Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dùng Shorcuts trên iOS 13 để thay đổi chức năng nút bấm trên màn hình khoá

Mikeknowsme
29/6/2019 14:58Phản hồi: 53
Dùng Shorcuts trên iOS 13 để thay đổi chức năng nút bấm trên màn hình khoá
Mình hướng dẫn thay đổi chức năng 2 nút (flash và camera) bên ngoài màn hình lock screen thông qua Shortcuts trên iOS 13 - còn gọi là ứng dụng Phím tắt.

Tại sao phải làm như vậy?

Ví dụ thông thường chúng ta mở iPhone để truy cập nhanh camera thì có thể vuốt màn hình sang bên trái để mở, thì cái nút Camera Haptic touch bên cạnh nút flash sẽ "thừa" với nhiều người. Bây giờ có thể thay đổi chức năng nút camera đó thành một ứng dụng khác cũng được. (Như thành nút máy tính để tiện tính cho nhanh).

Từ Shortcuts, bạn chọn Automation ngay chính giữa - Chọn Create Personal Automation - kéo xuống dưới cùng chọn Open App

Sau đó bạn chọn vào nút chọn ứng dụng (choose) - kéo xuống tìm Camera và chọn vào Camera (vì mình đang ví dụ muốn thay nút camera) - chọn Next

Chọn vào Add Action - chọn Apps - Chọn Open App

Sau khi chọn Open App lúc này bạn nhấp vào chữ App để chọn ứng dụng bạn muốn thay thế cho phím camera, ví dụ mình chọn Instagram. Sau đó mình bấm Next và mình gạt bỏ nút Ask Before Running (hỏi trước khi kích hoạt) để mình nhấn nút haptic touch vào Camera thì nó sẽ truy xuất thẳng vào Instagram mà không cần hỏi yêu cầu.

Bấm Done là xong, từ nay khi bạn mở khoá màn hình, haptic touch vào phím camera thì nó sẽ chạy luôn Instagram mà không cần mở khoá máy. Tất nhiên bạn có thể tuỳ biến bất cứ ứng dụng nào mà bạn muốn, mình chỉ đang ví dụ mỗi Instagram.

Khi muốn gỡ bỏ chỉ cần vào Shortcuts và xoá đi thôi.
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết hay có lèm hình chi tiết nội dung tiếng Việt dễ hiểu. Cảm ơn topic
Bài viết chi tiết, nhưng thực tế không xài được, vì làm vậy sẽ không vào app camera nữa cứ bị đá sang app kia, cứ xóa rồi lại thêm nếu muốn dùng hoặc không, lòng vòng luẩn quẩn, tính thực tế không cao, vứt.
@bibinguyen Thì sẽ dành cho người thực sự cần thôi, bạn có thể vào shortcuts để gạt remove nó đi nếu không cần xài nữa
@Mikeknowsme Vì cứ thêm thêm xóa xóa nên em mới bảo 1 vòng luẩn quẩn, tính thực tế không cao, vì ngay từ mở bài đã cho rằng đã vuốt qua camera nên nút camera là "thừa" và sinh ra 1 bài hướng dẫn chi tiết cụ thể từng step để bớt thừa cái nút đó, nhưng kết quả vuốt qua và nút đó cũng là 1, không thay đổi gì.
Có khi chờ Apple fix nút home ảo chạy tốt được shortcut còn áp dụng thực tế cao hơn ấy chứ.
dailyinfo
TÍCH CỰC
5 năm
@Mikeknowsme Em trai có Shortcut nào mà 10p ngắt cuộc gọi ko? Có mấy trang bày cách hết 10p thì bật AirPlane sau đó lại tắt đi. Mà làm vậy cùi bắp quá
@bibinguyen Haha công nhận, giờ mở app camera là auto nhảy sang app kia bất kể mở từ ngoài màn hình khóa hay từ bên trong danh sách ứng dụng. Tóm lại là từ giờ không thể mở camera được nữa, chả hiểu ông mod nghĩ gì nữa?
chauntpro
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sieu_nhan Nói nôm na là thớt chỉ cách thay luôn cái app camera thành intagram lun chứ hok phải tùy biến ở màn hình khoá ko.
hay quá ta
ttptcva3
ĐẠI BÀNG
5 năm
Flash thì thay ntn nhỉ?
@ttptcva3 Viết câu view là chính mà bác, đã test gì đâu, thấy bảo chọn flash gì đó mà kiếm lẫn Flash và flash đều không thấy, hoặc là do bản beta nên máy hiện máy không.
Cho mình hỏi iOs 12 có cách nào đưa nút lock screen vào trong control center hay j ko
sdawhai1
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyenhoangskyjapan Đưa vào được nút home ảo à bạn.
@sdawhai1 nút đó vướng víu quá, cám ơn bạn!
maisonhai3
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lúc chạy, nó vẫn mở lướt qua app A, rồi mới mở tiếp app B.

