Dùng Speed Key trên BlackBerry Key2: cách thức chuyển qua lại giữa các app nhanh và tiện nhất
cuhiep
2 nămBình luận: 81
Dùng  Speed Key trên BlackBerry Key2: cách thức chuyển qua lại giữa các app nhanh và tiện nhất
Bằng việc nhấn và giữ Speed Key rồi nhấn phím mà anh em gán cho ứng dụng nào đó thì chúng ta sẽ chuyển từ ứng dụng đang dùng sang ứng dụng khác mà không cần phải về Home. Thời gian chuyển từ app này qua app khác cũng diễn ra gần như tức thì. Nếu mà so với các thao tác như nhấn về home rồi mở app khác, nhấn đa nhiệm rồi chọn app hay vuốt đa nhiệm rồi chọn app... mà các smartphone hiện tại đang dùng thì cách thức mà Key2 có vượt trội hơn về cả tốc độ chuyển qua lại giữa các app lẫn việc đơn giảm trong thao tác của người dùng.

Thiết lập các phím với app cũng đơn giản, từ mà hình home, anh em chỉ cần bấm nhẹ vào phím rồi thả ra thì máy sẽ đưa ra đề nghị anh em chọ ứng dụng nào để gán cho phím đó. Và giờ anh em chọn tính năng hoặc app nào đó mà anh em muốn gán. Và giờ thì vui vẻ với speedkey.

Trước đây KeyOne hay các máy BlackBerry có bàn phím chúng ta cũng gán được app, tính năng vào trong các phím khác nhau. Tuy nhiên các phím đó chỉ khi nào ở màn hình home mới có tác dụng. Tức là chúng ta cần một thao tác về home. Giờ với speedkey chúng ta không cần về home. Chuyển app ngay khi đang dùng app khác, thậm chí là đang gõ nội dung.

Ví dụ đang gõ nội dung bên chat mà muốn qua trình duyệt coi để lấy thông tin thì mọi việc diễn ra điện hơn bao giờ hết.
Duy nhất có 1 bất cập E thấy khó hiểu khi xài Speed Key, E sẽ nói chi tiết trong bài cảm nhận K2 tới đây :rolleyes:
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@troc phu Chi tiết về vật liệu thì mình ko rành đâu, bạn kiếm trên Google tạm đi :p
@crazysexycool1981 Nói luôn đi bác. Bác làm em tò mò
mickytini
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazysexycool1981 chắc là chức năng Ctrl nhỉ, em vẫn chưa biết cách để bấm Ctrl ở K2, chỉ có thể thay thế bằng nút $
@Thắng Đức Nguyễn Đợi đi, quay nốt mấy cái clip rồi chỉnh sửa là xong :p
Quyến_liv
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bá đạo quá mà. Ở home có 2 chế độ phím tắt Long press và short press. Vậy speed key vẫn chỉ chọn short press thôi nhể
@Quyến_liv Ở home thì short thôi. Nhưng mà quen tay sẽ bấm speedkey
nublast
TÍCH CỰC
2 năm
@cuhiep thiết nghĩ BB nên đơn giản hóa thao tác này để người dùng dễ nhớ và dùng thuận tiện hơn
@nublast Mình nghĩ đó là cách dễ nhất rồi, chúng ta thường dùng khoảng 5 app thôi nên việc nhớ 5 app đó gán cho 5 cái phím nào đó là đơn giản mà.
phongpt.neu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nublast chắc bạn chưa dùng hoặc ít khi dùng tính năng Shortcut này của Blackberry. mình thấy nó cực tiện và đơn giản rồi. mỗi lần mở Messages chỉ cần nhớ nó bắt đầu bằng chữ M và bấn M. Vậy là xong, khỏi phải chọt chọt vào màn hình, tìm hình ảnh cái app Messages
@Quyến_liv Speedkey vẫn hỗ trợ cả long press nhé
haya
TÍCH CỰC
2 năm
Ở SG có cửa hàng nào cho đặt bản silver 128gb dual sim chưa ta? Tính làm 2 em. Bên Mỹ ra chậm mà chưa biết có bản dual sim ko nữa.
