Dùng thử ứng dụng học lập trình của Người Nhật

Juffy
12/10/2018 18:5Phản hồi: 6
Dùng thử ứng dụng học lập trình của Người Nhật
  • Chắc các bạn đã từng đọc các bài viết về người Nhật. Họ có nhiều đức tính tích cực mà khiến nhiều người trầm trồ khen ngợi, ví dụ như:
    • Cần cù
    • Tính tập thể
    • Luôn nỗ lực
    • Yêu công việc
    • Tiết kiệm...
  • Nhưng đức tính mà tôi sẽ đề cập lần này đó là sự tỉ mỉ. Vậy.. họ tỉ mỉ trong việc gì ?

Hãy xem xét vật đơn giản nhất mà chúng ta dùng hằng ngày là giấy note,
người Nhật tạo ra giấy note chẳng khác gì một tác phẩm nghệ thuật

Món ăn người ta thường chỉ chú trọng vào khẩu vị và số lượng. Nhưng đầu bếp Nhật Bản không đơn giản như vậy

Sự tỉ mỉ không chỉ là ý thích cá nhân mỗi người, mà đó giống như là đức tính của cả xã hội. Họ đầu tư cho vật tầm thường nhất là cái miệng cống đi trên đường.

Đến cái toilet cũng được "trang bị đến tận răng"

Cái tiêu đề học lập trình gì gì đó biến đâu mất tiêu rồi
  • Chương trình giáo dục của người Nhật hầu hết đều sử dụng ngôn ngữ tiếng Nhật cho nên ít ai không biết ngôn ngữ này mà có thể tiếp cận để biết đến chất lượng giáo dục của họ tốt ra sao.
  • Và chỉ vô tình tôi đã tìm được một phần mềm dạy học lập trình frontend của nhà phát triển đến từ đất nước mặt trời mọc. Các bài giảng thật sự phong phú và đặc biệt là học cực kì nhanh
  • Link ứng dụng: Google Play
  • Học trên web: Homepage

Các bài giảng thật sự rất đầy đủ cho người muốn bắt đầu học phát triển Websites

Họ mang đến trải nghiệm cho người học như thế nào, chương trình học ra sao ?

• Khi chúng ta tiếp cận với một tài liệu học tập thông thường, nội dung sẽ chỉ toàn bao gồm chữ và chữ, trắng và đen, những tài liệu có ảnh minh họa thường rất ít. Khiến ta cảm thấy nhàm chán khi học.
  • Chúng ta phải thực hiện nhiều bước mất thời gian khi học
    • Học và dịch sang ngôn ngữ chúng ta hiểu được
    • Tra cứu những vô số những thuật ngữ chuyên môn
    • Tìm công cụ, phần mềm để thực hành
    • Tự tìm bài tập để làm
    • Tìm kiếm đáp án, sửa lỗi, tra cứu cú pháp
    • v.v...
  • Vừa học, chúng ta lại phải tự tìm lối đi, không có một lộ trình cụ thể nên học chưa xong cái này, ta lại phải lo lắng tiếp theo nên học cái gì.
  • Các bạn chắc ai cũng biết đến ứng dụng Solo Learn trên android. Với việc áp dụng các bài tập ngay sau các bài giảng lý thuyết khiến cho việc học đạt hiệu quả một cách đáng ngạc nhiên.
    Nhưng Progate lại làm tốt hơn ứng dụng đàn anh này gấp " tỉ " lần. (Solo Learn đã bắt đầu thương mại hóa ứng dụng của mình)

