Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đừng sử dụng ngày tháng năm sinh làm mã PIN thẻ ATM

Duy Luân
5/3/2021 0:22Phản hồi: 105
Đừng sử dụng ngày tháng năm sinh làm mã PIN thẻ ATM
Hôm qua vừa đọc được một bài báo nói rằng có người đã lén trộm thẻ ATM của một người quen, sau đó vì biết ngày tháng năm sinh của nạn nhân nên đã đi rút tiền thành công. Mình cũng biết rất nhiều người đang sử dụng ngày tháng năm sinh để đặt mã PIN cho thẻ ATM, nếu bạn đang nằm trong diện này, hãy đi đổi PIN càng sớm càng tốt. Ngày tháng năm sinh chưa bao giờ là an toàn khi dùng cho bất kì dạng mật khẩu nào cả.

An toàn nhất là bạn dùng một chuỗi số ngẫu nhiên để làm mã PIN, nhưng sẽ bị khó nhớ, nên bạn có thể dùng một chuỗi số nào đó mà mình quen thuộc rồi thêm vào 2-3 số ngẫu nhiên không liên quan cũng ok. Hiện nay một số ngân hàng cũng cho phép rút tiền bằng app di động, bạn có thể bỏ thẻ ATM ở nhà để hạn chế bị lấy cắp.

Nhưng gì thì gì, nhớ đừng dùng ngày tháng năm sinh của mình / của vợ / của người thân trong bất kì mật khẩu nào nhé.
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình dùng ngày tháng năm sinh người yêu và định kỳ đổi người yêu mỗi 30 ngày để đảm bảo bảo mật
@lalapro1391 Cảm ơn bác
Cười vui vẻ
@lenam098 Vâng, nhờ anh em động viên nên thận vẫn còn khoẻ
yunneg
TÍCH CỰC
3 năm
@Johnny Đạt Phú nhưng lại có nguy cơ bị giật điện thoại
@yunneg Bị giật điện thoại nó nằm ở nguy cơ của nhiều thứ, giống như bạn gửi tiền số thì nguy cơ bị hack tiền. Bị giật điện thoại thì lên sever xóa luôn cái điện thoại, ra chợ mua đỡ 1 con khác nạp nick vào xài tiếp
Mình ko bao giờ dùng. Dễ mất lắm
@hoangsytai Dùng ngày tháng năm sinh không phải của mình có sao đâu. Ngày tháng của người yêu cũ.
@harryposter Chết chết. Phải đề phòng cả nước chứ 😜
Chắc chắn là không rồi. Từ đó giờ luôn 😁
tôi dùng số thứ 2 của 4 cặp số trên mặt trước thẻ làm mã PIN
Cười vô mặt
Dandeli
TÍCH CỰC
3 năm
hic. em để full ngày tháng năm sinh luôn ạ 😔(
anhtkl
TÍCH CỰC
3 năm
Mình dùng ngày tháng năm sinh làm mã Pin đây, nhưng cho dù người khác có biết cũng ko nhập đúng đc. Ngày tháng năm sinh đó, nhưng quy tắc nhập thế nào thì hơn 10 lần thử bảo đảm vẫn ko chính xác, mà 3 lần sai là nó nuốt thẻ rồi hehe.
Còn 1 cách đặt mã Pin ATM dễ nhớ nữa, là bạn dùng ngay số đt đăng ký của tài khoản đó làm mã, nhưng mà là 1 cụm số bất kỳ trong sđt đó.
kurt80
TÍCH CỰC
3 năm
@anhtkl Mình cũng dùng số điện thoại luôn cho tiện, nhưng phải có key thì mới giải mật được. Key thì chỉ có vài key thôi.
Mình làm thẻ ngày nào thì 6h30 hôm đó xem kết quả xổ số. giải đặc biệt về bao nhiêu thì đặt mk số đó. QUên thì xem lại ngày cấp thẻ để tra lại kqxs
@vuatocdoDN Thì hôm nào bác đi nhận thẻ thì bác đánh dấu ngày đó lại. khoan hãy đổi mật khẩu. đợi tối xem kqxs rồi sáng hôm sau đổi. easy 🤣🤣
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
3 năm
@Giang Không Xấu Trai Thế là tốn thêm 1 bước nhớ hoặc ghi chú ngày nhận thẻ nữa. Cũng chưa hoàn hảo lắm ;)))))))
@vuatocdoDN Được cái pass không ai đoán nổi
@vuatocdoDN Cái mật khẩu gì thì chả phải nhớ hả bác? Bác muốn mk k phải nhớ thì để người khác nhớ hộ 😂
spy179
TÍCH CỰC
3 năm
Để ngày sinh "cờ rớt" thì ko ai biết đâu
Mình dùng ngày sinh của Bác Hồ, mình không biết ngày sinh đó có chính xác hay không ?
Ai dại mà để
@Tung nguyen photography Vẫn có khối người dại đó bác
Vẫn dùng ngày tháng năm sinh, nhưng của nhiều ng trộn vào nhau. Tìm vào mắt
dxinh89
ĐẠI BÀNG
3 năm
random.org thẳng tiến
The dung ma gì
MVA39
CAO CẤP
3 năm
Mình dùng ngày tháng năm sinh, nhưng thứ tự bấm theo phím trên máy vi tính... Số đảo ngược từ 9 đến 0...hehe
hipppo
CAO CẤP
3 năm
Thẻ ko có xu nào nên ko sợ
Cười mặt nồi
hot shot
TÍCH CỰC
3 năm
@hipppo An toàn tuyệt đối. Đưa thẻ kèm mật khẩu luôn, Thách mày lấy.
Xui cho đứa nào mất công dò tk bác 😆
Mình thì lấy mã số sinh viên từ thời còn đi học. Nói chung là đặt ngày tháng năm sinh cũng chả sao, miễn đừng để mất ví và thẻ là được :v
@Ice Never Dies Cái này vẫn có xảy ra gian lận được.
Mình dùng ngày tháng năm sinh của baby sugar, đố ai biết được
@Thích Áo Dài Phải thay đổi Baby sugar liên tục cơ.
@Thích Áo Dài Baby sugar mà biết thì bác hơi mệt đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019