Vậy là mình chỉ muốn mở B thôi, nhưng bắt buộc phải đợi A ra xong mới đc. Bất tiện. Cách này vẫn ko ngon như Activator của jailbreak dc.
Ko thích cái đèn
@cuhiep Nhiều lúc bỏ vào túi đèn nó tự sáng :v
@seven050390 nóng muốn thủng túi quần
Không cần thiết với tôi
K2.PCTDN
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình ko xài iOS 13 beta nên chưa thử được. Nhưng theo cái shortcut trên thì cứ "When I open camera" thì một app khác sẽ mở (Open App ...): như vậy thì coi như tốn thêm 1,2 bước để có thể mở camera. Muốn dùng phải tắt màn hình, vào màn hình khoá rồi vuốt sang trái. Muốn mở camera khi máy ko phải ở màn hình khoá phải vào Shortcut tắt cái Automation này đi.
--> Có vẻ ko tiện lắm.
@K2.PCTDN Vuốt sang cũng là mở app camera nên nó cũng văng qua app được chỉ định nếu steup như cách trên, chung quy bài viết nhìn dài hoành tráng chứ thực tiễn không có giá trị sử dụng, thậm chí cá nhân nghĩ người viết bài này còn chưa test kỹ và không hiểu rõ thực tế đang làm gì, bài viết bảo hướng dẫn thay đổi chức năng 2 nút, nhưng thực tế thì cũng chưa biết nút flash thay thế nào.
@bibinguyen Đúng rồi, đang định comment vụ này, làm theo hướng dẫn rồi thử thì làm theo 2 cách nó đều dẫn tới mở app chỉ định. Coi như vẫn chỉ mở nhanh đc 1 app mà thôi.
nhutzero
ĐẠI BÀNG
5 năm
Kết quả của bài viết là ko xài đc app camera luôn chớ ko phải giải quyết vấn đề là dùng cái nút “thừa thải” để mở 1 chức năng khác. Mình thấy gần đây bạn mod này viết bài rất nhiều, nhưng chất lượng thì lại đi ngược.
concuuduc
TÍCH CỰC
5 năm
Chức năng gì ngố vậy
Katze
TÍCH CỰC
5 năm
Test kỹ rồi hẵng lên bài nhé thớt. Ở TT hình như writer nào cũng được lên bài, không có người duyệt content thì phải.
@Katze Chỉ cần là bài về iphone, macbook, apple là auto lên nhé.
Katze
TÍCH CỰC
5 năm
@angle_squall hóa ra là như vậy, tôi tưởng assmin đi bmw không có tiền thuê biên tập.
Kêu mở app thì nên kêu Siri bằng giọng nói luôn sẽ nhanh hơn. Và muốn kêu mở app nào cũng đc ko cần phải cài đặt gì thêm.

Mình thấy 2 nút Flash và Camera rất quan trọng trong những trường hợp khẩn cấp cần thiết.

Đụng xe hay sự cố gì đó thì bấm cái Camera lên liền.

Cúp điện, cắm trại hay cần xem chi tiết chỗ khe nào đó tối quá thì bật Flash cái một.
( Đó là lý do tại sao trên web Kickstarter luôn luôn có nhiều dự án sản phẩm mini kèm flash )
ruantinghe91
ĐẠI BÀNG
5 năm
sao mình vào Shortcuts ko thấy cái add Automation ở giữa nhỉ
khoanhotn
TÍCH CỰC
5 năm
@ruantinghe91 Ios 13 mới có bác
Liệu bh thì có beta 3 nhỉ. Hóng từng ngày
thanh.thuc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bài viết khá hay. Giá như có phần lưu lại để khi nào có ios 13 thì dùng 😆
khoanhotn
TÍCH CỰC
5 năm
Thực chất thì k có ích lắm nhưng để nghịch những thứ khác thid được:3
mrdrg10
TÍCH CỰC
5 năm
Ôi chưa bao h mình thấy chất lượng bài trên tt thấp đến như hiện tại. Tại sao thì các comment trc đã nói r.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019