Dùng thử eGPU với Intel NUC đời 8: ngon nhưng chưa ngon lắm, chơi tạm ổn game ở high setting 1080p
Nam Air
3 tháng trướcBình luận: 96Lượt xem: 15.342
Nhỏ gọn thì build sff hoặc chơi luôn laptop gaming. Chắc giá cũng ngang con egpu+vga.

Còn mod muốn khổ râm thì không nói tới 😅
@vuanhk10 Cũng đang nghĩ tới phương án đó nè bác.
chợ máy tính cũ, với giá của cái con NUC mà chủ thớt mau cho con học là kiếm được con chơi game ngon lành cháo phở rồi.
@nemesistan Lấy giá đồ cũ so với giá mới thì so tám mùa quýt chưa xong bác ơi.
_ Lưu ý là Thunderbolt 3 của Intel NUC 8 là 40 Gbps không sai, nhưng nó có 2 khe và nếu dùng cả 2 thì sẽ bị chia đôi băng thông, muốn max băng thông thì chỉ được dùng 1 khe thôi. Chủ thớt confirm lại setup nối như thế nào nhé 😃
@iceteazz Cái NUC này chỉ có 1 cổng C/ThunderBolt thôi bác.
@Nam Air _ Ừm vậy là khác với dòng mình search ra ^^
con egpu này to vậy, nhìn tay chủ thớt thì kích thước này tương đương với con pc itx tôi đang dùng cấu hình 9900k vs 2080 s
@Congnghecuaanh Đúng luôn bác, cái box to gần bằng 1 cái case macro ITX
@Nam Air phân khúc này chắc nhắm đến người dùng laptop, bình thường ai mua cái này 😃
Chủ đề bài này khá thú vị, nhiều người quan tâm. Có điều cách viết hơi lụng cụng, chi tiết thừa thải. Thuần đưa thông tin cũng không mà xây dựng thành câu chuyện cũng ko ra đầu không ra đuôi. Tự nhiên mua máy cho con học mà toàn là ông bố đem ra chơi game, test cấu hình tá lả. Lại còn xàm xàm, corona học online "đợt đó", "anh em còn nhớ không" làm như câu chuyện lâu lắm nhưng đầu câu lại nói "cách đây 2 tháng" nghe buồn cười!
@yushikara Có cười là vui rồi hehe
GPU chủ yếu dùng để test game 😔
Năm ngoái làm con dell optiplex 7050 micro cũng tầm 13-14tr. Về cắm thêm ssd nvme nữa chạy phà phà. Nhìn chung nhu cầu làm việc vậy là ổn, nhỏ gọn, đẹp, ít chiếm chỗ. Chơi game thì đã có ps4 + switch chẳng chơi game pc mấy
Nhìn thì rõ ràng là nghẽn cổ chai, băng thông eGPU không thể khai thác hết được hiệu năng của con Vega 64 rồi 😃 Mình xài dàn Vega 56 + Ryzen 7 1800X thì khi Bench bằng 3DMark hiệu năng đã ngang dàn GTX 1080 + Ryzen 7 1700X của vợ mình 😃
Em có đọc 1 bài anh @Nam Air chia sẽ về con eGPU này khi cắm với Mac. Tại bài trước anh có chia sẽ là nó chưa được ngon lắm khi test render clip, vậy khi connect con eGPU này với NUC thì hiệu năng có ổn hơn không anh?
Hiện e đang dùng 1 máy E7510 card Quadro M2000M nhưng vẽ autocad thì vẫn lag lắm, nên cũng đang nghiên cứu thêm về eGPU kiểu này để cải thiện hiệu năng. 😁
@thienloc20 Theo mình hiệu năng NUC cải thiện khá hơn khi cắm eGPU so với cắm vào mac
Đây gọi là nhiều tiền nhưng thích sống khổ.
Học online thì cái điện thoại là ok rồi, không thì 12tr mua luôn cái laptop cho dễ dùng.
Và tiền mua cái egpu kia là sắm đc case chơi game cực ngon rồi.
Kết luận là nhà bác rất coa điều kiện 😃
Giá đắt
cồng kềnh
làm quả nuc hades/ canyon cho r
Cũng đang dùng NUC thế hệ 8 nhưng là core i 3 NUC8i3BEH...
Chơi vui thôi chứ ko kinh tế bằng ráp máy mới
Trước mình cũng nghĩ tới eGPU, laptop xách đi làm, về nhà cắm eGPU chơi game thì tiện đôi đường. Nhưng qua mấy bài của bác về eGPU thì chắc mình phải tính đường khác. Thankyou!
@Fivelions Mình cũng thấy là không ngon lắm kkk
Ngon vãi
cho mình hỏi là mình đang xài con Macbook 16. Cũng có nhu cầu mua một GPU ngoài như vầy thì dòng nào ok ta?
@tlzlord Không ngon đâu kkkk. Bác xem bài này chưa

https://tinhte.vn/thread/tren-tay-va-dung-thu-egpu-cam-amd-vega-64-macbook-pro-16-khong-nhu-ky-vong-cua-minh.3135990/
@Nam Air vừa xem xong. Căng thật.
@Nam Air Mình vừa coi clip này
. Review MBP 16 + eGPU vs MPB 16 ko eGPU vs Mac Pro.

Thấy kết luận nếu gaming thì eGPU dc ok hơn, nhưng các tác vụ render thì do data phải qua lại cáp thunderbold nên tính ra là chậm hơn tự MPB 16 handle.
@tlzlord Render chậm bằng 1/3 luôn đó bác kkk
nói chung là sida lắm. Ha haha
Hết dịch rồi bán con Intel NUC đi chứ làm gì cho khổ!
@Hoàng Đức Dũng Để cho con mình học bài bác ơi
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
0 bài đăng
hemilo+ 167VIPhemilo
10.258 bài đăng
quangthegtvtk49+ 161CAO CẤPquangthegtvtk49
5.413 bài đăng
0 bài đăng
hoangsytai+ 77CAO CẤPhoangsytai
3.553 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156