Dùng thử bản rom leak Android 4.2.2 của HTC One

vuhai6
10/6/2013 6:8Phản hồi: 282
Dùng thử bản rom leak Android 4.2.2 của HTC One
Tinhte_HTC One_01.jpg

Có nhiều thông tin cho thấy HTC sẽ sớm cập nhật Android 4.2.2 Jelly Bean cho One, nhiều khả năng là trong tháng 6 hoặc tháng 7 này. Bản cập nhật mới ngoài việc nâng cấp hệ thống thì sẽ khắc phục những lỗi đang tồn tại, đặc biệt là thêm tuỳ chọn chức năng menu cho phím Home. Bạn có thể lựa chọn phương án tiếp tục dùng phiên bản cũ và đợi cập nhật OTA từ HTC, hoặc nếu máu lửa thì chiến luôn bản rom leak đã có được một thời gian. Như trong bài viết này mình sẽ viết về những cái hay trong Android 4.2.2 của HTC One. Bản 4.2.2 mình dùng là bản leak, chưa phải chính thức những cũng đã rất hoàn thiện, máy chạy mượt và đặc biệt là khá mát, thời lượng pin lâu.

Sau một thời gian dùng thử thì mình đủ tự tin để giới thiệu bản Android 4.2.2 leak này, nó đủ ổn định để sử dụng lâu dài. Vì thế nếu root với bạn không phải là vấn đề lớn thì nên dùng thử bản này để có nhiều trải nghiệm tốt hơn. Có 2 lựa chọn cho Android 4.2.2 Jelly Bean:
  1. Bản gốc, không chỉnh sửa: HTC One *STOCK* ROM | 2.17.401.1 | Jelly Bean
  2. Bản cook từ bản gốc trên, có thêm vài tuỳ chỉnh, tối ưu: Android Revolution HD 10.1
  3. Cách cài đặt có thể tham khảo tại đây.
Bản thân mình dùng bản số 2, thấy nó khá ổn định, máy chạy mượt và đặc biệt là không nóng. Nếu bạn dùng bản số 1 mà thấy không ưng ý thì chuyển qua bản số 2 mà dùng nhé. Giờ thì đi vào chi tiết:

Độ mượt và nhiệt độ

Cảm nhận đầu tiên là máy chạy mượt, các thao tác rất sướng và thoải mái. Thực sự thì đây là bản cập nhật rất đáng để mong đợi và may là tin tức cho biết nó sẽ sớm được tung ra chính thức. Máy chạy mát, đo bằng phần mềm System Pannel thì thấy nhiệt độ trung bình vào khoảng 35 độ, lướt web qua 3G chưa bao giờ vượt quá 40 độ cả. Cùng với vỏ nhôm thì máy tản nhiệt rất nhanh, đang lướt web với nhiệt độ 40 độ, bỏ vào túi quần bạn sẽ không cảm thấy khó chịu, đây là điều mình rất thích. Trong trường hợp máy đang standby thì còn thích hơn vì cầm vào cái máy với cảm giác mát lạnh, sẽ giúp bạn đỡ khó chịu hơn.

Bản rom Android Revolution HD 10.1 thì khác bản Android 4.2.2 gốc là được cài thêm phần mềm Seeder. Bạn có thể vào đây để bật ON chế độ Seeder lag reduction, giúp bạn chạy rất mượt. Nói chung về cảm nhận sử dụng thì bản rom này khá ngon.

Tinhte_HTC One_02.jpg

Các thay đổi về tính năng

Cái mà mọi người hay mong chờ đó là chức năng Menu thì nó đã xuất hiện, cái này các bài trước đã nói nhiều rồi. Sau khi đã chỉnh nhấn giữ Home là chức năng Menu thì bạn cũng vẫn hơi khó dùng, phải làm quen khá nhiều thì mới bấm ngon được, thời gian đầu mình cứ nhấn giữ vào Home thì bị chuyển ra màn hình chính, vì nhấn không được. Sau một thời gian thì thấy cái mẹo này dùng khá tốt: mỗi khi cần nhấn menu thì bạn nhấn giữ vào home, vị trí đầu ngón tay hơn nhích lên trên, mím một chút vào màn hình thì thao tác sẽ dễ hơn.

Tinhte_HTC One_03.jpg

Quick Menu mới: Trên thanh Notification thì bên cạnh phải sẽ xuất hiện icon Quick Menu, nhấn vào đây bạn sẽ truy cập được vào phần quick menu mới. Tuy nhiên có cách khác để truy cập nhanh hơn đó là vuốt 2 ngón tay từ trên xuống. Như trước đây bạn vuốt 1 ngón để mở thanh Notification thì giờ vuốt 2 ngón để mở Quick Menu
Tinhte_HTC One_04.jpg

Quick Menu không chỉ bao gồm các phím tắt mở nhanh chức năng mà còn giúp bạn truy cập nhanh vào phần tuỳ chỉnh của các chức năng đó (3 chấm nhỏ bên cạnh mỗi icon). Bảng Quick Menu cố định, các vị trí không thay đổi được, tuy nhiên nó khá đầy đủ các tính năng cần thiết, thế là đủ rồi. Góc trên cùng là Avatar của bạn và bạn có thể để hình bất kì vào đó, góc dưới cùng là phím để chụp hình màn hình nhanh.

