Dùng tính năng super resolution trong Adobe Lightroom: tăng độ phân giải hình
Rất hay và hữu ích!/8 người
cuhiep
3 thángBình luận: 30
Dùng tính năng super resolution trong Adobe Lightroom: tăng độ phân giải hình
Tối qua mình nhận được cuộc gọi từ chị mình, hỏi xem có tấm hình nào đó của anh mình (đã mất lâu rồi) không. Mình là người chụp và lưu giữ hình của gia đình nên khi cần thì hay được hỏi, mình tìm được hình của anh mình năm 2005, nhưng nó hơi nhỏ vì là chụp chung… Mình đã nghĩ ra là Adobe từng giới thiệu tính năng tăng độ phân giải cho hình nên lôi ra dùng và thành công.

Mình từng vài lần nhờ anh em mod chỉnh độ phân giải cao lên cho hình avatar của mình và anh em có dùng app trên smartphone để làm. Nghe nói còn đơn giản hơn Photoshop hay Lighroom của Adobe. Anh em nào từng làm và biết app nào ngon thì chia sẻ nhé.

Còn đây là câu chuyện thật của mình:

Nhận được điện thoại xin hình và đã giao hình thành công

Quảng cáo

Mình lưu hình trên Photos của Apple, Google Photos và Flickr. Trên Apple Photos hình ảnh được sync vào các máy của Apple nên việc tìm kiếm và phân chia cũng dễ.
Nó cũng tự động thêm các thông tin sự kiện vào hình để dễ tìm theo thời gian và sự kiện

Hình mình tìm được hồi đó chụp bằng Sony DSC-N1 8.1Mp. Giờ mình mới nhớ ra là mình từng dùng chiếc máy ảnh này của Sony.

Crop lại phần hình cần thì nó nhỏ quá và hình mờ

Mình dùng tính năng Enhance và chọn vào Super Resolution để tăng gấp đôi độ phân giải hình lên.

Screenshot 2022-11-02 at 8.30.31 AM.jpg
Sau đó dùng Lightroom chỉnh lại ánh sáng, màu sắc, độ mịn và Photoshop nhặt ít mụi nữa là xong.

Quảng cáo

Mình chỉ muốn nhắc là chúng ta có công cụ để tăng độ phân giải hình lên, cho dù là hình thẻ hay hình thường thì cũng làm được. Có thể dùng Adobe hoặc phần mềm trên smartphone làm cũng được.
30 bình luận
Kahny La
TÍCH CỰC
3 tháng
qua halloween r mà làm cái hình cuối rõ lên nhìn kinh quá 😁
SilverA
TÍCH CỰC
3 tháng
@Kahny La Kinh quanh năm suốt tháng mà! 😆
Kahny La
TÍCH CỰC
3 tháng
@SilverA giờ được nâng lên 1 tầm cao mới, super resolution thành super kinh
Hay quá, tks bác
Tek Whale
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Hay lắm chủ tịch, thank for sharing
rualg
CAO CẤP
3 tháng
nhìn tấm 2007 của bạn admin cũng xuân thì phơi phới nhỉ, mà này nhìn tàn tạ héo úa quá. đây gọi là sự đểu cáng của thời gian 😔
tjendung
TÍCH CỰC
3 tháng
Bài viết rất thiết thực
mnx190
TÍCH CỰC
3 tháng
em có slot adobe full app. bác nào cần ib em nhé
@mnx190 giá sao v bác ơi
mnx190
TÍCH CỰC
3 tháng
@Steven Paul Bui zalo cho em đi bác. 0853322826
Hữu ích nek a
harrylo
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Bác giữ ảnh ghê quá, ảnh xưa em chụp nhiều mà lưu toàn vào pc không đến khi máy hỏng ảnh cũng bay
@harrylo không thể để hình trong máy tính được, phải dfung cloud và ổ ngoài 2 bản thôi hihihi. giờ cloud an tâm hơn rồi
harrylo
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@cuhiep Ngày xưa ổ cứng ngoài cũng chát mà cloud lại chả có, giờ ảnh cũng chỉ còn trong đầu thôi
@harrylo tiếc ha... đúng là không có gì tiếc bằng mất hình đã lưu. Mình có mất một lần nhưng ít thôi, mình để quên cái ổ cứng bên Tây Ban Nha mà chưa kịp sao lưu nó.
_Kenzi_
TÍCH CỰC
3 tháng
Cái này ngon nha
ON resize , topazlab’s gigapixel, alienskin blow up,.. cũng giải quyết được. hình của bác chủ tương đối ổn nên phóng lên không gặp vấn đề gì.
Chủ tịch năm 2003 nhìn "xợ" vl 😆
tính năng này dành cho bản nào vậy chủ thớt
@Phuhoba93 mình dùng lightroom thường, không phải classic bản mới nhất. mà hình như nó có tính năng này lâu rồi
@cuhiep tính năng này có phải trả phí k anh?
@Phuhoba93 Lightroom là phần mềm có trả phí. Mình dùng thuê bao LR và PS cũng như cloud của họ mỗi tháng trả 10 USD.
@Phuhoba93 Giờ AI phát triển. Công cụ online trên mạng đầy mà. Không thì app trên đt cũng đầy. Ko cần phải phần mềm máy tính đao to búa lớn gì đâu. Kể cả việc tách nền khỏi chủ thể, trước phải dùng photoshop và phải có kĩ năng nhất định, giờ dùng công cụ online AI nó tách trong nốt nhạc, lại còn free.
hay thật
QuynhVir
ĐẠI BÀNG
3 tháng
mình xài Topaz Gigapixel AI, trong các phần mềm desktop thì nó ngon nhất, Lightroom chưa có điều kiện thử
Về thử mới được
thank chủ tịch, mới biết tính năng này luôn
Người trong hình là anh ruột của anh luôn hả? Đẹp trai thế chả giống anh tí nào vậy :'(
chinhnv28
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Bác @cuhiep có thể chia sẻ 1 bài về việc lưu trữ và quản lý ảnh trên mac osx được ko?
(.)
TÍCH CỰC
3 tháng
mua đc hộp xôi giống admin giật cả mình

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019