Đừng trả Apple Tax: bạn có thể tự nâng cấp RAM cho iMac 27" với giá rẻ hơn rất nhiều

Duy Luân
20/8/2020 22:13Phản hồi: 142
Đừng trả Apple Tax: bạn có thể tự nâng cấp RAM cho iMac 27" với giá rẻ hơn rất nhiều

Bài này trên Lifehacker nói về việc Apple bán RAM quá đắt (và họ gọi đây là Apple Tax - Thuế Apple), và với máy nào thay RAM được bạn hãy tự làm chứ đừng mua từ Apple, ví dụ như con iMac chẳng hạn. Mình viết lại cho anh em xem.

Apple tax không phải chuyện đùa. Nếu bạn trả tiền cho Apple để mua RAM mà bạn có thể tự lắp thì bạn đang phí tiền đấy. Dừng lại ngay.

Phí bao nhiêu? Thử làm toán chút nhé.

Chiếc iMac 27" đời mới nhất 2020 của Apple có giá $1.799 cho cấu hình cơ bản, không chỉnh thêm gì hết. Cấu hình này có RAM 8GB DDR4, tuy nhiên mình nghĩ rằng đa số hệ thống để làm việc, chơi game hiện nay phải từ 16GB trở lên thì mới ngon. Thậm chí bạn có thể chơi lên tới 32GB nếu việc cần bạn cần dùng nhiều bộ nhớ.

Vấn đề là gì? Nếu bạn nâng cấp lên RAM trên trang web của Apple, thì đây là số tiền bạn phải trả thêm:
  • Lên 16GB (+$200)
  • Lên 32GB (+$600)
  • Lên 64GB ($+1,000)
  • Lên 128GB (+$2,600)

Nhìn vào con số 128GB, ít người cần tới lắm, nhưng mà nếu bạn cần tới mức 128GB RAM thì có khi với số tiền $2600 bạn có thể mua được một con máy khác cấu hình thậm chí còn tốt hơn cả con iMac 27" cấu hình cơ bản này nữa. Thận chí có một số người dùng PC còn trang bị được RAM có tốc độ nhanh hơn cái Apple dùng, vẫn là 128GB, trong khi số tiền bỏ ra chỉ bằng ¼ mà thôi.

Như vậy nếu bạn đang chuẩn bị đi mua Mac mới, bạn cần làm gì?

Kiểm tra xem nó có thể nâng cấp RAM không?

Một số dòng iMac có thể mở ra để nâng cấp RAM nếu bạn muốn, tuy nhiên việc này không phải lúc nào cũng có thể tự làm. Tốt nhất là bạn tự mình kiểm tra xem máy của mình có thể nâng cấp được gì bằng cách dùng link chính thức từ Apple: https://support.apple.com/en-au/HT201191

Tất nhiên bạn phải mua loại RAM đúng với loại Apple đang dùng cho iMac, trên web của Apple có ghi rõ lắm. Ví dụ, hình dưới là yêu cầu cấu hình RAM dành cho iMac 27" 5K đời 2020.

Quảng cáo

Một số hãng như OWC có bán bộ kit nâng cấp RAM phù hợp với từng dòng iMac, bạn có thể mua từ web của họ để đảm bảo tính tương thích vì họ đã test trên các model khác nhau rồi, và cũng có giao diện cho bạn chọn lựa model iMac để không nhầm lẫn. Ngoài ra thì bạn tự mua cũng không sao, nhưng nhớ kiểm tra kĩ cấu hình là được.

Nhắc lại về số tiền bạn phải trả cho Apple về các mức nâng cấp RAM cho iMac:
  • Lên 16GB (+$200)
  • Lên 32GB (+$600)
  • Lên 64GB ($+1,000)
  • Lên 128GB (+$2,600)

Còn nếu mua RAM từ OWC thì giá sẽ là:
  • 32GB ($120)
  • 64GB ($270)
  • 128GB ($600)

Bạn thấy được sự chênh lệch rồi chứ? Rất khủng khiếp. Với RAM 32GB phù hợp đa số người dùng, bạn đã tiết kiệm được $480 rồi, quy ra tiền Việt là khoản 11 triệu đồng. Yes, 11 triệu đồng đấy. Số tiền này bạn có thể dùng cho một chuyến du lịch với người yêu hoặc vợ, mua thêm màn hình rời, mua thêm chuột bàn phím xịn, hoặc chỉ đơn giản phung phí số tiền này cho một sở thích khác của mình cũng chẳng sao 😁

Tất nhiên là bạn phải tự mình mở máy ra, gắn RAM vô, nhưng chi phí cho vụ đó là 11 triệu thì rõ ràng là quá thốn. Việc mở iMac để tự thay RAM rất đơn giản, và Apple cũng có sẵn hướng dẫn cho bạn luôn rồi, bạn có thể tham khảo link này. Các bước thực hiện được mô tả bằng hình ảnh rõ ràng.