Quảng cáo

Tinhte_HTC One_05.png

Có một điều đáng tiếc là phần Navigation trong Car đã chuyển về dùng Google Maps Navigation chứ không phải HTC Navigation. Tuy nhiên do đây là rom leak chứ không phải là bản chính thức cho HTC One Việt Nam nên cũng chưa khăng định được có đúng hay không. HTC Navigation dẫn đường tốt và có data offline, khá hơn Google Navigation phải online.

Tinhte_HTC One_05.jpg

Anh em nào có dùng bản này rồi thì cho thêm ý kiến nhé 😃 Hiện mình vẫn đang dùng HTC One vì thế ai có thắc mắc cứ hỏi, mình sẽ trả lời ngay dưới đây.
282 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có vẻ đẹp & hơn hẳn bản rom cũ! 😁
Thật tình k muốn root em One nhưng chắc phải root thôi, ko thể nào sống ntn được, ko chờ được rồi ._.
Hóng quá.............
p/s: Em thích sự nhẹ nhàng nên đó giờ k muốn root, các bác đừng ném đá bảo xài Android là phải root nhá 😃
@pinbacninh_city bác bảo hành rồi ak mà sao hiểu rõ vậy , trước mình thường lo sợ không được bảo hành , giờ thì yên tâm hơn rồi vậy bác biết còn hãng nào root vẫn được bảo hành không vậy , chỉ giùm với để lần sau mua ở những nơi như vậy cho an tâm
@nguyễn thế duân Mình toàn dùng HTC chỉ biết mỗi HTC thui bạn🆒
lekry
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vitquay02 fix lại cho bác là hiện nay đã có cách ko hiện cái re-locked luôn rồi nha.
@thongtg_2007 Bác có tâm sự thầm kín giống em ghê. Trc dùng s3 root riếc suốt ngày. Giờ sang htc hơi lạ + thêm khó sửa chửa nên chưa dám xuống tay.Công nhận android mà không root nó cứ tù túng thế nào ấy 😃

Sent from my HTC One using Tinhte.vn
tommycat
TÍCH CỰC
11 năm
Hàng ngon...làm phát thử thôi
Bác thớt cho em mượn máy mới thử được chứ 😃
@Dongkara Mình cũng đi mượn ấy =))
Phải up thử ngay để cảm nhận mới được 😃. E thấy rồi cơ mà hốt không dám thử 😁
Đợi bản chính thức là xúc ngay
xtmg1
CAO CẤP
11 năm
siêu phẩm mà cũng cần seeder 2.0 à ?hjhj
@xtmg1
Cái seeder này mình dùng thử trên S4 chả thấy tác dụng gì, chỉ thấy hao pin hơn
PIN thế nào ạ bác?
ablyboy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@noipvn PIN THÌ THUA ỊIP5 NGANG NGỬA S4
@ablyboy Cụ thể đi bác
Sài 3G lướt web dc bao lâu 😃
@ablyboy Tôi chẳng hiểu bạn nghĩ thế nào. Ip5 màn hình 4", chỉ đạt Hd, còn này 4.7 và s4 là 5" màn hình Full Hd. Thì theo bạn bên nào đốt pin hơn. Nói không chịu suy nghĩ.

Sent from my HTC One using Tinhte.vn
minoan
CAO CẤP
11 năm
chúc mừng HTC tìm lại đỉnh cao
ablyboy
ĐẠI BÀNG
11 năm
CẦN CHO EM HTC ONE 1 TOPIC !
Đang thèm con One này qá mà cứ post bài lên suốt...Y_Y
Nhanh quá, mới mà tinh tế đã trên tay bản 4.2.2 của em nó roài, bá đạo quá
halowen_pcd
ĐẠI BÀNG
11 năm
Camera có đc hiệu chỉnh lại chụp ngày ngon hơn k anh
@halowen_pcd tặng bác mấy cái hình chụp bằng htc one với android 4.2.2
2013-06-08 08.57.21.jpg
2013-06-08 09.17.47.jpg
2013-06-10 14.09.07.jpg
@vuhai6 hình chụp htc one nghe 4mp có vẻ chuối nhưng lên máy tính xem thì nét quá. ngon hơn mấy con 8mp đời trước. zoom lên ko hề vỡ nhiễu. tốt thật, còn thiếu thay được pin thui
SilverChick
ĐẠI BÀNG
11 năm
không có máy mà thử 😔
zimihieu
TÍCH CỰC
11 năm
đỉnh của vip
binhnn
CAO CẤP
11 năm
trông đẹp thía