Dùng thử dịch vụ chuyển nội dung ghi âm thành văn bản bằng AI
Didu
1 nămBình luận: 91
Dùng thử dịch vụ chuyển nội dung ghi âm thành văn bản bằng AI
Hệ thống gỡ băng cuộc họp là tên gọi cho một dịch vụ chuyển những nội dung ghi âm thành văn bản của VAIS (Vietnam AI System). Đây là dịch vụ dành cho những người dùng hay phải dự những cuộc họp, thuyết trình, giảng dạy và cần ghi chép lại từ những lời phát biểu đó thì họ có thể ghi âm và upload lên đây để hệ thống tự động chuyển thành văn bản.

Khi truy cập vào gobang.vais.vn, bạn sẽ có thể upload file âm thanh bất kỳ để chuyển nó thành văn bản. Dù nó có thể nhận diện rất chính xác giọng nói để thành văn bản nhưng nếu có từ hai giọng nói cùng lúc thì có thể sẽ bị ảnh hưởng. Mình đã thử hai file bao gồm một đoạn ghi âm trực tiếp từ microphone và một đoạn mình thử dùng iPhone ghi âm lại từ một đoạn video trên YouTube thì nó đều nhận khá tốt.

Với những đoạn có tiếng Anh, hệ thống AI sẽ cố nhận những từ phổ biến như USB, YouTube, Zalo, WiFi... còn với những từ khó hơn thì nó không nhận diện được và chuyển thành một từ tiếng Việt hoặc đại loại ký tự.

Screen Shot 2019-12-25 at 3.12.27 PM.png
Screen Shot 2019-12-25 at 3.13.02 PM.png
Sau khi hệ thống chuyển thành văn bản, một cửa sổ chỉnh sửa nội dung sẽ xuất hiện giống Word hay Google Docs để bạn chỉnh nội dung. Khi click đúp vào một đoạn có dấu chấm câu, hệ thống sẽ tự bôi vàng và phát đoạn âm thanh tương ứng đoạn đó để bạn đối chiếu xem nội dung đã khớp với lời phát biểu.

Screen Shot 2019-12-25 at 3.14.30 PM.png
Các công cụ chỉnh sửa đủ dùng cho nhu cầu cơ bản, bạn có thể tách đoạn, chọn kích thước tiêu đề, bôi đen, in nghiêng... Sau khi nội dung đã chỉnh sửa xong, bạn có thể lưu nó vào máy tính dưới file Word. Cái hay của nó là bạn có thể chỉnh sửa nhanh đoạn văn bản để dùng luôn, trong những trường hợp khẩn cấp.

Screen Shot 2019-12-25 at 3.11.53 PM.png
Sắp tới sẽ k còn lý do gì để đổ lỗi cho thằng đánh máy nữa.
VAdaihiep
TÍCH CỰC
1 năm
@Zamoss Google chưa có dấu chấm câu.
@Sfvnthanh :p
@Zamoss Hi bạn, phần mềm này của Google cho phép bạn voice-typing (gõ bằng giọng nói - thay vì keyboard), độ chính xác đạt 95% vì micro đặt sát miệng và gần như không có nhiễu (tiếng ồn, nhạc to, v.v..) và bên mình triển khai cho Quốc hội cũng ra kết quả tương tự hoặc tốt hơn 😁.

Tuy nhiên, tính năng "bóc băng" (chuyển giọng nói thành văn bản) từ file ghi âm thì bạn lại phải trả tiền cho Google và độ chính xác chưa cao, chưa kể bạn phải cắt file ghi âm ra từng phút một, khá bất tiện đó. Bên mình không dám nhận công nghệ tốt hơn Google, nhưng bên mình đã đóng gói sản phẩm để có tiện ích cho người dùng nhất :D. "Bổ + Ngon = Không rẻ" được á ^^.
NgocHuyPAV
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Zamoss tính năng dịch từ audio file mp3 như này của VAIS thì quả thật đến giờ chưa có phần mềm nào làm được! Dù còn nhiều lỗi nhận dạng tuy nhiên như vậy cũng đã là quá ổn rồi.
bobocha
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Didu mình không tạo được account
Screenshot_2019-12-25 Hệ thống gỡ băng VAIS.png
huymam98
ĐẠI BÀNG
1 năm
@bobocha Mình cũng v luôn, không hiểu lí do
Anh em sẽ nhàn ngón tay hơn nhiều
Rồi thông tin cuộc họp bị nó lấy nghe hết ko
Nhận diện giọng nói mà cũng gọi là AI cho hoành tráng.
tigerczar
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Nguyễn ThanHùng chắc thằng này cũng chả biết AI là cái gì !
@Nguyễn ThanHùng thế theo ông AI là cái gì 😃
phongvan00
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Nguyễn ThanHùng Mẹ, toàn lũ ngáo AI mà
spamspam
TÍCH CỰC
1 năm
@Nguyễn ThanHùng Ngu mà thích thể hiện là đây chứ đâu, chả phải tự nhiên mà Google xếp Speech To Text vào nhóm AI & Machine Learning

Còn thể hiện như giỏi hơn người ta. Người ta có sản phẩm để người ngoài dùng rồi đấy, ko biết bạn có thành tựu gì rồi nhỉ
duythanhny
ĐẠI BÀNG
1 năm
Hữu ích cho ng lười gõ viết như mình 😆
nh0cxip0
ĐẠI BÀNG
1 năm
Mình thì xin có dịch vụ nào hay free chuyển văn bản thành giọng nói không. Đừng bảo google AI nha
HyH
TÍCH CỰC
1 năm
@nh0cxip0 Thằng khác hỏng được chữ gì
@nh0cxip0 Chứ họ làm ra phải thu phí chứ biết bao công sức mà nó cho xài free sao được bác 😁
@ngokimphuc Đòi free rồi sau đó một thời gian thấy data bị bán lại nói là lừa đảo, chắc cả team làm ứng dụng hít không khí để sống
@nh0cxip0 Free cái này thì sẽ mất cái khác. Hoặc hiệu quả không cao, hoặc thiếu bảo mật dữ liệu.
chứ mấy dự án như này, ai hơi đâu mà đi làm Free
rungvang
TÍCH CỰC
1 năm
Có đăng ký đc đâu
Hay nhỉ,giờ mới được biết.
Quá amhay
LuuVanCM
ĐẠI BÀNG
1 năm
Sắp tới có gì sai thì đỗ lỗi cho AI hợp lý quá
tyller end
TÍCH CỰC
1 năm
v~, đăng kí xài google cloud là có ngay 300 USD trong 1 năm free dùng tất cả dịch vụ,
Quang Teu
ĐẠI BÀNG
1 năm
@tyller end Dùng free trong khoảng 300 USD đó thôi
k0dangkyduoc
ĐẠI BÀNG
1 năm
Sao mình không đăng ký tài khoản đc vậy mọi người ơi
duongdbdh
ĐẠI BÀNG
1 năm
Các bác lên down app Voice Note của Viettel mà xài trực tiếp trên điện thoại luôn, thấy cũng ổn. EB7DF5F9-B5EA-48FB-BDB8-2524E80BE437.png
@duongdbdh thử 2 hôm nay, tuy còn lỗi nhưng như thế là quá tốt rồi
DrHou07
ĐẠI BÀNG
1 năm
Dịch vụ hay
vantung_h
ĐẠI BÀNG
1 năm
Thú vị ấy nhỉ
xuanlinh
TÍCH CỰC
1 năm
Công cụ này cũng hữu ích cho 1 số trường hợp

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019