Đừng vì mình được về nhanh mà làm người khác bị ướt & dơ
Enzo Le
3 thángBình luận: 231
Đừng vì mình được về nhanh mà làm người khác bị ướt & dơ
Anh em đều biết chiều nay có mưa rất to ở TP.HCM, và mình đã (lần thứ n) bị ướt như chuột lột, nhưng không phải vì đường xa ướt mưa, mà vì bị xe khác chạy nhanh vượt qua và bắn nước vào người... Tổng cộng là 3 lần: lần 1 là một chị ninja Lead chạy sát lề phải, lần 2 là một taxi Vinasun ngược chiều, và lần 3 là một chiếc container cùng chiều khi mình về gần tới nhà ở Q7.

Anh em nên nhớ rằng việc chạy nhanh vào một vũng nước không những gây bắn nước vào người khác, mà còn tự gây nguy hiểm cho chính mình. Vì cơ bản anh em không biết được bên dưới vũng nước đó sâu tối đa bao nhiêu, có ổ gà hay không, có gạch đá gì nằm trong đó hay không, v.v... Bên cạnh đó, bánh xe khi đi vào vũng nước sẽ mất độ bám khá nhiều, do đó sẽ dễ dẫn đến hiện tượng trượt bánh. Chính vì vậy, mình chân thành khuyên anh em nên chạy thật bình tĩnh vào lúc trời mưa và cố gắng né tránh những chỗ ngập nước tối đa có thể. Không chỉ vì lý do lịch sự, văn minh, mà còn là vì sự an toàn của bản thân anh em.

Đối với những bác tài xe ô tô hay xe tải, container này nọ... anh em nên chạy vừa phải và nên nghĩ cho người khác nhiều hơn. Người ta đi xe máy lúc trời mưa, còn anh em ngồi bên trong khô ráo, nghe nhạc nghe đài thoải mái, thì cũng nên chạy xe một cách lịch sự, văn minh, tử tế hơn để đừng vì công việc và thời gian của mình mà làm người khác bị ướt, thậm chí là gây nguy hiểm cho họ nếu tạt nước quá mạnh.

Anh em sẽ suy nghĩ như thế nào nếu như người bị tạt nước đó là cha mẹ, vợ con, người thân của mình? Và nếu một ngày nào đó anh em đi xe máy bị tạt nước như vậy thì bản thân sẽ cảm thấy ra sao? Ở Anh quốc (UK), nếu chạy xe mà tạt nước vào người khác như vậy thì có thể bị phạt lên đến 5.000 bảng Anh (đâu đó trên dưới 150 triệu đồng).