@haya Mỹ sắp cho đặt hàng rồi, 13 tháng 7 là giao. Mình nghxi bạn nên mua bản mỹ hơn.bản trung quốc không cso google service cài lôit hôi rồi có lỗi mệt lắm
o0oatulao0o
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cuhiep Chuẩn rồi, mới múc bản k2 chống nghiền bản khựa, nói chung nên đợi bản quốc tế xài cho khoẻ.
@o0oatulao0o Mình cũng trong tình trạng giống bạn, đợi bản quốc tế ra sẽ đổi liền tay 😁
@cuhiep Anh Hiệp cho em hỏi đặt hàng Key 2 trên amazon rồi nhờ bên nào ship về Việt Nam vậy anh?
Có nên mua đem về phá phách hok ta... Mùa đá banh đang hên 😁
@Bão Sài Gòn Vote mua về phá, test thử và quay video cho AE thấy độ bền của K2 :D
Dragonthl
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bao giờ còn 5 củ thì mua trải nghiệm hihi
@Dragonthl 2 năm nữa nhé 😁
Apakrat
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazysexycool1981 chờ 2 năm nữa vậy 😔
@Apakrat Trong lúc đó với 5tr, bạn hoàn toàn có thể trải nghiệm K1 bản 1 sim 😁
thonglb
TÍCH CỰC
2 năm
@Dragonthl H K1 mình còn chưa mua nổi nè hihi
Bùi.Tâm
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thèm vãi😔
@Bùi.Tâm Giá hơi mặn chút tại thời điểm này, thí chủ kìm hãm sự thèm muốn đợi bản quốc tế hẵng xúc :cool:
Hocxit
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazysexycool1981 Bác tháng kiếm mấy chục muh cứ đổ tiền vào BB thế ? Em tháng 15 củ vẫn ko dám mua
@Hocxit Chỉ là đổi các thôi thêm chút tiền thôi mà :p
Vừa làm việc vừa giải trí thì màn hình tràn vẫn tiện hơn
blacberry nó vẫn thông mình từ xưa đến giờ, ngay cả khi chạy android thì nó vẫn có những cái thông minh của riêng nó 😁 Thật sự mong có sự điều chỉnh về giá để keytwo dễ được tiếp cận hơn.
@alakazam1994 Giá tốt thì chắc AE sẽ phải đợi thôi, như dòng K1 1 sim mình thấy các thương gia giao thời điểm này tầm trên dưới 6tr, nếu là 2 sim thì giá chắc chắn sẽ mặn hơn chút đỉnh :D
@crazysexycool1981 Em cũng đang đợi giá về hợp lí là mua bác ạ :D
@vicktorbui Nếu dưới 10tr thì chắc phải đợi tầm nửa năm hoặc hơn :p
@crazysexycool1981 Dự định là tầm Tết bác ạ. Vì tầm này em cũng bận không ngồi vọc được, mà điện thoại giờ sim chính vẫn dùng iphone vì nhiều công việc cần tới hệ sinh thái apple
canon2004
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vẫn chưa có nút nghe gọi nhanh thì chừng đó vẫn mấy chất blackberry! Thế cho nhanh
Tú art
CAO CẤP
2 năm
@canon2004 Bởi vì nó là màn hình cảm ứng, là Android. Bàn phím chỉ giúp để nhập liệu + đơn giản hóa một số thao tác như chuyển app thôi. Mà nhớ không nhầm thì phím tắt của BB vẫn gán cho người (để gọi đi) được đấy/
@canon2004 từ bao giờ chất của blackberry lại nằm ở phím cứng có chức năng trả lời và từ chối cuộc gọi thế? Bạn xài Q10 hay Q5 rồi chứ nhỉ? Thấy chất blackberry nằm ở đâu không?
