =))
macarong35
ĐẠI BÀNG
4 năm
@pha1412 AX7 là chuyên cho tay ga nhé bạn. Bên mình có bán giá rất tốt.
kythu95
CAO CẤP
3 năm
@macarong35 Bán hàng mà nói AX7 mà chuyên chỉ mỗi tay ga thì vứt đi rồi 😁. Có cả line cho xe ga và xe số nhá
Theo mình biết nhớt gì cũng được
duchienvu
TÍCH CỰC
4 năm
@Hoangthuytrang1999 nhớt tay ga dùng cho xe số là tuột nồi đó bạn ơi >.<, chưa kể đi nhiều mà dùng nhớt độ cao w50 - w60 dễ nóng máy 😔 lúc đầu mình cũng nghĩ đơn giản nhưng cũng lắm phức tạp 😁
tibapro
ĐẠI BÀNG
4 năm
@duchienvu bạn đùa =))) nhớt lỏng mới nhanh nóng máy đó b. xe mới mua mà quất w50 w60 thì nhanh ỳ máy
duchienvu
TÍCH CỰC
4 năm
@tibapro w40 chắc ổn bạn nhỉ ?
tibapro
ĐẠI BÀNG
4 năm
@duchienvu đi dưới 30km trên 1 lần đi. nhớ là trên 1 lần chứ ko phải 1 ngày thì sài W30 ổn =)))
bongxu2
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xe côn tự động thì dùng bán tổng hợp là ổn rồi. Tùy thuộc vào yêu cầu của người điều khiển xe cũng như đk đường xá mà chọn. Nếu cần êm ái,mát máy để đi quãng đường dài không quá cầu kỳ đòi hỏi phải có độ bốc giúp xe tăng tốc nhanh...vì thường thì chỉ có thể chọn 1 trong 2 tiêu chí. Nên ghé topic Dầu nhớt và chăm sóc xe để tham khảo ý kiến review sản phẩm của các aem tham gia diễn đàn Tinh tế. Ở đó ngoài việc có nhiều loại xe với nhiều loại nhớt mà mọi người đã trải nghiệm. Trong đó cũng có chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc xe ,địa chỉ cung cấp sản phẩm trên nhiều khu vực trên toàn quốc.
Tất nhiên để có thể đánh giá chính xác nhất là cảm nhận của chính mình về loại nhớt cho xe của mình. Tuy nhiên sẽ khoanh vùng các thương hiệu, cấp độ cũng như giá cả có nét phù hợp yêu cầu do mình đề ra. Thông qua các ý kiến của mọi người rồi từ đó bắt đầu trải nghiệm thực tiễn với xe mình.
Danhdanh89
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bongxu2 Bác ở Hn vậy hay mua nhớt ở đâu uy tín vậy ?! Sợ nhất mua phải hàng giả đi ko để í là toi con xe .
bongxu2
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Danhdanh89 Mình mua trên Lazada lô 6 chai S oil seven,loại 1 lit. Mobil1racing thì chỗ ng quen 500/2 chai,còn xưa nhớt bán tổng hợp là ở 11 Tô Hiến Thành
Furure mà bạn chơi mấy loại đó thì hơi phí tiền đó bạn chơi mấy em xoàn xoàn như havoline, bp, shell, castrol là ok rồi trừ nhớt hãng ra thôi. Còn dư tiền đổ xăng dẫn gấu đi xem phim hay hơn không mà bạn dự định thay nhớt xịn cho em xế mình biết chắc là bạn yêu xế lắm. Mình chúc bạn tìm được nhớt vừa ý cho em xế future 125 new version 2018.😃😃
duchienvu
TÍCH CỰC
4 năm
@Thanh winner150 Cám ơn bạn, mình chỉ là dùng cẩn thận thôi 😃) mặc dù dàn ngoài không qtam lắm nhưng máy móc thì cẩn thận . Chúc bạn ngày vui
cứ castrol mà dùng thôi
duchienvu
TÍCH CỰC
4 năm
@thanhtung211 Castrol activ hay racing bác ơi ?
Danhdanh89
ĐẠI BÀNG
4 năm
Anh em cho hỏi thêm là mình cũng mới mua con future 2018 này. Mình đang tính đi rodai được tầm 150 km thì đi thay nhớt lần đầu

Nhưng mình đi đến Head cách đó độ 5km. Vậy đi đến đó ko biết máy có nóng ko hay là phải đợi cho máy nguội rồi thay nhớt ?!

