Dùng thử Android L: đơn giản, tốc độ nhanh, thân thiện với người dùng

vuhai6
28/6/2014 0:28Phản hồi: 327
Dùng thử Android L: đơn giản, tốc độ nhanh, thân thiện với người dùng
tinhte_android l_0.jpg

Google đã thay đổi rất nhiều ở Android L, mang đến một giao diện sáng sủa hơn, nhẹ nhàng hơn chứ không còn tông màu tối xanh như trước. Ba điểm thay đổi chính được nhấn mạnh ở phiên bản developer lần này là giao diện tổng thể, cải tiến thông báo và thay đổi khu vực đa nhiệm. Phong cách thiết kế mà Google gọi là Material Design dựa trên những hình khối cơ bản, giảm bớt tối đa những đường cắt nhằm tạo không gian phóng khoáng hơn.

Trên Android L, bộ máy biên dịch Android Runtime (ART) đã được sử dụng mặc định, loại bỏ Dalvik. Ở bản beta đầu tiên này thì khó nhận thấy sự khác biệt so với Android 4.4 Kitkat, thực tế thì bạn cũng không mong chờ gì nhiều được đâu vì bản chất Nexus 5 đã khá nhanh. Cảm giác vuốt để mở màn hình trên Android L rất thích, có lẽ là nhờ sự đổi mới, không còn nhàm chán. Ở ngoài màn hình khoá sẽ hiển thị cả các thông báo, vuốt qua phải thì truy cập nhanh vào chụp ảnh, qua trái thì là gọi điện. Nếu như bạn có đặt mật khẩu thì các thông báo sẽ không hiển thị nội dung để bảo mật.

Hiện tại mới chỉ có một số phần mềm mặc định của Android là sử dụng giao diện mới, đồng nhất thanh menu với phần topbar như Phone, settings ... Các phần mềm khác thì cần thời gian để cập nhật theo bộ API mới, ví dụ điển hình như Facebook sẽ bị lỗi hiển thị comment trên Android L này. Bộ ba phím cảm ứng (softkey) tuy đã thay đổi hình dạng nhưng vẫn còn chiếm khá nhiều diện tích màn hình.

Thay đổi khu vực thông báo là nhiệm vụ chính mà Google đã thực hiện trên Android L, ngoài việc thông báo được hiện trực tiếp ngoài màn hình khoá thì giờ đây các thông báo cũng rõ ràng hơn. Thanh notification cũng được gom lại thành 1, không phân thành 2 khu vực riêng như từ Android 4.4 trở về trước. Kéo hết thông báo thì các tuỳ chỉnh nhanh sẽ xuất hiện, cách làm này cũng hay vì chúng ta không tốn nhiều thời gian để chuyển qua lại giữa 2 tab. Tuy nhiên mình dùng thử một ngày thì cảm giác hơi khó chịu khi mà có quá nhiều thông báo thì kéo mãi mới tới khu tuỳ chỉnh, và hiện tại chưa có nút tắt nhanh toàn bộ thông báo mà phải vuốt tắt từng cái một.

Về phần Recents App - trên Android L danh sách các phần mềm mới dùng gần đây được xếp lớp theo thẻ, vuốt lên xuống để chuyển qua lại các thẻ. Tốc độ thực thi ở khu vực này rất tốt, nhanh và mượt chứ không hề lag dù mình để ở đó khoảng hơn 10 tab (tương ứng với hơn 10 phần mềm khác nhau). Cũng như phần thông báo, ở phần này cũng không có nút tắt tất cả mà bạn phải tắt từng cái một.

Trong các phần mềm mới thì mình thích nhất là phần mềm gọi điện, cải tiến hơn so với phần mềm mặc định trên Android 4.4 Kitkat (Tham khảo tại đây). Giao diện mới rất đẹp và trực quan, các hiệu ứng được làm mượt mà hơn. Quan trọng là phần mềm được thiết kế để bạn có thể tìm tên trong danh bạ một cách nhanh nhất, thuận tiện theo dõi lịch sử cuộc gọi. Rất tiếc là những tính năng như ghi âm cuộc gọi, hộp thư thoại không được trang bị mặc định.

Một vài cảm nhận nhanh về Android L, ở các bài viết sau mình sẽ nói chi tiết hơn về các thành phần mới. Android L hiện tại chỉ là tên mã, đến khi ra mắt chính thức chắc hẳn nó sẽ có tên gọi khác.

327 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em h mới mon men 4.4 thì đã ra L rồi 😁 F180 bao h cho dc up lên 😔((
mrdat_k1
TÍCH CỰC
10 năm
@Naruto_Xboy Dùng thử xem hiệu năng ntn rồi review cho anh em biết với :p :D
@mrdat_k1
:3 Sửa lần cuối bởi mod: Hôm nay lúc 15:55
@Naruto_Xboy mùa quýt bạn ơi!
@thienvuonglong có thể là never
mong là sớm cho n4
Nuột
Cái icon menu ở trang chủ nhìn đơn giản , xấu nhỉ
[H]ikaru
ĐẠI BÀNG
10 năm
tất cả đã được cán mỏng
Chưa thấy báo update trên N5 của miềng 😔
nhemdaika
TÍCH CỰC
10 năm
@manhmanh989 cái này ko có update đâu, vì đang ở phiên bản thử nghiệm.
có bài hướng dẫn tải về và cài rồi đó, bạn search diễn đàn là ra 😃
@manhmanh989 Cái này là bản beta, cho các lập trình viên thử nghiệm các phần mềm, bản chính thức phải đợi.Chứ có cái nào dc update đâu
@manhmanh989 Bản thử nghiệm bạn ơi ! bạn phải có tài khoản lập trình viên mới Update được.
chutuandung
ĐẠI BÀNG
10 năm
@quangtaiqn không cần tài khoản vẫn up bình thường bạn nhé có file rom rồi đó rành cho Nexus 5 - 7 thôi nhé
Giao diện này công nhận đơn giản mà đẹp thật, có học hỏi và người dùng được hưởng lợi

