Dùng thử dịch vụ thuê xe đạp tự động ở Singapore: Dễ và nhanh, giá 16 ngàn đồng 1 giờ
Nam Air
4 nămBình luận: 129
Dùng thử dịch vụ thuê xe đạp tự động ở Singapore: Dễ và nhanh, giá 16 ngàn đồng 1 giờ
Hôm rồi có dịp đi Sing, mình thấy có dịch vụ cho thuê xe đạp hay quá nên dùng thử, nếu anh em cũng chưa biết thì có thể tham khảo nhé. Mình thấy có khoảng 2-3 dịch vụ cho thuê xe kiểu này ở Sing, xe họ cứ để ngoài đường thôi, bạn muốn thuê của hãng nào thì cài app của hãng đó về và thuê.

Yêu cầu tối thiểu để thuê xe đạp tự động kiểu này:
- Bạn phải có smartphone chạy iOS hoặc Android
- Điện thoại phải có kết nối internet
- Bạn phải có thẻ tín dụng

Quy trình thuê xe rất đơn giản

Quảng cáo

Các bạn cài app của hãng xe, trong trường hợp này là mình dùng app của Mobike để thuê xe của họ, khi chạy app thì họ sẽ yêu cầu ta đặt cọc 49$ đô Sing, số tiền này sẽ được hoàn lại khi bạn yêu cầu, họ nói yêu cầu đặt cọc để khách thuê xe có trách nhiệm và văn minh hơn.

Sau khi đặt cọc xong thì các bạn chỉ việc quét mã QR cái xe là khóa tự mở, và các bạn tha hồ đạp đi chơi.

Nếu quanh bạn không có xe, bạn có thể tìm xe bằng ứng dụng của họ.

Mình thấy xe người ta đi xong cứ đậu đại ở đâu đó cũng được, nhưng Mobike nói nếu đậu ở chỗ có ký hiệu chữ P thì sẽ văn minh hơn.

Cái cụm khóa này mình nghĩ nó có sim để kết nối mạng, có GPS để biết vị trí xe, sau khi quét QR thì khóa tự động mở

Khóa và các bộ phận dùng điện của xe sẽ lấy điện từ mặt trời

Giá thuê xe theo mình là rất rẻ, 1 đô Sing (tầm 16 ngàn) cho 1 giờ, các bạn thuê nửa giờ thì nửa đô Sing.

Quảng cáo

Đạp xe tới đâu đó và muốn ngưng thuê thì bạn chỉ việc cài khóa thì chuyến đi sẽ kết thúc, hệ thống sẽ ghi nhận và trừ tiền vào thẻ của bạn chứ không phải trừ vào tiền đặt cọc nhé.

Mình thuê xe và đạp đi chơi thấy rất hay và tiện lắm, nếu ngày 3/11 tới đây các bạn đi Sing mua iPhone thì có thể dùng thử nhé

Chúc các bạn vui!
Cái này hay nè, diện tích Singapore cũng nhỏ, thuận tiện cho việc đạp xe đi tham quan
@Fbiprohj Chính xác, ngẫm mà buồn. Rừng vàng biển bạc bị khai thác cạn kiệt lọt hết vào tay của mấy anh trên bộ, còn dân thì chỉ ngoan ngoãn nộp thuế thôi
hp2013
TÍCH CỰC
4 năm
@thientuan83 qua sing lần nào cũng thấy đất nó rộng ra hết đó, từ máy bay nhìn xuống cũng thấy quy mô lấn biển của nó là thế nào. 1 là hongkong, 2 là sing và nguồn đất của nó từ đâu thì chắc ai cũng biết.
Thành BMT
TÍCH CỰC
4 năm
@thientuan83 Mấy anh đạo chick việt nam mà sang thì dân sing được đi xe đạp free hết, vì các anh bẻ khóa mỗi xe trong 15 giây thôi à.
boychaoban
ĐẠI BÀNG
3 năm
@htevn ^^ Thung nhãm HIhi
kimthoaduy
TÍCH CỰC
4 năm
Hóng có thanh niên vào cmt:” ở vn 3’ bay chiếc xe.”!
@kimthoaduy Sợ j ko bay 😁
@kimthoaduy Vn thì 15s thôi, cần gì 3p hả thanh niên
Fi Tuấn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kimthoaduy Ở đâu chả vậy
@kimthoaduy ra đảo coto xe vứt đầy đường khác gì bên sing
leanduy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Qua Trung Quốc cái dịch vụ cho thuê xe đạp này trở thành thảm hỏa luôn 😁
leanduy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@0rigami hì, cám ơn bác đã chia sẻ
pisa
TÍCH CỰC
4 năm
@langkhachbinhminh100 Do cty này ko có hệ thống quản lý và bảo mật kém, bên đó có cả trăm cty kiểu này, phá sản vài cái thấm gì.
brits
TÍCH CỰC
4 năm
@leanduy mình cũng từng nghĩ như bạn nhưng rất tiếc là dịch vụ này xuất phát từ trung quốc nhé

