Dùng thử Safe folder, tính năng giấu file “chính chủ” trên Android

vn_ninja
12/8/2020 14:57Phản hồi: 118
Dùng thử Safe folder, tính năng giấu file “chính chủ” trên Android
Smartphone chắc chắn là một thiết bị cá nhân chứa rất nhiều thông tin riêng tư, quan trọng và đôi khi nhạy cảm của chúng ta, nên nhu cầu dùng các app giấu file trên điện thoại chắc chắn là có. Anh em Android có hay dùng các app giấu file trên smartphone của mình không? Nếu có thì mình xin chia sẻ một giải pháp chính chủ từ Google, đó là dùng app Files by Google.

Google mới đây đang thử nghiệm một tính năng mới trên app Files by Google (gọi tắt là Files nhé) có tên là Safe folder. Đây là một folder đặc biệt để chúng ta có thể giấu các file nhạy cảm vào đây, và muốn truy cập phải dùng mã PIN mới mở được. Tất nhiên app giấu file trên Android thì vô vàn, nhưng app chính chủ vẫn yên tâm hơn chứ đúng không 😁

Hiện tính năng này đang beta nên để dùng anh em phải đăng ký chương trình beta. Vào link app Files by Google trên Play store tại ĐÂY, vuốt xuống dòng Join the beta, chọn Join.

Sau đó chúng ta chờ một chút sẽ thấy app Files có cập nhật, update lên sẽ thấy Safe folder.

Nhấp vào, đặt mã PIN cho folder bí mật này, DONE.

Vậy để giấu file vào đây thì làm thế nào? Ta chỉ cần duyệt trong app Files, sau đó nhấn giữ chọn file, mở menu ba chấm sẽ thấy tuỳ chọn Move to safe folder, nhập mã PIN một lần nữa là file sẽ được lưu vào Safe folder. Có điểm đặc biệt ở đây là mình không chụp screenshot được nên phải dùng điện thoại khác chụp lại :D

Mình thử thì ảnh, video, apk, mp3, thậm chí cả file exe đều oke hết, nói chung chắc không hạn chế các loại file nhé. Ngay khi file được add vào Safe folder thì trên app Files sẽ không thấy nữa nhé, có dùng các trình duyệt file khác cũng không thấy, nói chung hoàn toàn biến mất.

Khi đang ở Safe folder, thoát ra home vào lại cũng phải nhập mã PIN. Vuốt đa nhiệm thì giao diện overview trắng bóc như này.

Quảng cáo

Một điểm mình thấy khá hay nữa là không chụp screenshot màn hình Safe folder được. Mình chụp bằng tổ hợp phím của Android không được, mình dùng app bên thứ 3 thì chụp được nhưng hình ảnh đen thui thế này. Khá bảo mật chứ nhỉ :D

Để move file ra khỏi Safe folder thì vào Safe folder, nhấn giữ chọn file, mở menu ba chấm chọn Move out safe folder là file sẽ trở lại vị trí cũ.

Để đổi mã PIN thì vào phần Settings của app, chọn Safe folder, Change PIN.

Quảng cáo

Cá nhân mình nghĩ nhu cầu giấu file trên điện thoại chắc đa phần chúng ta đều sẽ cần, nên mình nghĩ giải pháp “chính chủ” này sẽ tạo cảm giác yên tâm hơn chút và cũng hỗ trợ nhiều định dạng file. Bên cạnh đó độ bảo mật mình thấy khá ổn, vào lại app phải nhập mã PIN, move file cũng phải nhập mã PIN, không thể nhìn thấy file trong giao diện đa nhiệm, không thể nhìn thấy bằng các app duyệt file thứ 3, không chụp màn hình được.

Còn hạn chế theo mình thì nếu có thêm tuỳ chọn mã hoá file và hỗ trợ thêm các phương thức bảo mật sinh trắc học khác như vân tay và 3D Face như trên Pixel 4 và Mate 30 Pro thì sẽ ngon hơn nữa.

