Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dùng thử Word 2016: có giao diện tiếng Việt, tính năng nhiều người cùng sửa 1 file chưa tốt

Duy Luân
22/9/2015 10:45Phản hồi: 79
Dùng thử Word 2016: có giao diện tiếng Việt, tính năng nhiều người cùng sửa 1 file chưa tốt
Bộ Microsoft Office 2016 cuối cùng cũng đã ra mắt cho Windows 10. Đây là một bộ Office đầy đủ tính năng và nhắm đến đối tượng chủ yếu là những người dùng chuyên nghiệp hoặc doanh nghiệp, nhưng với người dùng cá nhân như mình và bạn mà muốn dùng thì cũng cứ download về xài thôi không sao cả. Tính năng nổi bật của Office 2016 đó là hỗ trợ giao diện tiếng Việt khá đầy đủ, Word 2016 thì cho phép nhiều người cùng chỉnh sửa 1 file mà không phải làm mới liên tục, tìm kiếm thông minh Smart Look Up, ngoài ra còn có ứng dụng tạo slide thuyết trình Sway cũng khá hay nhưng mình sẽ chia sẻ nó trong một bài viết riêng. Còn trong bài này, mình chỉ tập trung nói về tiếng Việt và cách thức làm việc nhóm mà thôi.

Video

1. Giao diện tiếng Việt

Mình khá bất ngờ khi thấy bộ Office nay đã hỗ trợ tiếng Việt ngay từ những bước cài đặt đầu tiên. Có thể bạn cảm thấy không quen dùng tiếng Việt hoặc thậm chí là khó chịu nhưng đây thực sự là chức năng nên có cho những người dùng mới tiếp cận máy tính hoặc những người không rành tiếng Anh. Từ công đoạn cài, thiết lập cho đến giao diện bên trong, hầu như tất cả đều đã Viết hóa hết. Mà đáng khen ở đây đó là Microsoft dịch khá dễ hiểu và tương đối sát với từ tiếng Anh nên dù cho bạn đã quen xài tiếng Anh thì vẫn có thể nhanh chóng tiếp cận với giao diện tiếng Việt ngay.

2. Thử tính năng chỉnh sửa thời gian thực

Đây mới là nhân vật chính của bài này. Chức năng này đã có trên Google Drive từ rất lâu và mãi đến bây giờ Microsoft mới mang vào bộ phần mềm văn phòng của mình. Cũng cần nói thêm rằng kể từ Office 2013 Microsoft cũng đã cho phép nhiều người cùng chỉnh sửa 1 file lưu trên OneDrive, vấn đề là bạn không được chỉnh sửa theo thời gian thực. Tức là nếu bạn và 2 người nữa cùng gõ một văn bản thì 2 người kia sẽ không thấy bạn gõ gì, ngược lại, bạn cũng không thấy được thay đổi mà họ đang thực hiện. Chỉ khi nào bạn lưu văn bản và tải lại thì mới thấy những thay đổi mới. Microsoft có áp dụng cơ chế theo dõi thay đổi để trộn những thay đổi lại với nhau mà không làm mất nội dung.

Còn với Office 2016, tính năng làm việc nhóm thực thụ đã xuất hiện. Giờ đây, khi bạn bè, đồng nghiệp của bạn gõ gì thì ngay lập tức trên màn hình Word cũng sẽ xuất hiện theo, không phải lưu file, không phải tải lại tài liệu gì cả. Nếu bạn từng dùng Google Drive / Docs rồi thì chức năng này hoạt động y chang như vậy. Tất nhiên, con trỏ nhập liệu của mỗi người sẽ xuất hiện, bạn chỉ cần rê chuột vào là sẽ biết người đó là ai, tên gì, và đang nhập gì.

Giả sử như bạn có một tài liệu mới hoàn toàn cần chia sẻ cho đồng nghiệp, Office 2016 cũng sẽ cho bạn làm điều đó trực tiếp trong phần mềm luôn chứ không cần lên web, thậm chí cả việc gửi thư mời cho họ cũng thế. Yêu cầu duy nhất đó là file của bạn phải được lưu trên OneDrive vì dịch vụ này là nền tảng cho cơ chế đồng bộ mới của Office 2016.