ở Sing hiện có 3 nhà cung cấp thì 1 là của Sing (obike) 2 cái còn lại của trung quốc (mobike và ofo)
voicang
ĐẠI BÀNG
3 năm
@0rigami Lúc đầu mình qua Quảng Châu thấy nó chất đống như nghĩa địa xương khủng long. Sau mình vào đến Bắc Kinh Lù thấy xe đạp đẹp đẽ. Rất ủng hộ chủ trương nhưng cần có chế tài phạt nặng đối với các đối tượng cố tình chôm xe.
Hay quá!!! Đơn giản, hiện đại, văn minh, lịch sự.
holale
TÍCH CỰC
4 năm
Ở việt nam làm chắc khó. Có thể xe này sau 30 nốt nhạc ra bùi hữu nghĩa và thành từng cái bánh xe hay bàn đạp, ghi đông... quá.
@gachiennuocmam 1. Có thực mới vực được đạo.
2. Đói cho sạch rách cho thơm!

Hai câu đá nhanh tanh tách. Dân trộm chó, ăn miếng nhục vì đói, thất nghiệp...
Quan lại, diễn viên, ca sỹ, tiếp viên hk.... đi thăm thú nước ngoài thì ăn cắp trộm... chắc cũng đói.
@holale thế bác chưa bao giờ thuê xe đạp đi trong phố cổ Hội An à 😁 xe đạp thường thuê rẻ, chả ai thèm lấy
holale
TÍCH CỰC
4 năm
@king_pro_vip_753 Quê mình mà. Nhưng Sài Gòn hay Hà Nội thì chắc là sẽ khó đấy.
@holale Ở Anh, văn minh nè 😃 IMG_1511.jpg
Vuong Duc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đài Loan cũng có cái tương tự, gọi là oBike (cũng là công ty của Singapore, không biết có cùng Mobike này không, nhưng giống lắm). Hình thức thuê hoàn toàn giống. Mỗi giờ mất khoảng 6k VND
@Vuong Duc bên sing có oBike (singapore). Mobike, OFO (tung của)
Vuong Duc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hoàng Gia Long 21 @Hoàng Gia Long 21 Ubike thì hình thức thuê khác nên mình không nói tới. Thực ra mình cũng hay dùng ubike, đúng là tiết kiệm nếu dùng thời gian ngắn, nhưng về tiện thì oBike này tiện hơn, vì không phải trả xe đúng trạm.
Vuong Duc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@PO8888 Nó còn nhiều khi miễn phí nữa cơ bác ah 😆
Hay nhỉ, diện tích nhỏ thì hợp lý
bigbangn91
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay, cộng đồng càng văn minh và ý thức thì càng có nhiều dịch vụ tự động đa dạng và càng nâng cao tính văn minh lên
@bigbangn91 Và đặc biệt càng rẻ vì ít phí quản llý. Cả người bán và ng sd dịch vụ đều được lợi.... là cái lợi của toàn xh. Những nghành nghề theo mình ko nên tồn tại và ko cần tồn tại là công an, bảo vệ, trông giữ, nhà máy sx ổ khóa, ... vì nó ko phục vụ lợi ích con ng, chỉ do cái xấu xa của con người mà mọc ra thôi
xtmg1
CAO CẤP
4 năm
@TYA Nhìn lại xã hội việt nam thấy buồn, dịch vụ bảo vệ phát triển nhiều và nhanh như nấm sau mưa, phải chăng lòng tin giữa con người với nhau đã mất đi
rickyvietnam
ĐẠI BÀNG
4 năm
Việt nam mà để ngoài đường kiểu này chắc nó đập phá mang đi bán sắt vụn hết quá.
Thomas6688
TÍCH CỰC
4 năm
@rickyvietnam Tq nó đầy ra làm giàu ghê lắm bác, Jackma ;)))