Quảng cáo

Hoặc bạn có thể tham khảo hướng dẫn của Tinh tế cũng được: Hướng dẫn nâng cấp RAM cho iMac 27" rất dễ dàng.

Cái này áp dụng với iMac thôi, chứ còn MacBook thì gần như bạn không thể nâng cấp được gì nên đành chịu.
142 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Năm nay hàn chết ổ cứng rồi đến năm sau là hàn chết ram. Thôi các bác đừng hi vọng 😁
thghnh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sdawhai1 mix luôn
Ảnh chụp Màn hình 2020-08-23 lúc 12.13.11.jpg
sdawhai1
TÍCH CỰC
4 năm
@thghnh Có điều kiện quá bác!
Cũng mới vừa check thử ram của con MBP16" đang xài, thấy là của Micron 😁
Ảnh chụp Màn hình 2020-08-23 lúc 17.08.34.png
@sdawhai1 Làm chip nhớ ngang ngửa samsung thằng nào có chữ SK ở đầu là Hàn Quốc nhé giống đội SK Telecom của LOL được SK telecom tài trợ
@thienvk hello
khnhngo197
ĐẠI BÀNG
4 năm
cắt cổ
nhưng máy này xứng dáng đồng tiền
xài từ 2015 đếngiờ. vẫn như thế,
vẫn tốt chạy phà phà!
@khnhngo197 Con gà nhà mình cắt cổ từ năm 2015 giờ vẫn chạy phà phà kìa.
@khnhngo197 em build con tu 2012 den gio van chay pha pha day.
@khnhngo197 cmt này bằng cái máy i7-3770 đã mua cách đây 8 năm...
chạy liên tục 24/7, lâu lâu có tắt máy vài phút do cúp điện (vài phút sau là có điện máy phát).
khnhngo197
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nightwish47 cắt cổ option ram bác ơi
mình tự nâng cấp dc!
pingcu
TÍCH CỰC
4 năm
Tự lắp thế này là hết bảo hành phải ko @duyluan
18K
CAO CẤP
4 năm
@trantuananh1996 Ghét mấy quả tem vớ vẩn không tả được. Dán lâu còn ảnh hưởng nước sơn nữa
@minhchinmc Apple mua chính hãng k hề dán 1 con tem nào hết, cũng chẳng cần tem để bảo hành
@pingcu Bạn cầm máy ra bảo hành, họ cắm dây mạng rồi boost vào là thấy ngay những linh kiện đã bị thay thế, cái nào không phải của Apple, ngày Cả cục sạc, nhưng RAM thì được cho phép thay, vẫn bảo hành cái khác thuộc về Apple
pingcu
TÍCH CỰC
4 năm
@khungtanthoi Thank các bác, e hỏi để biết vậy chứ nói thật tiền mua Ram còn chưa có 😆
inviet
TÍCH CỰC
4 năm
Mình tự thay ổ ssd cjo con máy cũ luôn! Bao rẻ.
Đem ra mấy cái macsg gì đấy đòi quất 5tr6 luôn công lắp không cài lại Os cho cái ổ ssd SS EVO 1tb bảo hành 3 năm.
Tự đi mua cái ổ đó rồi tự tháo tự gắn cho con máy iMac 27. Mất hết có 3tr4 luôn thuế.
Hết hồn chưa.
Mà tự tháo tự gắn dễ ẹt
@inviet Chắc phải khò keo ra hả bác, sau lại dán lại ah? Em thấy cửa hàng báo nâng ssd là gắn ổ nvme có sẵn cổng mà, dùng song song với ổ fusion luôn chứ k phải thay
inviet
TÍCH CỰC
4 năm
@Tên Hiển Thị Chắc tuỳ đời máy, máy mình iMac27 2012, tháo ra cái hết hồn, cái chổ cũ nó lắp cái ổ hdd to tướng (lúc đầu cứ ngỡ là cái ổ hdd bé bé 2.5 thôi, ai ngờ! đã vậy chơi cái màn ko có chổ bắt vít nữa, ổ cứng cũ nó có 4 cái móng đeo đeo vào 4 cái lỗ ngay chổ gắn).
Lấy cái khò tóc của bà xã loại tốt là chơi được rồi, thấy có người còn lấy dao lam mà miết (sợ đứt tay quá nên khò cho nó chắc ăn hehe).
@inviet Mấy con đời sau hàn chết SSD rồi bác. Chỉ thay được RAM thôi.
inviet
TÍCH CỰC
4 năm
@vicktorbui Vậy tự thay ram chứ option ram mắc lắm
boyhk_206
TÍCH CỰC
4 năm
Năm sau chắc lại hàn Ram luôn như MacBook quá. kkk
Nâng cấp ram khi bảo hành nhớ khôi phục lại nguyên thủy ban đầu nhé 😆
ken1435
TÍCH CỰC
4 năm
vừa tiện nhưng cũng vừa khó hiểu, sao lại đưa ra mức giá upgrade khủng khiếp như vậy, hai là Ram mặc định của bản đắt nhất (chưa option) mà cũng chỉ có 8GB