@canon2004 Ghim những contact thường xuyên sử dụng ra màn hình chờ để gọi nhanh 😃

@canon2004 phím nghe gọi nhanh là thứ có phần lỗi thời r và với thiết kế hiện đại, việc cố nhét nó vào mặt trước sẽ khiến máy chỉ chật chội và xấu thêm. Nếu muốn có lại 2 phím đó, trừ khi là nhét đc nó kèm vào phím nào đó trong bàn phím, hoặc là cho ra bên hông thì vẫn đảm bảo đc thiết kế máy
@canon2004 Vậy bạn hỏi mấy ông bbfan coi sao mấy ổng xài q10 chi?
con s6e của em vuốt từ cạnh ra cũng tiện, mà không bị bàn phím chiếm dụng
nhưng mà camera của blackberry vẫn còn đểu lắm
Vo_manh
TÍCH CỰC
2 năm
@quocanh_ltk Bạn so con nào thì mình k nói chứ giờ này lấy con S6e mà kêu cam BB đểu thì mình biết bạn k xài rồi.
Mình thấy bình thường mà. Trên Android có chức năng chuyển qua lại 2 app recently tức thì cực nhanh. Chỉ cần nhấn đúp phím đa nhiệm hoặc tùy chỉnh
jindowing
TÍCH CỰC
2 năm
@luuthienloc Đâu có, của bb là chuyển qua tất cả các app nào mình cần chuyển luôn chứ k phải chỉ giữa 2 app vừa dùng thôi đâu
@jindowing Chuẩn, chỉ cần nhớ chính xác ký tự viết tắt của từng app :cool:
Minh TNK
TÍCH CỰC
2 năm
Key2 dùng 2 app cùng lúc nhìn như nào hả bác?
Thấy hình như phòng trào chơi BB có vẻ đang lên trở lại. Blackberry nhượng quyền có vẻ hợp lý đó chứ! Key 2 xuất sắc nhất từ trước tới giờ từ khi đổi mới
@schwarzenerger phong trào chơi BB ngày xưa nổi lên vì nhiều máy rẻ thôi, chứ mấy con BB đời mới bh vẫn đắt quá, ko phải ai cũng dám chơi
@O.R.A.N.G.E Mới ra mấy con như 99 đâu có hề rẻ so với tỉ giá thời điểm hiện đó đâu. Gom mãi mới chơi được em 8830. Lướt cái bi khác biệt hoàn toàn so với đồng loại 🆒
@schwarzenerger 99 xa quá r, phong trào BB nở rộ từ cái thời 7290, 8700, 8800...dựng, giá chưa đến 1 triệu cơ, xịn hơn tí nữa thì đc 8100, 8300...Mà nói chung cũng toàn hàng dựng cả nên giá rẻ, chất lượng cũng phập phù
Quá ngon. Lỡ mua k1 đầu tháng 5. Giờ ko biết làm thế nào để lên k2. Hy vọng k2 QT giá đẹp.
@dumami KEY2 mà giá đẹp mình cũng ráng sắm 1 em. Quá mê với thiết kế và bàn phím.