@rickyvietnam Vì thế chúng ta đang phải trả phí cho công an, bảo vệ, phí gửi xe, tiền mua ổ khóa, còi báo chống trộm.....v.v toàn thứ ko mang lại lợi ích gì. Ước gì người vn sống với những câu nói đầu môi lưỡi "đói cho sạch, rách cho thơm", "chết vinh còn hơn sống nhục", "lời chào cao hơn mâm cỗ"...
Hồi đi công tác bên này thấy dịch vụ này hay quá chừng. Thể hiện xã hội rất văn minh và có ý thức. Mà bên sing thấy đạp xe trên vĩa hè ko à, mà họ đạp văn minh, thấy người đi bộ thì đạp sau lưng chậm hoặc bấm chuông. Người đi bộ thấy xe đạp thì nhường và sẽ nhận được lời cám ơn của người đạp xe.Vĩa hè thì luôn làm khoảng dốc cho xe đạp và xe lăng. Chứ vĩa hè vn thì bố ông xe lăng nào đi được.
Vickk
TÍCH CỰC
4 năm
@warmboy24 Ở vn mà làm dốc vỉa hè thì tha hồ xe máy đi nhé, nói chung ý thức kém thì mãi không phát triển được. 😃
skullofanh
TÍCH CỰC
4 năm
Ngon, gặp đi lòng vòng chụp hình thi đi xe đạp vầy ngon và tiện hơn nhiu so với đi bộ :v, gặp mà thuê càng lâu giá càng re thi tốt nữa..vd: 1h là 16ngan, nếu 2h còn 24 ngàn thi quá ngon...
Thomas6688
TÍCH CỰC
4 năm
@skullofanh Tq có 1 tệ/1h, 3500vnd mình thôi mà,,,,
chongao2k5
TÍCH CỰC
4 năm
Ở Mỹ chắc còn cái khung xe! Ở Đức chắc còn mỗi ổ khoá! Ở Nga chắc xe cháy còn khung! Ở Pháp chắc còn cái giỏ...
chongao2k5
TÍCH CỰC
4 năm
Tiếc là xe này ko cho lên MRT đc! Nếu cho lên MRT đc thì có khi 1 chiếc xe đạp đi khắp cả nước!
futurex125
TÍCH CỰC
4 năm
Vui vẻ cho khách du lịch thì quá ngon và tiện.
Ở HN, xe máy vẫn quá nhiều (khoảng 5tr), căn bản nó rất cơ động, chở được max 2 người nữa, chở được hàng nặng, nên giả sử không có trộm cắp đi, thì dịch vụ này cũng chỉ phát triển ở đối tượng khách du lịch và học sinh vinh viên là chính.
Với học sinh sinh viên, thì nếu tính đến đi bằng xe đạp, thì gia đình mua luôn chứ ko cần thuê làm gì cho tốn kém mà ko chủ động được (giờ tan trường mà mở app ra tranh nhau tìm xe "đậu" vỉa hè thì chắc đánh nhau vỡ đầu.
Tóm lại chỉ có ích cho khách du lịch.
boychaoban
ĐẠI BÀNG
3 năm
@futurex125 có lý nhỉ!
Ở VN thì bao mất xe 😁
chongao2k5
TÍCH CỰC
4 năm
@NganTran85 Ở Mỹ cũng thế! Cứ gì ở VN mới mất!
boychaoban
ĐẠI BÀNG
3 năm
@chongao2k5 ủa ở Mỹ cũng mất nữa hả ! hic ! cuộc đời tin vào " chỗ mô"
Bên Bắc Kinh cũng có xe này, 3k5 chạy mệt thì nghỉ, k giới hạn thời gian, chỉ có điều vức xe bừa bãi, thêm nạn hôi... yên xe
volleyballkh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đài Loan, Nhật thì xe đạp được đi chung lối đi bộ. Còn ở VN thì đi chung xe máy, ô tô cũng ớn ăn. Thấy nó múc mình lúc nào không hay.
Các bạn qua Sing nếu không thích đi xe đạp thì có thể thuê scooter đi cũng vui lắm. Dịch vụ thuê Scooter cũng khá giống với thuê xe dạp, các bạn cài app PopScoot vào rồi tìm xe và thuê thôi.
sib
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái này Taiwan đã có từ lâu rồi. Rất thích sử dụng dịch vụ này

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019