Mình sợ máy nóng thay nhớt sẽ hại ren lốc máy chỗ xả nhớt..

Máy future trong sách ghi là 0.7l nhưng mình đổ 0.8l có làm sao ko nhỉ ?!
Danhdanh89
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tin Tran Lap Lên lốp trước và lốp sau như thế thì cỡ vành bánh xe vẫn giữ nguyên vẫn được hả bạn. Mình lên mỗi lốp thôi còn không lên vành vẫn ok bạn nhỉ
Tin Tran Lap
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Danhdanh89 Chỉ có thay van hơi cao su của tay ga hay van hơi ô tô thì khoan mâm, chứ lốp lên size vành zin bình thường.
Danhdanh89
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tin Tran Lap Đĩa sau lên 38 răng có tác dụng gì vậy bạn ? Mình giữ nguyên đĩa sau vẫn được bạn nhỉ
Tin Tran Lap
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Danhdanh89 Lốp to chạy đường trường thì vi vu mà đề ba thì nặng, gặp kẹt xe thì hơi bị mệt, lên dĩa để đề ba khoẻ hơn thôi, k lên vẫn bt.
tbqyan
TÍCH CỰC
4 năm
Fu bác cứ xài repsol sintetico. Tầm hơn 2500km thay 1 lần.
duchienvu
TÍCH CỰC
4 năm
@tbqyan Sintetico êm máy không bác ? Cho mình xin ít đánh giá nhé
tbqyan
TÍCH CỰC
4 năm
@duchienvu Êm nhẹ ở dải tốc độ dưới 80, trên đó hơi rung và gằn xíu. Test trên winner. Bác đi Fu mình nghĩ nó quá ổn
duchienvu
TÍCH CỰC
4 năm
@tbqyan mình ít khi nào cày trên 80 lắm 😁 vậy chắc ổn thank bác ! Bác ở quận mấy ? Có dịp ae giao lưu , mình Pn sn 89
duchienvu
TÍCH CỰC
4 năm
@tbqyan BÁc cho mình hỏi sintetico nóng máy không bác ? Thank
tbqyan
TÍCH CỰC
4 năm
@duchienvu Bình thường thôi bác
Bác mới mua ah? Cho ae xin review đi bác ơi. Em cũng thấy Future 2018 nhìn đẹp mà trẻ trung hơn bao nhiêu. Đi có bị ì với yếu như các đời cũ ko bác?
duchienvu
TÍCH CỰC
4 năm
@Danhdanh89 35,5 bao giấy bạn ơi. Phần đuôi nó nhìn ở ngoài đẹp hơn trong hình đó. Kkk
Huỳnh57
TÍCH CỰC
4 năm
@duchienvu Đèn sáng hơn mấy xe số khác không bồ. Led có 7w ak. Youtube người ta nói cái Led này chỉ để trang trí chứ không sáng như quảng cáo.
duchienvu
TÍCH CỰC
4 năm
@Huỳnh57 Theo mìinh đủ xài bác ơi ! Ngay cả winner exciter, halogen mà nhiều ông còon chơi trợ sáng mà 😆) nhà sx họ tính rồi, nếu đi bthuong thì tốt nha bạn
Huỳnh57
TÍCH CỰC
4 năm
@duchienvu Tại led có 7w ak. Đã vậy còn xài điện máy.
tui có ý kiến là liqui không tương xứng vs cái giá bỏ ra, nhớt như lờ. Future nếu không dợt hay đi tour thì motul gold, caltex hoặc top 1 là ổn rồi
duchienvu
TÍCH CỰC
4 năm
@thanhtiến1998 Top1 loại nào ổn bác ơi ?
@duchienvu lon tím á, hình như là action plus😃
Danhdanh89
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thanhtiến1998 Motul gold ngày đi về chừng 30km 5 buổi/ tuần đường đại lộ Thăng long là chính. Còn đâu thi thoảng lượn quanh gần nhà thì sau bao nhiêu km nên thay bạn ?!
@Danhdanh89 cứ canh tầm 1500km là ổn. Nếu tới hạn mà bận công việc thì du di 1-2 trăm cây cũng được 😃
GiHoa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@duchienvu 10w40 là ổn. nhưng top1 k ngon đâu. liqimoly tem xám 220k 1binh 2500k thay. đổ đúng 0,7l thôi
Làm sao biết nhớt nào mát hơn ? Do cảm nhận hay dùng máy đo, rồi thời tiết ảnh hưởng việc đo ra sao ? Chạy với tốc độ bao nhiêu, sai số thiết bị đo, calibration thế nào ????
Lo xa quá ??? Mà lo cũng không được.

