Dùng thử Link to Text: tạo đường link tới một đoạn văn bản của trang web trên Microsoft Edge

vn_ninja
13/11/2020 13:26Phản hồi: 23
Dùng thử Link to Text: tạo đường link tới một đoạn văn bản của trang web trên Microsoft Edge
Trình duyệt Microsoft Edge mới hiện tại trên Windows 10 hiện dùng chung một engine Chromium như Google Chrome. Vì dùng chung nhân nên 2 trình duyệt này sẽ chia sẻ nhiều bộ tính năng giống nhau, chỉ khác về lịch trình phát triển và ra mắt từ Microsoft và Google.

Google Chrome hiện đang phát triển một tính năng gọi là Scroll to Text Fragment, giúp tạo đường link đến một phần văn bản cụ thể trên một trang web để chia sẻ với người khác. Người nhận chỉ cần nhấp vào link nhận được tức thì sẽ được truy cập đến đúng đoạn văn bản được chia sẻ.

Và Microsoft cũng thử nghiệm tính năng tương tự gọi là Link to Text, hiện đang có trên bản Edge Canary. Anh em muốn nghịch thử có thể tải bản Edge Canary theo link dưới đây:

Cài xong mở Edge Canary lên, nhập edge://flags vào thanh địa chỉ rồi ấn Enter để vào trang Expertiments. Sau đó tìm chữ Link to Text, chọn Enabled rồi khởi động lại trình duyệt là xong.

Lúc này ví dụ đang đọc một bài viết dài trên Tinhte.vn, muốn share đoạn nào thì bôi đen xong click chuột phải chọn Copy link to text.

Sau đó gửi link đó cho bạn bè người thân muốn chia sẻ. Người nhận khi nhấp vào link tức thì sẽ được cuộn tới đúng đoạn được share, và đoạn này được hightlight vàng lên luôn, khá tiện.

Tính năng này rất hữu ích khi đọc một bài viết hay trang web dài mà chỉ muốn chia sẽ một đoạn cụ thể nào đó cho người khác. Tiết kiệm thời gian cho cả người gửi và người nhận rất nhiều.

Sắp tới Microsoft Edge sẽ có tính năng này, anh em thấy sao?
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kutenguyen86
ĐẠI BÀNG
3 năm
😘😘😘
Pop-up
TÍCH CỰC
3 năm
tinh năng hay thế. Trước mình gửi tin nhắn cho bạn bè người thân toàn phải làm 2 bước, giờ có công cụ như này thì tiện hơn bao nhiêu.
Trước thường gửi link. Chụp màn hình và khoanh tròn
vinhokss
TÍCH CỰC
3 năm
hay đấy như kiểu thêm đoan thời gian trên youtube đỡ phải tua
Rất hay ho và thú dị
Cũng tiện nhỉ
Chrome có không vậy không ae?
hipppo
CAO CẤP
3 năm
Cái này gần giống với Google Search ngày xưa, khi click vào cache thì nó sẽ bôi vàng phần text liên quan đến cái mình tìm kiếm.
Mình vẫn chưa hiểu. Có mất phí gì cho google k nhỉ. Chả nhẽ nó phát triển cho Microsoft xài
@Bơm Lốp Tàu Hỏa tình năng này về kỹ thuật dễ mà, M$ tự làm cần gì google
amio1st
TÍCH CỰC
3 năm
@darklight_vtp Cái nì có từ trước rùi phải mới đây đâu :v. Trước cả khi Ms chuyển qua nhân Chôm.
BB Tran
TÍCH CỰC
3 năm
tính năng hay
oxechip
TÍCH CỰC
3 năm
mấy này tìm google cũng thấy có đoạn bôi màu vàng vậy, thích quá trời.

vụ này khoái
qwarl
TÍCH CỰC
3 năm
klq đến bài các bác cho hỏi cả đt và máy tính đều dùng edge thì có tính năng tiếp tục trên đt ko ạ, đang lướt web trên đt chuyển sang pc thì có mà ngược lại chưa thấy ạ
@qwarl có nhé bạn. Trên trình duyệt Edge của PC, bạn nhấn vào dấu ... ở góc trên bên phải, chọn Share, sau đó chọn Your Phone là được nhé
qwarl
TÍCH CỰC
3 năm
@Nguoi tinh nguyen tks bác ạ, h em mới để ý thấy cái đó😁
TonyWu
CAO CẤP
3 năm
Cái link gửi như vậy sẽ dài thòng, rất dễ tưởng nhầm như các link Phishing gửi để tìm nhạn nhân click vô...
Hay thế 👍
dzungntd
TÍCH CỰC
3 năm
Mỗi tội chưa có đồng bộ Hist 😔
cũng tiện thay vì phải vào code đặt #
HoangLTB
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tính năng quá tiện luôn
LinhVN1807
TÍCH CỰC