Dùng thử tính năng giấu file Safe folder trên app Files by Google, anh em thấy thế nào?
118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

oxechip
TÍCH CỰC
4 năm
Xíu thử liền, cám ơn B nhiều nhé
Lấy ca
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chà, chắc phim nhật không 😁
@Lấy ca Thì toàn giáo án mới chứa trong đấy chứ đâu 😆
@Lấy ca Chỉ phim nhật thôi ko có AV đâu 😁
Thin Bui
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Lấy ca Hohoho :p
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
4 năm
Cái này dùng Samsung có trang bị từ S6, lên S8 nâng cấp một hình thức khác. Nhưng tính năng cụ thể thì chưa so sánh với tính năng của Google
hitaru02
ĐẠI BÀNG
4 năm
@TaKaMuRo App đó tên gì bác
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
4 năm
@hitaru02 Thư mục bảo mật bạn ơi, tên tiếng Anh thì ko rõ vì mình để tiếng Việt
Bạn dùng máy gì?
Bạn phải enable nó từ bảng điêù khiển phía trên. Hoặc chuẩn nhất là vào từ Cài đặt
The Vi Er
TÍCH CỰC
4 năm
@TaKaMuRo "Secure folder " nhé bạn.
Cái hay là xài giống như 2 IDs riêng biệt cho mọi app. trong đó. Giống chế độ sandybox
@TaKaMuRo Secure folder không chuyển file ra ngoài được, giống thế giới song song vậy :v , ai có biết tới Selinux thì sẽ hiểu.
Safe folder của google khả năng là tính năng mã hóa folder.
Hai thằng bản chất khác nhau.
Himanxim
TÍCH CỰC
4 năm
Secure folder của Samsung đang rất tốt , ngoài việc dấu file, dấu hình ảnh, còn dấu luôn cả app riêng tư
thanh_nhan05
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Himanxim của samsung nó chia thành từng mục riêng, xài tiện hơn, giấu đc cả app 😆
The Vi Er
TÍCH CỰC
4 năm
@hitaru02 Không biết có đặc quyền riêng cho máy SS tương tự mấy app của BlackBerry không
@hitaru02 Trong Cài đặt đó bạn. Bấm vào Thư mục bảo mật, nó sẽ tạo ra cho bạn 1 icon ngoài màn hình.
@Himanxim Nhưng bác vào phần Chăm sóc thiết bị ->chọn mục lưu trữ thì quết lại hiện ra file bác ạ.. Ai đã thử cho mình xin chỉ giáo
cần google tích hợp tính năng khoá app đỡ phải cài app bên thứ 3
@eragonhnn Tích hợp luôn chạm khóa màn hình cho đỡ hao mòn phím cứng.
cupido
TÍCH CỰC
4 năm
Cảm giác hiện giờ Google đang chạy theo Samsung hay sao ấy nhỉ???
bhuubao
CAO CẤP
4 năm
@cupido Chạy gì. Đây toàn là mấy cái cơ bản quá cơ bản. GG chả có đầu tư vô OS của bản thân gì cả.
legiondark
TÍCH CỰC
4 năm
@cupido Google mà mang hết tính năng của Samsung với Xiaomi lên thì ngon.
@cupido Dĩ nhiên, Android của GG chẳng qua là công cụ để nó bán dịch vụ. Nó chả quan tâm tính năng khác như thế nào 😁
Kaju
TÍCH CỰC
4 năm
mấy Anh thế nào cũng thích cho mà xem :3
hay lắm cài bữa giờ mà không biết cách mở!!!!
vietn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giấu thế này lộ chết 😆) giấu phải tinh tế chứ :p
@vietn Giấu này sao lộ dc. Zô cái đòi pass liền, chưa kịp thấy gì hết nha 🤣.