Tính năng chỉnh sửa thời gian thực không bắt buộc các thành viên trong nhóm phải có Office 2016 cài trên máy họ. Nếu có thì dùng, còn không thì bạn vẫn có thể biên tập trực tiếp trên Office Online - công cụ nền web do chính Microsoft xây dựng và cũng hoạt động khá tốt. Tương tự như Office 2016, những thay đổi do các thành viên khác thực hiện cũng được hiển thị thời gian thực lên trình duyệt cho bạn xem, và ngược lại, mọi dòng chữ, định dạng hay hình ảnh bạn ghi vào cũng xuất hiện ngay lập tức trên máy tính của những người còn lại.

Quảng cáo

Nếu bạn cần chia sẻ file cho một ai đó nhưng không muốn họ chỉnh sửa, Office 2016 hỗ trợ bạn cơ chế phân quyền để làm điều đó. Ví dụ, với một file dự án, bạn có thể cho các thành viên trong nhóm quyền chỉnh sửa, thay đổi nội dung, nhưng còn thành viên ngoài nhóm hay người bên đối tác thì chỉ có quyền xem thôi chứ không can thiệp gì được. Kiểu phân quyền này rất cần thiết và nó sẽ hạn chế việc chỉnh sửa trái phép vào tài liệu, nhất là những tài liệu quan trọng dùng ở công ty, cơ quan. Bạn cũng sẽ quản lý được danh sách những người đã chia sẻ bằng một bảng nằm ở cạnh phải màn hình.

Nhưng lỡ như người bạn muốn chia sẻ file chưa đăng kí tài khoản Microsoft thì sao? Không sao, bạn vẫn có thể gửi thư mời cho họ ngay từ Word 2016, trong email gửi đến người đó sẽ có kèm link dẫn tới tài liệu và họ hoàn toàn có quyền edit mà không cần đăng nhập gì thêm (lúc đó sẽ hiện là "Khách" đang chỉnh sửa). Những thay đổi tất nhiên cũng được đồng bộ thời gian thực y như bình thường.

Điểm hạn chế của tính năng làm việc nhóm đó là chỉ mới có Word là sở hữu chức năng này, các app khác sẽ dần được Microsoft bổ sung trong thời gian tới. Mình đang rất mong đến ngày Excel và PowerPoint cũng có bởi mình rất thường hay phải soạn các slide thuyết trình chung với nhóm để thuyết trình cho đối tác. Hiện tại công việc này được thực hiện trên Google Slides nên phải thông qua trình duyệt khiến hiệu năng không cao, trên máy Mac của mình thì Slides còn bị lỗi gõ tiếng Việt khá khó chịu.

Điểm hạn chế thứ hai đó là việc đồng bộ chưa diễn ra thật sự nhanh, nhất là với những thay đổi nào liên quan đến việc định dạng văn bản. Ví dụ, nếu hai người cùng chỉnh sửa 1 file thì những gì người này gõ thì gần như hiện ra ngay tức thì bên người kia, nhưng khi thử bold một chữ thì phải chờ rất lâu thay đổi này mới đồng bộ sang. Trong khi đó, trên Google Docs hay Drive thì thay đổi gì đi nữa, kể cả việc định dạng, cũng được thể hiện gần như tức thời. Tương tự, nếu bạn paste một nội dung vào thì việc đồng bộ cũng vô cùng chậm chạp, trong khi bên Docs thì thấy ngay lập tức. Có vẻ như Microsoft chỉ làm tốt phần đồng bộ chữ nhập vô, còn những thứ khác thì có độ trễ. Hi vọng điều này sẽ được cải thiện.