Cứ mua nhớt xe số của mấy hãng có tiếng là được. Chả hơn gì nhau. Tầm 1000km-1200 km thì thay là được. Nhớt có bao nhiêu tiền.

P/S đang đi future 2018 bản màu đen nhám bánh mâm, mua 35.2tr bao hết giấy tờ hồi đầu tháng ở HEAD Bình Minh Thủ Đức.

Mới mua về ngày thứ 3. Kéo 80-90 ở phạm văn đồng. Lên 90 thì xe bắt đầu mất ổn định không như SH mode. Tầm đẹp nhất là 60-70km/h xe rất đầm và ổn định.
duchienvu
TÍCH CỰC
4 năm
@shrelax84 Bác nghe quen quen, không biết phải bên hội FZ ko ? Xe em cung đen nhám đây bác 😆 Phú Nhuận sg, không biết bác nhớ không hâhha
@shrelax84 Bữa nào giao lưu vs Jupiter với mình nè , sorry dù topic ở đây nói về xe Future
duchienvu
TÍCH CỰC
4 năm
@vuminhquan2011 Xe gì cũng Dc mà 😆 chủ yếu 8 cafe cho vui ah bạn
GiHoa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@shrelax84 nhớt liqimoly tem xám 10w40 220k 2500km. đổ đúng 0,7l thôi. chạy cả trăm đấy bác. chúc bác thành công
Blue_Gene
ĐẠI BÀNG
4 năm
Minh đang dùng Future 2017 mới chạy dc gần 4 tháng 3800km.ngày đi về 40km có cảm nhận như sau:
nhớt hãng Honda 10W30 : 75k/ chai 10W30 chạy mượt ở 0-750/800km từ 800-1000 chạy rất chán, thay ở 800-850km

Motul 3100 Silver 10W40: 95k/800ML, chạy mượt ở 100-1200km
( xe mới nên 10W40 hơi ì hơn nhớt hãng 10W30 ở 0-100KM nhưng tiết kiêm xăng hơn +10KM/3l xăng so với nhớt hãng) từ 1200Km bắt đầu chán thay ở 1200km

Repsol Sintetico 10W40 : 195K đổ 800Ml dư 200ML dồn lại 4 lần dc 1 lần.
mới chạy dc 300KM còn hơi ì như giai đoạn 0-100KM của Motul 3100 ( dù cảm giác ì do xe mới nhớt hơi đặc (Honda khuyến cáo nhớt 10W30) nhưng tiếng máy mượt mà hơn nhớt hãng rất nhiều) hy vong có thể chạy mượt được hơn 2000KM

hết chai Repsol Sintetico mình tính chuyển sang Liquy Moly 10W30 xem có mượt và nhẹ máy hơn 10W40 ko? & hy vọng chạy êm dc > 2000KM