Gửi từ iPad Air của tôi sử dụng Tinhte.vn
musical92
ĐẠI BÀNG
10 năm
quá đỉnh!!!
Chắc L là phiên bản 5.0 đó 😁
andoan19
ĐẠI BÀNG
10 năm
Wifi trong văn phòng chính phủ cơ á 😁
@andoan19 Chính phủ ở đây đọc chệch đi là Chỉnh Phu (người đàn ông cần phải chỉnh sửa ) :D
Em nghi ngờ Mod lắm :p ko biết làm gì nên tội mà phải Chỉnh Phu :eek:
vantho9x
TÍCH CỰC
10 năm
N4 chắc bị R.I.P giống N3 rồi 😔
@vantho9x E cũng đang ngóng nexus 4 như bác ko thấy google nói j kả
ducnsh
CAO CẤP
10 năm
@vantho9x mới đang bản developer thôi mà , bạn bình tĩnh
muốn gây war đây mà, đây là thành phần chính làm cho mình ghét apple
@natan Bạn muốn thì bạn cứ ghét, bạn muốn chửi thì bạn cứ chửi, chí phèo thì không ai quan tâm đâu =]]
@Hồ Quang Dương 1 vài thôi sao 😆 cả đàn ấy chứ
hvmk
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hypous Leo lên cột điện mà sống đi, mấy thành phần không não, không tai, mắt mũi lại thiển cận sống dưới này chi cho chật đất
@hvmk Tưởng muốn lên cột điện mà dễ à, mua đất đặt cột điện không rẻ đâu nhé.
RIM
CAO CẤP
10 năm
Chưa có Nexusn5 để thử 😔
phiên bản L này có hỗ trợ cho ram 512 ko nhỉ ???
@greatmen88 4.4 google đã tuyên bố hỗ trợ RAM 512 rồi bạn. Nexus thì từ khi ra lò ram đã như thế rồi 😆
@nguyenhuyck Bạn xem có máy nexus nào ram 512 lên được 4.4.4 đâu.Toàn rom cook thôi, tuyên bố ko bằng thực tế.Chẳng hạn như con galaxy nexus đã hết
mymemory87
ĐẠI BÀNG
10 năm
@greatmen88 Ram là 1 chuyện, quan trọng con chip của máy đó nhà sx có hỗ trợ nữa hay ko. vd: những máy dùng chip tiomap như của mình thì chỉ dừng ở 4. 1 do họ đã bỏ sx chip

Sent from my XT910 using Tinhte.vn mobile app
@mymemory87 Biết là vậy, nhưng điện thoại RAM là 1 yếu tố quan trọng, nếu Ram ít và bus thấp thì sao đi chung với chip ngon được.
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
Nhìn các icon cứ lèo phèo không theo một quy củ nào cả, vẫn thấy xấu !
Androi nên có một quy đinhj chung về thiết kế
Theo ý kiến chủ quan thì ios nên thiết kế icon màu nhôm kính còn androi thiết kế màu nhựa sơn thì nhìn sẽ hài hoà với thiết kế và đẹp hơn
@lumia62o icon màu nhôm kính và nhựa sơn là sao hả bác :eek:
em thấy vụ này khó, vuông bo tròn thì dân tình kêu nhái iOS, tròn hẳn thì lại giống thằng Firefox mà vuông hẳn thì lại... nó cứ thế nào ấy
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
@Tú art Nhôm kính ý là các icon trông như những miếng kính đặt trên bàn nhôm còn nhựa sơn là dùng sơn để vẽ các icon trên bảng nhựa 😃
Android L .PNG Android L cũng là phiên bản hỗ trợ tốt với 64-bit.
hdcuong96
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hungle1905 em thấy x86 mà.có thấy x64 đâu
Luigi_2
TÍCH CỰC
10 năm
@hdcuong96 x64 là quan niệm sai lầm nhé bạn, không có kiến trúc x64 nào cả.
x86 (32 + 64bit) nhưng thường người ta nói x86 tức là 32 bit, còn không phải ghi rõ là x86 64bit, tương tự cho ARM
@hdcuong96 đây , support 64 bit ( x64 rùi nhá )
phải công nhận là nó đẹp thật 😃 phẳng rất phẳng

Sent from my iPhone using Tinhte.vn.
Nhìn cũng ngon ấy chứ. Like mạnh cho phiên bản mới này..... Mong sẻ sớm cáo bản cài cho con samsung của mình. Có là mình rước e về ngay lập tức hehe... cảm ơn tinh tế vì bài viết quá hửu ích.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019