Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dùng thử pin Macbook Air 2018: làm việc văn phòng 6 tiếng, Photoshop hơn 5 tiếng

MinhTriND
8/4/2019 5:28Phản hồi: 185
Dùng thử pin Macbook Air 2018: làm việc văn phòng 6 tiếng, Photoshop hơn 5 tiếng
Chiếc Macbook Air được mình sử dụng trong bài test này là phiên bản trang bị 16 GB RAM và có bộ nhớ trong 512 GB. Máy được trang bị viên pin 50,3 Wh và theo công bố của Apple, viên pin này đủ cho nó có thể lướt web không dây trong 12 tiếng và đạt 13 tiếng xem phim liên tục thông qua iTunes. Có thể vì điều kiện dùng khác, nên số liệu mà mình thu được sau những bài test không được như những gì mà nhà sản xuất nói.

Kết quả kiểm tra chứng minh bạn có thể sử dụng Macbook Air 2018 để làm việc văn phòng (lướt web, gõ văn bản và dùng một xíu Photoshop) cỡ 6 tiếng, xem phim online hơn 6 tiếng, trong khi thời gian mà bạn có thể dùng máy để chỉnh ảnh qua PTS là khoảng hơn 5 tiếng rưỡi một chút. Dưới đây sẽ là những thông tin chi tiết hơn về quy trình đánh giá pin và một số dữ liệu cụ thể về thời gian sử dụng pin của Macbook Air 2018, mời các bạn theo dõi.

Một số lưu ý về thông số của máy trong quá trình test:

* Độ sáng màn hình luôn duy trì mức 100%, độ sáng bàn phím 100%
* Môi trường thử nghiệm: ngoài trời và phòng máy lạnh, nhiệt độ dao động từ 27℃ - 31℃
* Các phần mềm sử dụng trong quá trình thử nghiệm: Safari, Evernote và Photoshop

Quy trình thử nghiệm:

Sạc đầy pin cho máy, tiến hành lướt làm việc (Gõ văn bản + Lướt Web + PTS nhẹ) cho đến khi hết pin và tương tự như vậy đối với các tác vụ khác.

Thời gian làm việc văn phòng - 6 tiếng

Sở dĩ mình không thực hiện bài test chỉ lướt web nhằm cho ra thời gian cụ thể vì thực tế ít ai dùng máy tính chỉ để lướt web mà không làm gì khác. Chính vì lẽ đó, mình quyết định sử dụng nó để phục vụ cho công việc hàng ngày của mình, đó là mở cùng lúc Evernote, kết hợp với Safari đi tìm tin và dịch cho anh em đọc. Cứ mỗi một bài sau khi viết thì mình mở Photoshop lên để chỉnh lại hình cho đúng tỷ lệ, vậy thôi. Mỗi một tiếng trôi qua, mình đều ghi nhận lại xem hao hụt bao nhiêu pin. Kết quả là với bài test mô phỏng công việc của một biên tập viên như mình thì viên pin của Macbook Air 2018 đáp ứng được khoảng 6 tiếng làm việc. Với tầm ấy thời gian sử dụng thì với đại đa số anh em văn phòng, viên pin này quá đủ đáp ứng.

Thời gian dùng Photoshop - 5 tiếng 43 phút

Cấu hình của Macbook Air mới đủ đáp ứng nhu cầu xử lý đồ họa cơ bản, và mình cũng có thể dùng máy để làm việc với Photoshop xem được bao lâu. Mình thử tải một cái Infographic tiếng Anh về để Việt hóa nó, mọi thao tác với Photoshop cũng khá đơn giản chẳng hạn như dùng content-aware rồi thêm text chứ cũng không có sử dụng gì quá phức tạp. Ngoại trừ giai đoạn từ 100%, trung bình cứ 1 tiếng thì máy tiêu tốn 18-20% pin. Vậy là sau 5 tiếng 43 phút, máy hết pin.