Tóm lại, Word 2016 có cải thiện về mặt giao diện, tiếng Việt khá ngon lành nhưng chế độ chỉnh sửa theo thời gian thực vẫn còn khá sơ khai. Tốc độ đồng bộ chỉ nhanh khi nhiều người cùng gõ chữ, còn nếu áp dụng định dạng hay canh chỉnh văn bản thì phải một thời gian rất lâu sau thay đổi đó mới xuất hiện trên máy tính của người khác. Hi vọng chúng ta sẽ tiếp tục thấy thêm những cỉa tiến khác để tính năng biên tập nhiều người này trở nên tốt hơn.
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mới tải về thấy cũng khá ngon 😁
hungpleiku
ĐẠI BÀNG
9 năm
Download về xài có phải trả phí bản quyền không vậy? trả 1 lần như trước đây hay sử dụng online rồi trả theo tháng bác Duy Luân? và cũng chỉ chạy trên Win10?
dinhchungcm
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hungpleiku Bộ Office 2016 Desktop chạy tốt trên Windows 7, 8, 8.1 và tất nhiên là Windows 10.
Hiện tại down về cài đặt và chạy KMS active 180 ngày.
Giờ muốn mua bản quyền cũng chưa thấy đâu bán.
thanhpho248
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có tiếng Việt chứng tỏ microsoft đã coi trọng người Việt mình rồi
LIPIK
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanhpho248 Thực ra đã có rất lâu rồi. từ bản 2007
@thanhpho248 Đúng, và từ đây, Vì họ đã chú ý đến VN thì vấn đề bản quyền tại VN sẽ chở nên gắt gao hơn.
Không biết phải tại Win10 bản 10547 không mà em đã bị Corel hăm dọa 😕 và block phần mềm (cá nhân lẫn cty), Công ty thì bị MS hỏi thăm (mà tại TP mình chả có cái nào đại lý chính thức của MS cả).
Giờ phải xài LibreOffice chớ không xài MS office nữa. Tiếp theo nằm chờ Autodesk, với Adobe hăm dọa nữa là teo chén cơm. Giờ chẳng dám nâng cấp phần mềm nữa.
Vẫn biết xài chùa không tốt, nhưng nghèo và cũng phải ăn cơm. hhu hu 😔

Anh em cty nào không muốn hỏi thăm bản Quyền MS Office thì download LibreOffice 5 về dùng. Giao diện như MS Office 2003, đọc tất cả định dạng và có cả xls lẫn xlsx. Phần mềm Full Free ko lo bản quyền
nhemdaika
TÍCH CỰC
9 năm
@thanhpho248 Từ office 2010 đã có tiếng Việt khá đầy đủ rồi bác
có cách nào xài free 1 cách hợp pháp ko các bạn?😔
Giá key bao nhiêu các bác.
hoangthanky
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không biết bản này có bẻ khóa được ko, đang dùng 2010 .
@hoangthanky bẻ bình thường...
azunite
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trungmtv123 cài thế nào thế bác, chỉ em với hihi, thanks bác
@trungmtv123 bác có link down bản cài đặt và tool bẻ khóa ko, gửi cho mình, có thể gửi vào mail minhquanct3@gmail.com
doctinh357
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hay, nhưng chắc phải làm quen dần với giao diện Tiếng Việt
mr.pakapun
ĐẠI BÀNG
9 năm
chữ Feedback chưa được Việt hóa 😁
doctinh357
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mr.pakapun Cả chữ Guest nữa 🆒:p
dinhchungcm
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mr.pakapun Nếu bạn cài Office 2016 trên Windows 10 thì trong Office không còn Feedback.
Nếu bạn cài LIP tiếng Việt vào Windows 10 thì sẽ có app Feedback tiếng Việt - Trung tâm phản hồi.
Bạn có thể mua bản quyền vĩnh viễn hoặc dùng ofice 365 trả theo tháng/ năm đều được
leechung94
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân cho mình hỏi mình có acc onedrive 365 vs mail student.sunderland.ac.uk nhưng mình vẫn k thể cài đc word 2016. bạn có thể hưỡng dẫn đc k?
starwar125
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái gì cũng phải từ từ chứ các bác
down_load
TÍCH CỰC
9 năm
có ai biết làm sao có giao diện tiếng Việt như vậy không
ptb_2007
ĐẠI BÀNG
9 năm
@down_load Nếu bạn không cài đặt từ đầu, thì bạn có thể tải gói tiếng Việt về cài đặt và thiết lập theo hướng dẫn của Microsoft, rất dễ. Link gói tiếng Việt.
dinhchungcm
ĐẠI BÀNG
9 năm
@down_load Có hai cách:
1. Down file ISO: vi_office_professional_plus_2016_x86_x64_dvd_6969734
Từ cài đặt đến giao diện, nhất là các phần trợ giúp đều là tiếng Việt.
2.Nếu đã Down file ISO: en_office_professional_plus_2016_x86_x64_dvd_6969734 và cài đặt rồi > Mở 1 ứng dụng >File>Options>Language>Vietnames> Not Install>Install...
Sau khi cài xong thì 2=1.