• Lý thuyết được làm đơn giản tối đa, và luôn đi kèm hình ảnh. Khiến bạn học trên hình ảnh trực quan hơn nhiều sơ với đọc hiểu các nội dung bằng chữ.
    • Đi ngay sau mỗi một ý nhỏ trong lý thuyết là một phần thực hành tương ứng. Nếu bạn quên mất chỗ nào, thì ngay bên cạnh là nút "Return to Slides" giúp bạn quay lại đúng chỗ lý thuyết mà bạn quên.
    • Công cụ thực hành online giúp bạn không cần phải tìm xem dùng cái gì để thực hành.
    • Sử dụng các công cụ "không thể thiếu" mà bạn vẫn hay dùng để lướt web hằng ngày, để áp dụng vào việc học:
      • Bookmark: đánh dấu lại bài học mà bạn hứng thú, hoặc chỉ đơn giản là bạn hay quên.
      • Tag: Slide bài giảng bạn đang học gì, thì nó có tag đó. Bạn có thể tìm tất cả Slide bài giảng liên quan chỉ bằng việc click vào tag tương ứng.
      • Kết quả: khi thực hành, sẽ luôn có 2 cửa sổ: Một là, cửa sổ hiển thị kết quả của code bạn đã viết, Hai là, của sổ đáp án mà khi bạn viết code xong sẽ trông như thế nào.
      • Index: hệ thống mục lục rõ ràng sẽ giúp bạn làm chủ được tiến độ học cũng như việc ôn lại kiến thức bạn vừa học dễ dàng hơn.
      • Google Dịch: ngoài chỉ cần cài tiện ích (Extensions) của Google Translate vào Google Chrome. bạn có thể học dễ dàng mà không cần biết tiếng Anh. (tô đen nội dung cần dịch rồi click vào biểu tượng trên thanh công tiện ích góc phải trên cùng trình duyệt Chrome) Sở dĩ mình nhắc đến tiện ích bên thứ 3 là vì, nhà phát triển Progate không lo ngại người ta sẽ copy nội dung của mình nên để chúng ta tự do, dễ càng copy được nội dung trong bài học ra ngoài.
    • Tốc độ học cực nhanh: Bạn có thể học hết, hiểu, và tạm nhớ* được toàn bộ kiến thức về ngôn ngữ lập trình (chẳng hạn như php) chỉ trong khoảng thời gian bạn xem bộ phim Iron Man.(bạn sẽ quên hết 90% kiến thức sau một tuần nếu bạn không ôn lại, nên hãy chắc chắn là phải tóm lược lại kiến thức mình đã học và lật ra xem 1 lượt sau mỗi bữa ăn.)
    • Hệ thống bảng xếp hạng: yếu tố khiến các game online gây nghiện, và khó bỏ chính là hệ thống cấp độ và bảng xếp hạng. Progate cũng đem điều này vô chương trình học và khiến bạn nghiện học, học càng nhiều càng nhanh càng tốt. Sẽ có một hệ thống "điểm kinh nghiệm" để lên cấp. Và bảng xếp hạng để đua tranh với những "người chơi" khác trên thế giới.
      Và ai biết được, có thể cấp độ của bạn ở đây sẽ có tác dụng như tấm bằng xin việc cho bạn trong tương lai.
    • Cuối cùng là cách nhà phát triển phản hồi góp ý của người dùng rất nhiệt tình. Khi tôi góp ý về mức giá tiền để sử dụng chương trình học Plus thì nhà phát triển đã hứa là sẽ giảm xuống mức giá phù hợp với sinh viên Việt Nam nếu có nhiều người học từ Việt Nam hơn. (Dù gì thì tổng số học viên tham gia vẫn còn dưới 500).
      Và nếu bạn có góp ý về tính năng cho ứng dụng cũng sẽ được phần thưởng xứng đáng.

Quảng cáo

Bạn sẽ không bao giờ mất thời gian tra cứu cú pháp code mà mình đã quên nữa. Chỉ việc bấm "Return to Sildes" thì sẽ hiện ra chính xác bài giảng mà bạn quên.

Sử dụng Google Dịch chỉ bằng một cú click chuột.

• Khi kết thúc một khóa học (Ở đây là HTML và CSS I) sẽ có phần thử thách (Dojo) tương ứng.
  • Thử thách này mô phỏng chính xác việc bạn nhận được đơn đặt hàng của khách hàng,phải tạo ra một sản phầm theo yêu cầu.
  • Tất nhiên sẽ có phần <gợi ý> và <đáp án>, nhưng nếu sử dụng quyền trợ giúp, ban sẽ không nhận được tối đa 100% "điểm kinh nghiệm". Nên chắc chắn bệnh lười của bạn sẽ bị hạn chế tối đa

Bảng xếp hạng thời gian thực.

Một một thời gian ngắn học thử, mình thực sự chưa nắm hết được những tính năng của chương trình học này. Nhưng mình vẫn đang tận hưởng việc học và lập trình hết mình. Đúng như mục tiêu mà nhà phát triển đang nhắm đến:

Quảng cáo

Happy coding!
6 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không biết mình đăng bài kiểu này ở mục này có đúng chỗ không nhỉ.
#feeling confuse
Cảm thấy người Nhật họ làm gì cũng chẳng dư thừa, hoàn hảo quá hoàn hảo. Không biết họ control thời gian như thế nào 😁
Hiện tại bản xếp hạng vẫn chỉ thấy xuất hiện một người Việt Nam ở vị trí 20.
Phải phấn đấu trong 3 ngày vươn lên top mới được
Để thử coi sao. Cũng đam mê lập trình mà thấy khó quá .
khá là thú vị khi mới vào học
Tưởng Codecademy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019