Quảng cáo

Thời gian xem phim online - 6 tiếng 14 phút

Mình dùng Safari và mở Youtube để xem mấy cái phim tài liệu của BBC hay DW Documentary, cùng lúc đó thì cũng đo thời gian xem mỗi tiếng thì hao hụt bao nhiêu % pin. Kết quả bạn có thể thấy qua biểu đồ trên, thời gian xem phim online liên tục của Macbook Air 2018 là 6 tiếng 14 phút.

Thời gian sạc

Apple tặng kèm bên trong hộp của Macbook Air mới adapter sạc có công suất 30 Watt và mình tất nhiên là dùng củ sạc này để test. Theo quan sát của mình, ít ai cắm sạc máy tính qua đêm như kiểu sạc điện thoại mà thường là người ta vừa sạc vừa dùng. Chính vì vậy, mình quyết định chờ cho máy cạn pin, cắm sạc, sau đó vừa sử dụng như bài test đầu tiên, vừa cắm sạc và cứ 20 phút thì đo xem máy lên được bao nhiêu % pin. Tốc độ sạc của máy thể hiện rõ qua biểu đồ bên trên và sau cùng, thời gian để sạc đầy pin là 3 tiếng 11 phút.

Quảng cáo

185 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn chung Macbook Air 2018 ngon, chỉ là cái giá không ngon thôi
khang20
TÍCH CỰC
5 năm
Xcode unity chắc ko nổi vs cái cpu gpu
Hải Laz
TÍCH CỰC
5 năm
@khang20 Xcode thì có gì khó 😆 nhưng mà unity thì chỉ làm đc 3d nhẹ thôi.
choux
TÍCH CỰC
5 năm
@khang20 Xcode mấy cái máy cũ còn làm dược mà bạn
Apple ☑️
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hải Laz unity thì bỏ qua cho lành
Hải Laz
TÍCH CỰC
5 năm
@Apple ☑️ Thì đúng r. Làm nhẹ thì đâu có nhu cầu mấy đâu.
saobang978
ĐẠI BÀNG
5 năm
sử dụng đa tác vụ như bác chủ thớt trên mà máy trụ được khoảng 8h thì tốt. Chứ 6h thì cũng chưa được ổn lắm. Vì như mình ra ngoài chỉ thích mang theo mỗi máy tính chứ ko thích mang theo sạc. cho nên có nhiều lúc ngồi máy tính cả ngày đến tối mới về. Nếu được khoảng 8h thì quá tốt
saobang978
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ahxdtngh Thì mình đang nói thực tế đó. Mong muốn mac nó phải tầm 8h với các tác vụ văn phòng đó. Bây giờ mỏng nhẹ nhiều máy windown 8h đạt được nhé bạn, thậm chí cấu hình cao hơn. Mình hiện đang sài còn asus zenbook đây. Sử dụng các tác vụ được 6 tiếng, máy đã sử dụng được 2 năm, pin báo trai 20%. Chứ lúc mới mua sài được 7h30 bạn nhé. Đang tính mua mac air mà bác thớt chia sẻ thế kia nên lại ko ham lắm
saobang978
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thexteen Bác tìm hiểu lg gam và dòng zenbook, hoặc xps nhé. 8h rất ok. Mà cấu hình còn cao hơn cả mác.
kingtwo
TÍCH CỰC
5 năm
@saobang978 đây là điều kiện 100% độ sáng, 70% thì sẽ ít tốn hơn
@saobang978 Cục sạc của macbook air 2018 nhỏ như cục sạc của con ipad pro mang theo không thấy trở ngại gì. Mac air 2018 xài cổng usb type C nên sạc khá nhanh.
hastock168
ĐẠI BÀNG
5 năm
quảng cáo 12 tiếng bét cung. phải được 10 tiếng chứ. 6 tiếng thì hơi cùi
nttkts
TÍCH CỰC
5 năm
@lucker88 Thì thời gian nó khác nhau do độ sáng đó
