Dùng thử Quick Look trên macOS 10.14 Mojave: thêm nội dung, crop, xoay hình nhanh

cuhiep
11/6/2018 19:36Phản hồi: 26
Dùng thử Quick Look trên macOS 10.14 Mojave: thêm nội dung, crop, xoay hình nhanh
Quick Look trên macOS 10.14 Mojave đã thêm khả năng chỉnh sửa nhanh hình ảnh, video. Nghĩa là công cụ mà anh em hay dùng để xem hình nhất trên macOS bây giờ có thêm tính năng. Giờ thì chúng ta có thể vẽ thêm gì đó lên trên hình, ghi chú thêm gì đó trên hình, xoay hình, crop hình... Về Video thì chúng ta có thể cắt bỏ hai đoạn đầu và cuối để chọn khúc giữa phù hợp nhất.

Xoay hình:
Ngay khi anh em nhấn space để kích hoạt Quick Look thì chúng ta thấy biểu tượng xoay hình hiện lên ngay trên góc phải trên của hình và chúng ta có thể ngay tức thì xoay hình theo ý chúng ta muốn.

Thêm nội dung nên hình
Bên cạnh nút xoay hình có biểu tượng đầu bút chì, anh em nhấn vào đây để mở menu chính của Quick Look. Khi nhấn vào đây chúng ta sẽ có 7 công cụ để thêm nội dung vào hình cũng như 5 lựa chọn khác nhau về màu sắc, nét vẽ, font chữ...

Cắt đầu đuôi, xoay video (trim):
Khi bạn nhấn nút space (dùng quick look) để xem nhanh video thì bạn có thể xoay và cắt đầu đuôi video rất nhanh bằng công cụ quick look.

Nhận xét:
Với việc thêm các tính năng vào một ứng dụng được dùng rất nhiều Apple giúp cho người dùng có trải nghiệm os hiệu quả hơn rất nhiều. Phần edit này trước đây muốn làm thì phải nhấn đúp vào hình để mở trình preview tức là một ứng dụng khác. Nay tích hợp hẳn vào phần xem nhah thì tiện hơn rất nhiều.
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quick Look giờ trông ngon, trước chỉ cho xem mỗi ảnh, chỉnh sửa phải vào "Preview"
Giờ chỉ cần thêm tính năng next ảnh mà không cần ấn chọn là ngon nhất 😁
Nó có similar với cái paint trên Window ko các bác ? Mình vẫn thiếu cái này trên Mac
@davidquang2012 Nó có vẻ giống với Snipping Tool hơn 😁. Preview của macOS không chỉ có hình ảnh mà còn video, tài liệu... v.v, trong khi Paint chỉ có tác dụng vẽ vào hình ảnh :D
@Penguin Pingu Chờ lên là lên thoy
rất thích update lần này của mojave
atmh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Khoe tiền hả cuhiep!!!
Nhìn giống Ví Sen To
Em thì thích tính năng này khi xem ảnh RAW NEF, load nhanh hơn một chút. Hồi trước xem raw là một cực hình.
Macbook MC976 đã update và phải hạ cấp xuống 😆 Lag vs chậm kinh khủng
@Quang Vĩ 1999 Là đời năm nào vậy bạn? Mình ko biết cách đọc mã của máy. Nếu lên thì xuống có khó ko bạn?
up209d
TÍCH CỰC
6 năm
@trung76 Late 2012, lên xuống như đi chợ thôi chứ ko như iPhone đâu
@up209d Vậy khi nào có Public beta thì lên. Tks bạn
"cuhuiep" :v
Chameleon.
TÍCH CỰC
6 năm
840 lên nói chung ok vì bản đầu tiên mà. Chỉ bị cái máy nóng hơn khá nhiều nên xuống đợi. Nhưng đánh giá chung là bản Mac os tuyệt. Bổ sung nhiều tính năng nhỏ nhưng quan trọng và Quick Look là 1 tính năng tiêu biểu
Lên có bị nóng k mọi người
buihai
CAO CẤP
6 năm
Đang dùng Mac pro 2017 hóng bản chính thức đây, dùng Sierra chán chán rồi, High Sierra lỗi quá nên phải quay về Sie
nitz
TÍCH CỰC
6 năm
@buihai Bạn có cảm thấy nóng hơn so với bản HS không?
buihai
CAO CẤP
6 năm
@Ngô Hiếu Tin Chưa lên đâu, beta lên làm gì ? Cứ bản chuẩn nhất mới lên
thephuong01
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cho em hỏi trong bài này là đang dùng mac pro với màn hình LG hả anh ?
nitz
TÍCH CỰC
6 năm
@thephuong01 Chính xác là Macbook Pro với màn hình LG nhé. không phải Mac Pro
học theo sniping tool của win 10.
mỗi tội win 10 không sửa nhanh được video
minhtuanq6
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quocanh_ltk Phần mềm chỉnh ảnh thì mấy công cụ này là căn bản.. cái nào cũng có. Còn.. học theo Sniping Tool thì.. chắc bạn chưa dùng mac, không biết Quick look nên mới so với sniping tool
kiểu khoe tiền
ngoc1414
TÍCH CỰC
6 năm
@Hưng Xì Bo tiền ấy ra chợ bán đầy đó 😆)
Hóng ngay chính thức
cuhuiep -_-

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019