khoa_ha
TÍCH CỰC
4 năm
@[Zeus] Thêm quả giá ssd của apple tốc độ bằng 1 nửa này. Giá gấp 5 chứ ko gấp 4 nhé. Giá này là hiện tại chứ ko phải 2015 nhé.
[Zeus]
CAO CẤP
4 năm
@khoa_ha Thì thời nào tính thời đó, cách biệt 5 năm có khi SSD ở 2025 nó lên 10GB/s tới đó lại chê sao giờ Apple gắn có 3GB/s. 🤣🤣
@[Zeus] Thật ko hiểu so sánh kiểu gì 😆 2015 mà 1Tb chắc con tốc độ cùi cùi cũng mười mấy triệu rồi, mấy năm gần đây SSD mới rẻ trở lại đc ntn chứ hồi đó có SSD mà xài cũng chán tiền
khoa_ha
TÍCH CỰC
4 năm
@[Zeus] Giá đang tính mua ngoài lắp hiện tại nhé ko phải thời đó hay thời nay
Mong tương Apple sẽ hàn chết tất cả mọi thứ
@centernc Apple đang hỗ trợ phần cứng quá tốt nên k có gì để dèm pha nữa hả anti?
@Tên Hiển Thị Năm sau Apple chả hàn chết tất cả, anti cái gì hả? an với ti cái gììììììììììì?
@centernc Đâu nào hàn đâu nào
@Tên Hiển Thị Nhìn từ Macbook thì biết, tôi nói đúng ý với Apple thì lại bảo tôi anti
noupfix123
TÍCH CỰC
4 năm
Thấy trên hội Hackintosh nói chạy cũng ngon ko biết ngon thật ko nhỉ. Làm cái máy cấu hình mạnh như trên ko biết tiết kiệm gì ko
@noupfix123 đừng tin =)) chạy ngon 1 ngày 2 ngày, 1 tuần 2 tuần nó khác với chạy ngon 1 năm 2 năm như real mac.
đã từng đắm chìm vào hackintosh, và đã chuyển sang real mac vài năm
hppl
TÍCH CỰC
4 năm
@noupfix123 pc thì nên hackintosh ,cấu hình mạnh ,dễ cài dễ nâng cấp ,còn laptop thì mua macbook hay hơn ,giờ cài hackintosh dễ hơn xưa nhiều chỉ cần mua đúng linh kiện
@noupfix123 Đang xài hackintosh cấu hình 30tr. Mạnh ngang ngửa con iMac pro 100tr ở cty và mạnh gấp chắc chục lần con MBP 2013. Xài được 6th rồi không có crash, bug gì cả. Thông tin nhanh cho thanh niên muốn tìm hiểu.
@truong minh nhut sắp hết thời rồi hackintosh ơi giữ đó xài tiếp ít lâu nữa thôi 😁
Cắt cổ là có thật
Đm 128 gb 2600 và 128 600. Vãi apple mắc
@zz jj zz jj Khi mua 128gb mà lại là A nữa thì chứng tỏ cv của người đó hái ra ko ít tiền. Đã không hút thì thôi,một khi đã hút thì phê còn hơn chơi cần.
Đấy, Táo!
;))
@Linh Nguyen ID Phê thật.kkk
Thằng OWC cũng bán đồ mắc bỏ mẹ ra. Chỉ được cái mác “đã test ổn định trên máy Mac” chứ có khác vẹo gì đồ hãng khác đâu mà toàn bán cao hơn 2-30%.
antonjos
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Wolfrain Nó là 1 giải pháp thôi mà bác
Dù sao có cam kết chạy ổn định trên máy Mac thì ng dùng cũng yên tâm hơn
Mà công nhận giá Táo đắt vãi thật 😔
Battleship
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Wolfrain Cũng rẻ hơn các kit tương tự từ Crucial
https://www.crucial.com/compatible-upgrade-for/apple/imac-(retina-5k--27-inch--2020)-imac20-1
quá tốt
nitz
TÍCH CỰC
4 năm
còn cho thay thì cứ thay 😁
ngdung29
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thế tháo máy thì có mất bảo hành k nhỉ
mua được iMac 27" mà còn tiếc tí tiền nâng cấp Ram chính chủ sao?
@ngthvinhhvkt 60 chệu để full ram... những người như ông chính là đối tượng mà Táo luôn thèm thuồng. ;))
@Linh Nguyen ID đang dùng thinkpad nên táo nó thèm là đúng rồi, hehe
Tax của Apple thì có tiền cũng cố nhịn đóng cho chắc 😁. Mình thì lại không có nên thôi cái gì tự làm được thì làm
Năm sau nó hàn luôn Ram, thế là xong. Apple Tax all the way...
Quả táo chỉ bị cắn một miếng nhưng lại cắn người khác hơi sâu.
Chỉ nên mua bản thấp nhất rồi nâng cấp ngoài, mua hay nâng cấp hãng đắt đỏ hơn rất nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019