ngochuytran
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cảm nhận sau 1 tuần sử dụng K2 của mình: khi nhận máy, mở ra, cảm giác nhìn phía trước máy đẹp, mặt sau thì hơi bình thuờng. Máy nhẹ bất thường. Mình đang dùng cả ipx + note8 đều cho cảm giác cầm thấy đầm chắc yên tâm hơn. Và nhôm 7000 nhìn ko đẹp theo cảm nhận cá nhân và khá mềm. Đã ăn hai phát móp ở đầu máy dù chưa có rơi. Bàn phím sướng, dùng gõ nhanh và nhẹ nhàng. Một cái nữa mình từng ý định ko mua key 2 khi nghĩ tới mùa đông tay cóng mà cần nt, chat chiếc mà ấn phím cứng sướng tới đâu cũng ko bằng phím cảm ứng. Nhưng k2 lại cho chuyển sang phím ảo trên phím cứng rất nhanh. Và mình gõ thử cũng rất okie. Cảm giác đưa tay lên đoạn giữa máy dễ tụt hơn nên để máy ngang ra thì okie. Camera thì ko ăn thua. So với x và note 8 cảm nhận cá nhân là nét thua, màu thua xa. Chán nên chụp 3 cái rồi khỏi xài. Màn okie. Màu cũng vừa vừa ko rực như note, cũng ko đẹp kiểu chuẩn như x. Pin thì cực ngon. Mình dùng rất nhiều thì tới tối vẫn còn 35-40% (mang máng thôi). Khi mua, về hiệu năng mình đã thực sự e ngại. Nghĩ nó nguy cơ giật lag. Nhưng ko hề. Các app chạy ngon, mượt, ko giật lag, dùng speed key thì rất nhanh, tiện, độ trễ cảm thấy không có mấy, ko gây khó chịu. Dù mình đang dùng x, note thì vẫn thấy nó khác. Nhưng cơ bản như nói trên là không khó chịu. Hoàn toàn okie được. Nói luôn về hệ thống speed key, rồi nhấn nhanh, nhấn giữ phím. Ngon. Thực sự tiện. Mình áp dụng cho các app hay dùng, gắn các số hay gọi. Quá tiện lợi và cái này thực sự là điểm + tuyệt vời cho key2. Cộng với bb hub khiến mọi thứ từ mail, tin nhắn,... Đều gọn gàng tiện lợi hơn. Nói thêm cái màn hiển thị. Thì thấy rõ 4,5 inch quá bé. Nhìn gì cũng bé, xem face thì phải cuộn liên tục. Chữ bé. Dù có tăng kích thuớc chữ. Mình vẫn không khoái lên wed như note 8. Màn to, chữ lớn. Ipx duyệt wed chữ nghĩa cũng bé tí ti. Còn 1 điểm ko khoái nữa, đó là khi nghe điện thoại. Thường sẽ cầm đuôi máy, và vô cùng cấn tay. Hai góc dưới vuông, cảm giác cầm nghe điện thoại cấn rất không thích. Hết. Cảm nhận sơ sơ qua vậy.
@ngochuytran Được cái này mất cái kia thôi, BB không có so hiệu năng với các máy khác được vì đơn giản nó đâu có chạy đua cấu hình với mấy anh đó, giá cả cũng thế. Cấu hình có thể chạy ngon các app hiện nay rồi, thiết kế đẹp, độ hoàn thiện cao, bàn phím chất riêng. Nói chung, thích sự khác biệt và yêu mến tính tiện dụng, độc đáo thì cứ mua 😁. Một chiếc máy tốt !
Vo_manh
TÍCH CỰC
2 năm
@ngochuytran Đánh giá khá chuẩn rồi. Nhưng rõ ràng chủ quan thì theo mỗi người mà. Về trọng lượng máy thì mình thấy nhẹ vầy ok hơn (mình xài note 8 rồi). Cái màn hình thì đúng như bạn nói rồi, vì đúng là dùng note 8 chuyển qua thì hụt hẫng ngay, nhưng với mình thì ok hơn vì nó làm giảm thời gian facebook...suốt ngày. Cam thì mình tháy k chênh lệch mấy, nhưng ảnh trong trẻo hơn note 8, cái khác thì mình k để ý vì ít chụp. Cảm giác cầm điện thoại mình lại thấy phê hơn note 8. Còn lạ mọi thứ đồng ý kiến với bạn
trongloc
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bạn chắc chưa dùng đúng k ? Bạn gán nút nghe gọi vào bất cứ key nào bạn muốn hoặc Convenience key bên phải
K có ai cầm Key2 oánh WC nhỉ ...😁
conkinhong
TÍCH CỰC
2 năm
Vuốt từ dưới lên chơi game làm mọi tác vị đều mượt
Ko nói về cái của nợ đã bán cho tàu
Kiểu chuyển qua lại hay phết. Android đúp vào phím đa nhiệm nó chuyển qua lại 2 app gần nhất cũng hay.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019