saobang978
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hastock168 Kaka. Đúng rùi. 6h hơi hẻo
khanh1810
TÍCH CỰC
5 năm
@lucker88 công nhận em cũng toàn để 50 60% là thấy vừa đủ
100 sáng chói quá, k quen
khuonguyen
TÍCH CỰC
5 năm
đang xài mac pro 2017. nay gõ thử bàn phím mac air 2018.. sướng vl
khuonguyen
TÍCH CỰC
5 năm
@saobang978 Tui đang xài 2017 mà. Gõ gõ thử air 2018 của đồng nghiệp thôi. Bớt ồn hơn nhiều lắm.
saobang978
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khuongnguyenhcm như thế cũng ổn hơn nhiều rùi. Sài mác mà gõ máy cứ kêu tạch tạch nghe hơi vô duyên lắm, nhất là ở trong phòng tĩnh
dovanbao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khuongnguyenhcm Ăn đc thinkpad ko???
khuonguyen
TÍCH CỰC
5 năm
@dovanbao Lần cuối xài thinkpad đã lâu nên mình cũng ko còn nhớ cảm giác trên thinkpad là như thế nào luôn. Chỉ so sánh cũng hãng
Lâu, ngon rồi.
@angle_squall Lâu gì, đời cũ khui hộp sài 9 tiếng là bình thường nha
phongnha2106
ĐẠI BÀNG
5 năm
màn hình để sáng 100% thì sẽ hết nhanh hơn nhiều so với cách test của Apple
@phongnha2106 Các nsx bao giờ cũng test trong “điều kiện lý tưởng”: wifi nhanh & ổn định, ở trong phòng nên mở độ sáng 50% là đủ, người dùng bình thường thì tác vụ nhẹ...
Thế nên cứ lấy time công bố chia đôi, thậm chí chia ba là ra time thực tế sử dụng theo kiểu thả ga như ae mình :v
w810i
CAO CẤP
5 năm
@phongnha2106 Khó vậy cũng nghĩ ra được, thiên tài. 😁
@w810i Chia 2 lần là khá rồi. Điển hình là mấy con Dell xps 13, 15 inches.
fdtre
TÍCH CỰC
5 năm
macbook pro 2017 của t lúc trước cũng quảng cáo vậy, giờ thì 3 tiếng hết pin @@
mr_tam
TÍCH CỰC
5 năm
@fdtre Xàm. Tôi đang dùng 2017 đây. Độ sáng lúc nào cũng auto max luôn. Dùng lv hỗn hợp tầm 6h liên tục mà chưa cạn.
Còn một con 13 đời 2013 đến h pin vẫn 4h ngon ơ.
D.makoto
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khungtanthoi Mình không dùng chạy nặng như vậy bao giờ. Chỉ word, excel, lướt web thôi
fdtre
TÍCH CỰC
5 năm
@mr_tam thử xài imovie hay cấm 1 cái ổ cứng rời type c xem nó tụt như tụt quần không, trong khi t dùng sony vegas của surface pro thì pin trâu hơn rất nhiều .
mr_tam
TÍCH CỰC
5 năm
@mr_tam Dùng mac là mặc định phải dùng imove và cắm ổ rời ah b? Từ khi nào lấy nhu cầu cá nhân để áp đặt tiêu chuẩn cho số đông thế? Như tôi dùng để code thì mọi ng dùng mac phải cài và dùng xcode mỗi khi mở máy à?
//chỉnh sửa video chuyên nghiệp ai dùng imove bh.
Cũng ko hơn thinkpad t560 của em là bao.hâh vẫn cứ vác sạc theo thôi
@ngoinhala ông nội đó mua lap về để vác ngày 8 tiếng bác ơi. hoặc cầm trên tay đi lòng vòng cho ngta ngắm nên cần nhẹ.
@ngoinhala bác cho em hỏi con t540p pin đc ngày 4 5 tiếng ko bác. em ko đo nhưng nhắm con lap em vẽ cad 2d cũng đc 4-5 tiếng. còn macbook air này mà đc có 6 tiếng thì đúng là không đáng mua.