mình thấy xe phân khối nhỏ thay nhớt tổng hợp không hề phí tiền như 1 số bạn nói chia ra số tiền nhớt/1km cũng ngang ngửa hoặc rẻ hơn nhớt rẻ tiền, cảm giác chạy xe sướng hơn độ bền nhớt cao hơn => ít phải tháo ốc thay nhớt, ốc nhớt đỡ bị chờn gen, Future 2006 mình chạy 150,000k làm lại gen ốc 4-5 lần, mấy lần sau dễ rỉ nhớt làm tới lui rất bực mình ( trước đây chỉ chạy nhớt hãng hoăc cátrol 85k ở mấy tiệm sửaxe nhỏ ko biết nhớt xịn hay dỏm mà chạy tới 800km như nhớt hãng là chán ròi)
Huỳnh57
TÍCH CỰC
4 năm
@Blue_Gene Có động lực để đổ vào xe.kkk
@Blue_Gene nhớt raf oil này xài đến 2500km thay được kh bác
Blue_Gene
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vuvirus mình chạy đến 2200 km thay rồi, thấy vẫn còn có thể chạy thêm được.nhớt này chạy đến 2200km vẫn ngon hơn nhớt khoáng Honda sau 300-500km
@Blue_Gene vậy là dầu gốc nhóm 3 rùi có thể 2500km ok lun thật ra nhớt này giá gốc là 70k lon 1l và 65k lon 0.8 và có loại w50 lun và nhớt petrol one cũng chung 1 hãng / nếu ai mún mua giá 70 thì pải mua 1 thùng là 12lon tem mới lon màu tím
http://www.rafoilvn.com/contact.html ai mún mua cứ liện hệ rùi wa lấy về chia ra xài dần 70k 1 lon nhớt mà đi được 2500km là quá hời
ddphuong_ueh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình đi Suzuki Impulse 125 fi thì nên dùng nhớt gì tốt vậy các bác, thanks ạ
pha1412
CAO CẤP
4 năm
@ddphuong_ueh ko có như cầu cao thì cứ bán tổng hợp Shell dùng là ổn nhất. Còn kinh tế nhiều thì chơi loại full tổng hợp.
ddphuong_ueh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@pha1412 Cảm ơn bạn 😃
hhmhieu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình chỉ chia sẻ Kinh nghiệm của mình trên con furuter 2007 Fi đời đầu đến giờ:
- mình toàn đi nhớt tầm 90 -100k , đi khoảng 1200-1500km thay nhớt.
- đầu tiên xài Castrol : chạy tạm đc, về sau nhanh nóng máy, bôi trơn ko tốt nữa
- Shell chạy sướng lâu, nhưng xài khoảng 0.5 năm dễ bị tột bố nồi, có thể trúng nhớt dởm.
- thử sang Havoline: thấy chạy Ok nhất, máy chạy lâu dài ngon lành
duchienvu
TÍCH CỰC
4 năm
@hhmhieu thấy nhiều người khen Havoline , có lẽ lấy thử bình dùng ! thanks bạn
hoangtung_ag
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hhmhieu Mình chạy xe đó giờ, chuyên đường truòng 1200 là thay thử đủ loại nhớt thì thấy chỉ có caltex 50 là hợp lý về giá tiền và hiệu quả sử dụng. nhớt caltex 40 đi đường trường không ok,