Đính chính với @Duy Luân là ISO cài đặt Office tiếng Việt đã có từ thời Office 2013.
Còn LIP tiếng Việt thì có từ Office 2010 nhưng không hoàn chỉnh bằng 2013.
Hoàng. Hà
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dinhchungcm sao e không mở đc cái not install vậy bác @@
ankinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Khi tải về sẽ có lựa chọn giao diện tiếng Anh hay tiếng các nước khác
Trước đây mình đã cài Ofice 2013 bản giao diện tiếng Việt và sau một thời gian phải chuyển về giao diện tiếng Anh vì không quen, nên bây giờ lên 2016 cũng chỉ để giao diện tiếng Anh
dinhchungcm
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ankinh Nếu tải file ISO thì phải chọn lựa ngôn ngữ trước. Nếu chọn bản tiếng Miên thì chỉ cài tiếng Khơme được thôi, không có vụ chọn ngôn ngữ khi down hay cài đặt đâu.

Với Office 2013 trở về trước - cài phiên bản tiếng Anh+LIP tiếng Việt = chuyển qua lại tiếng Anh hay Việt đều được.
Cài phiên bản tiếng Việt = không chuyển qua tiếng Anh được cho dù trong cấu hình Ngôn ngữ đã có cài đặt tiếng Anh, thậm chí gỡ ngôn ngữ tiếng Việt thì Office vẫn là tiếng Việt.

Với Office 2016 - cài phiên bản tiếng Anh + LIP tiếng Việt = Office 2016 tiếng Việt không có vụ chuyển qua lại ngôn ngữ.
matrix8145
TÍCH CỰC
9 năm
Mathtype chưa hỗ trợ Word 2016, chờ tiếp thôi.
ok đấy nhưng......ko xài tiếng việt đâu 😁 :D
Bạn vào trang nầy xem hướng dẫn và làm theo nha, tôi cũng đã làm và đang sử dụng Office 2026 bằng TK Office 365 đây bạn ạ. Chúc bạn thành công.
http://m.genk.vn/thu-thuat/nguoi-dung-office-365-nang-cap-len-office-2016-nhu-the-nao-20150924132622831.chn
qhi
TÍCH CỰC
9 năm
Window, Office... mà dùng ngôn ngữ Tiếng Việt thì năng suất giảm đi 1/2. Ko biết các bạn thế nào chứ mình ko thể sử dụng tiếng việt trên máy tính được.
có cho update không mọi người
ptb_2007
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuti_android Chưa thấy cho up từ 2013.
dinhchungcm
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ptb_2007 Down file ISO về cài đại vô.
Nếu Office 2013 đã Activated thì Office 2016 Activated theo luôn.
Nếu thích thì gỡ bỏ Office 2013.
@dinhchungcm Mình đang xài 2013 bản quyền, có đăng nhập tài khoản micro rồi giờ mình gỡ nó xong rồi cài 2016 vô xong log in acc đó thì nó sẽ tự có bản quyền luôn phải ko bạn? tại đang có bản quyền 2013 nên hỏi kỹ kỹ trước khi múc :p tks bác trước ;)
99v9.9999
TÍCH CỰC
9 năm
ai cho cái link down bộ cài và ..... đi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019