w810i
CAO CẤP
5 năm
@zz jj zz jj Để xem 1-2 năm sau công việc các bác tiến triển tốt, cảm thấy cái gì cũng cần gọn nhẹ hơn, thì hãy quay lại xem cmt của em nhé. :D
@w810i Mới hư cái macbook air 2016, sọc màn hình đang xếp xó. Đầu năm mới bán cái macbook pro qua win xài. Khỏi cần coi. 1-2 năm sau kiểu gì cũng đổi máy vì cấu hình sẽ thay đổi. Dự là mua imac, ra đường chỉ vác mỗi bộ đồ đi. Đấy là khi em vô con vietlol. Hahahaha
Ifan luôn nói riêng pin laptop quảng cáo thì cứ chia 2 là ra số chuẩn. Công nhận ifan rất kinh nghiệm 😁
Nhiều bạn hay bảo các hãng khác quảng cáo pin láo toét nhưng đây Apple chả thế còn gì =))))) cho dù là công bố dưới điều kiện nào thì vẫn là con số mị người dùng. Pin laptop chạy win bây giờ cũng nhiều dòng rất khá.
Bàn về con air 2018 này thì quả là nhiều nâng cấp hấp dẫn, nhưng nếu không bắt buộc dính với MacOS thì cùng tầm giá đó có nhiều lựa chọn ultrabook khác cũng rất tốt
Ganoipho6
TÍCH CỰC
5 năm
tưởng lâu lắm chứ =)) . Hóa ra cũng bt 🆒
@Lucy Heart Filia Ồ vậy để màn hình 75% có thể dùng được 10 tiếng à?
@KeniVinh Có thể 15h..kinh lắm @@
@Guest345 Nổ vậy bác, em thường đặt 50% thôi, vậy dùng liên tục hơn một ngày luôn à, vãi cả pin.
@KeniVinh Mac xài kinh lắm..
Mới thì nó như vậy ,sau một năm sử dụng nó còn 3 h đồng hồ sử dụng thôi. Nhưng đối với fan apple thì kể cả máy có dùng 1 h đồng hồ họ vẫn vui vẻ xếp hàng mua
@Lucy Heart Filia Dở hơi à... xem phim không thôi nói làm làm gì. Nếu vậy con androi cùi cũng làm được nhé.
fdtre
TÍCH CỰC
5 năm
@ngoinhala khi nào bạn có tài sản ảo cần bảo mật thì sẽ hiểu tại sao ngta dùng ios cua macbook và lunix
@Emranhieulam1990 Mày mới dở hơi đấy. T đẻ macbook cho mày ngồi xài auto sáng, khi nào hết pin thì mày về.
Xem
Mày trụ nổi 5 tiếng không chứ macbook của tao đến 7 tiếng auto sáng đấy con điên
@Emranhieulam1990 Chỉ có trẻ trâu thích ngược gió, thiếu hiểu biếi mới bảo Win bảo mật hơn Mac.
Lại còn lái qua Mỹ số 1, Mỹ ko số 1 chả lẽ Nga ngú hay Tàu khựa số 1, chán với mấy đứa trẻ trâu theo cánh tả =]]
fine
TÍCH CỰC
5 năm
Thời lượng dùng pin, theo quảng cáo cũng có vẻ giống windows rồi.
@fine Hình như bạn hơi nhầm. Độ sáng đan test là 100% nhé. Ảuto thì ngon hơn nhiều
c2cancer
ĐẠI BÀNG
5 năm
Để độ sáng ~80% thì t/gian dùng sẽ lâu hơn kha khá đó.
heaven1987
TÍCH CỰC
5 năm
Mac Air 2015 của mình cứ dùng đến 25% pin là sập nguồn. Khá là tệ và pin ngày một ảo... Chắc đến hạn thay pin rồi mà số lần sạc ghi trong hệ thống ~170 lần thôi chứ? Có nên kiện ko cả nhà?
Nói chung là ngon, pin đủ sài, đặc biệt e nó rất sang choảnh.
Cũng tuỳ người nữa, như mình chỉ để độ sáng màn tầm 60%, đèn bàn phím không bật,...
quyit84
TÍCH CỰC
5 năm
@dangnhatanh1412 50-60 là ok, đèn phím thì chỉ để xài ban đêm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019