vietn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@baotuan màn đòi pass là lộ rồi bạn... ng muốn vào sẽ hỏi cái gì mà phải đặt pass... còn giấu là nó phải tạo ra 1 bản copy nữa của app vào đó trống trơn ko có gì í... muốn vào mục giấu phải có thao tác dùng gesture trước nó mới hiện bảng pass lên để gõ vào vậy mới là giấu 😁
hay quá. tý tải liền
Híu Mụp
TÍCH CỰC
4 năm
xúc. toàn xài của bên tuesday, toàn quảng cáo :v
@Híu Mụp Tào lao, của google chính hãng nhé. K có quảng cáo đâu
chanhdara
ĐẠI BÀNG
4 năm
@baotuan Khả năng đọc hiểu kỳ vậy
ThôngQ10
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không biết khi nào trên iphone có nhỉ
@ThôngQ10 chắc sớm thôi, iphone là hay... tái định nghĩa lắm @cuhiep 😁
bhuubao
CAO CẤP
4 năm
@ThôngQ10 iOS có mục ẩn trong app Photos chính chủ á. Nhưng mà mình chưa bao giờ thấy cái chức năng Ẩn nào mà nó ngu đến thế=]]]
Nó nằm chung mục với mấy mục khác như Videos, Slowmo, Screenshot,... đã vậy còn có nguyên chữ “Hidden” to chình ình mà chả thể nào đặt pass hay bảo mật gì cả. Bấm là vô thôi.
Ngu khó hiểu
okimdull
TÍCH CỰC
4 năm
@bhuubao Công nhận =]] mang tiếng là Hidden mà ai bấm vô cũng đc
@bhuubao Zô phải bịt mắt mới k thấy, thiếm đã bịt mắt chưa? Nếu chưa thì thấy là đúng rồi còn gì nữa 🤣🤣🤣🤣
Đang dùng Sercure Folder của SS thì thấy tốt hơn của Google
Thằng bạn mình dùng IP, vì không có trò giấu file, giấu ứng dụng (Zalo) nên bị ny bỏ, 2 lần rồi =))
bhuubao
CAO CẤP
4 năm
@p.a.tuan Apple mặc định là người dùng của họ đều là những người quang minh chính đại=]]]
legiondark
TÍCH CỰC
4 năm
@p.a.tuan Lại thằng bạn, ông anh, đứa em
kevicphuong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thao94 vozer chạy qua chăng
thao94
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kevicphuong Chuẩn rồi mai fen, đang đổ cua bên f33 đây :v
Nên có thư mục giả.
@Minh TNK Giả để lừa người yêu cũ à 🤣.
Hiện tại chưa thấy gì cần giấu nên thôi, không cần cài.
songtu1306
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ngon
Có lẽ Google học tập SS. "Thư mục bảo mật" của SS dùng gần như 1 chiếc điện thoại thứ 2.
@Scorpion1611 Uầy, học Xào Mì ngon hơn. Nó có cả second space riêng luôn, Sam tuổi
Anonymox
TÍCH CỰC
4 năm
@baotuan Second space của xào mì kém xa secure folder của samsung nhé. Dùng bất tiện vl
legiondark
TÍCH CỰC
4 năm
@Anonymox Secure Folder khởi động nhanh hơn, nhưng không giống 1 cái điện thoại thứ 2 như xiaomi. Cái của xiaomi khi cho mượn điện thoại có thể bật lên được, chứ Samsung cho mượn thì k thể dùng Secure Folder được.
Anonymox
TÍCH CỰC
4 năm
@legiondark Cái đấy do nhu cầu của riêng bạn thôi. Mà cho bạn gái mượn đt mà dùng cái đấy ko sợ nó dỗi à. Chứ cho con nó chơi thì dùng cái Samsung Kids hay hơn
Khá ngon, dù mình chưa có nhu cầu cho lắm nhưng cứ đăng ký beta để test thử.
Dùng file của xiaomi cũng có tính năng này nhưng mình không dùng do cảm thấy cứ hơi loằng ngoằng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019