Xe future của bạn @duchienvu do là xe mới, máy khít nên có mua caltex thì mua 15w-40 thôi nhé
Tin Tran Lap
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hhmhieu Bác lên youtube search Project Farm trong mấy video clip test nhớt phần mô tả có bảng đánh giá nhớt chi tiết down về xem từ từ 😃
Huỳnh57
TÍCH CỰC
4 năm
3100 silver và gold mặc dù cùng là bán tổng hợp nhưng gold ngon hơn nhiều. Wolver, caltex, silver đều không bằng gold.
@Huỳnh57 Bạn nói 3100 mà êm hơn Wolver thì mình chịu thua.
Mình đổ wolver cho Winner quất 2 chuyến SG-DL mà cực kỳ hài lòng. Sau này xài fullsyn thì mượt và bốc hơn thôi chứ chạy trong quãng đường 60-70km liên tục trở lại thì cũng ko êm hơn Wolver bao nhiêu.
Thậm chí đoạn về giữa trưa nắng thì cũng chưa biết fullsyn có êm hơn ko?
Đó là trãi nghiệm thực tế của mình chứ ko chém gió đâu.
Huỳnh57
TÍCH CỰC
4 năm
@denon3500 Không phải Silver êm hơn mà là thay nhớt mới máy nó êm lại. Nghĩa là bào tua xong nhớt nó hết đát á.
Danhdanh89
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Huỳnh57 Bạn dùng motul gold sau bao lâu thì thay
Huỳnh57
TÍCH CỰC
4 năm
@Danhdanh89 Tầm dưới 1.5k. Silver hơn 1k thay rồi. Chưa nhớt nào chạy tới 2k. Htech cung 1.7k thay.
Danhdanh89
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mọi người cho hỏi cái xe future 2018 fi dung tích nhớt khi thay lúc máy chưa rã là 0.7l cơ mà đổ bình 0.8l có làm sao ko cả nhà.
duchienvu
TÍCH CỰC
4 năm
@Danhdanh89 Ko sao bạn nhé ! Yên tâm , đừng đổ 1l là dc
GiHoa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Danhdanh89 đổ 0,7 là chính xã nhất. nhẹ máy. êm. k lì. lên ngon ngọt. bác nên đọc cuốn hướng dẫn sử dụng của honda. hầu như ai cũng vất đi chẳng thèm ngó. cuốn đấy cực kỳ thú vị và bổ ích. chúc bác thành công.
toạnhkl14
ĐẠI BÀNG
4 năm
xe chạy được 20.000 km tín h thay castrol activ 20w40 có tốt không ae
duchienvu
TÍCH CỰC
4 năm
@toạnhkl14 Shell ax7 đi bạn, castro activ con wave em mình đổ đi thấy ko ngọt,
toạnhkl14
ĐẠI BÀNG
4 năm
@duchienvu Thank ak
Huỳnh57
TÍCH CỰC
4 năm
@toạnhkl14 Castrol thì quất luôn chai vàng. Chai xám nhớt khoáng tệ.
bongxu2
ĐẠI BÀNG
4 năm
Côn tự động thì ko cần phải quá kỹ càng mà dùng nhớt tổng hợp toàn phần. Chỉ cần dùng bán tổng hợp là ổn,thay sau 2k km thì vừa tầm. Nếu trong khoảng 1- 170k/lit có 2 loại nhớt tổng hợp toàn phần là S oil seven ( 125 - 135k/ lit. Tùy theo mua lẻ hay 2 chai. Đang sử dụng cho xe Winner,nói chung là ổn. Đang ở mức 1200km dự định sẽ thay sau 2500km) và Venol 165k tổng hợp toàn phần ,tuy nhiên do đã mua sẵn 4lit nên ko mua thêm. Mới đây ghé gian hàng bán trên Shopee thì đã hết sạch,gian hàng khác thì giá tận trên 230k. Sau này sẽ chú ý để khi gian hàng này có hàng thì lấy luôn 4 chai dùng dần,bởi các review sản phẩm đc đánh giá tốt. Quan trọng là số km từ 2k km trở lên nếu ổn thì dùng tiếp còn ko ổn thì thay thế luôn.
Danhdanh89
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bongxu2 Future fi 2018 sau 1000km sài loại này ok ko anh (10W-30 API SN 0.8L) ? Ngày đi làm, đi 15km về 15km ( 30km/ ngày ) . Ko phượt phịch gì sất .

Tổng hợp toàn phần mà 130k/ 0.8l , giá ok đó nhỉ ?!
duchienvu
TÍCH CỰC
4 năm
@Danhdanh89 Riêng mình 130 với 230 mà 130 nhớt Hàn và 230 shell nhập thì mình vẫn shell (hay hãng có tên tuổi hơn) 100k cà phê cũng hết . Mình không ăn nhậu nên xài kĩ và dĩ nhiên tiền nào của ấy. 😁
GiHoa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Danhdanh89 bác nên đi 10w40 là ổn nhất. quan trọng là đổ đúng 0.7 thôi
Tại sao fu đời trước có bác nói vào số 2 -3 có tiếng kêu cụp, hay bị dính số nhưng xe fu 2018 mình chạy được 800km rồi mà vào số rất ngọt cứ tanh tách. Máy thì bốc mà ai nói lì.
Huỳnh57
TÍCH CỰC
4 năm
@hoanglong0209 Vì nó là 800 km ạ. Xe mới mà không được như vậy thì nên cân ve chai.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019