Mời anh em cùng bàn luận và chia sẻ về chuyện này tại đây nhé! Xin cảm ơn! 😃
Rất hay và hữu ích!/19 người
Nên vậy.
Tuan_ipad2
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Tuanluong_hp Bác nói hài nhỉ, xe bao nhiêu phân khối mà đòi đuổi xe bốn bánh, chỉ được cái võ mồm và anh hùng bàn phím
@quangtudev Ai lại nghĩ cùn thế bác. Nếu nghĩ như bác em ở tỉnh em chả lo tắc đường,nên ko quan tâm lắm
limann
TÍCH CỰC
3 tháng
@Quang Nguyen Minh .........cũng đừng vì sợ ướt chân mà chạy rề rề nép nép ở chỗ ít nước rồi lại cản trở giao thông người khác, buộc người khác fải chạy vào vũng nước 😔
@Tuan_ipad2 Em có bảo là đuổi đâu. Nó tạt nước mình thì mình chỉ cần đi nhanh chut là chặn được đầu mà.
Đi chậm đừng chắn giữa đường, dưới 40 hãy đi sát vào lề.
@cosmos47 Mình chạy 40-50 trong nội ô lúc trời mưa thì không thể xem là chậm, và cũng không chắn ai, chỉ vì họ muốn vượt thôi, còn xe ô tô ngược hay cùng chiều thì thấy xe máy vẫn lướt nhanh không giảm ga.
@cosmos47 Mình cứ nhè vũng nước mà chạy. Đương nhiên chậm chậm rồi. Để khỏi ai chạy vô bắn nước lên mình. :3
GigoloXXX
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@cosmos47 Mình lại chúa ghét mấy đứa đi chậm, đi xe như con zombie. Mình hay đi làm vào buổi sáng sớm 6h30 gặp mấy ông mấy bà đi xe mà mặt ngơ ngơ, đèn xanh không thèm chạy, đường phía trước trống quơ trong quắc mà phía sau kẹt cứng vì mấy ông bà ngơ ngơ đi phía trước lề mề dàn hàng ngang. Trời mưa vũng nước cao chưa đến 20cm xe tay gas đi vô tư mà đến đó đi từ từ làm phía sau kẹt 1 nùi, tổn thất biết bao nhiêu tiền bạc và thời gian của nhóm người phía sau. Đã mưa thì phải chịu ước, thế thôi
Mấy ai đi chậm!!! Toàn lao vùn vụt!!!
@thanh.vohong Dạo này nước Mỹ nhiều trâu bò mọi rợ, chắc cũng do luật pháp họ kém
hungbya
TÍCH CỰC
3 tháng
@sskkb Bác nói "DẠO NÀY nước Mỹ nhiều trâu bò mọi rợ" chứ bác có nói "DẠO NÀY Việt Nam nhiều trâu bò mọi rợ" không?
LePhone
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@hemilo Ngu gì nhận sai. Ở cái xã hội đầy cạm bẫy này thì bảo vệ bản thân cái đã. Cảm thấy an toàn rồi hãy tính tiếp
@hungbya Vì VN lúc nào cũng trâu bò mọi rợ, nên không dùng từ dạo này được đó bác. Haha
Nên nói mấy thg chạy xe tải thì hay hơn
Tuan_ipad2
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Mr. Đăng Giáp Em nghĩ vấn đề này khó lắm bác, bản thân em cũng không bênh bọn đi xe qua Vũng nước như vậy, nhưng có những cái rất khó
@Tuan_ipad2 Nói chung cũng có nhiều thứ để bàn luận về vấn đề này. Cố gắng là 1 người tham gia giao thông có văn hoá là được 😁
longt61
TÍCH CỰC
3 tháng
@Mr. Đăng Giáp Nói thế cũng ko chính xác được hết đâu bác. Cuộc sống nó nhiều vấn đề, nhiều góc nhìn. Người ta cũng đa phần là người làm công ăn lương, chạy cho kịp chuyến kịp giờ. Xe to thì đương nhiên bắn nước nhiều, khó điều khiển chứ đâu dễ như xe máy. Tất nhiên là ko kể mấy thành phần bất chấp chạy ẩu rồi.
@longt61 Quan trọng nhất vẫn là ý thức, văn hoá khi ra đường. Không may xảy ra cái gì thì giải quyết nhẹ nhàng, 1 điều nhịn 9 điều lành
MID217
TÍCH CỰC
3 tháng
Hôm bữa trên đường đi học về, gặp thánh nữ nào chạy xe nhanh văng nước ướt hết cả đồ. Sợ thật
MID217
TÍCH CỰC
3 tháng
@lamtien338 Đền gì cho vụ này bác
MID217
TÍCH CỰC
3 tháng
@Nguyen N°5 Người ta không ý thức thì chịu thôi bác
MID217
TÍCH CỰC
3 tháng
@hebkid Ôm ???
@MID217 Bác thích gì cứ yêu cầu.
Gặp ngặp nước cứ mặc áo mưa. Ng ta nói khùng kệ họ
@traitay95 áo mưa cánh dơi thì cũng vẫn bị bắn mà
@gianghppro98 Đúng rồi, áo bộ thì đỡ chứ loại cánh dơi vẫn ướt phần dưới như thường 😁
@Mr. Đăng Giáp Mặc áo mưa cánh dơi thì vẫn ướt cả lưng áo trở xuống.
@haichin Mình thấy nước hay bắn lên ở phần ngang hông thôi
Cái này thì khó mà tránh khỏi mấy người chạy ẩu.
hd79
TÍCH CỰC
3 tháng
@Mr. Đăng Giáp Biết vậy, nhưng số người ý thức tốt quá hiếm
@hd79 Đúng vậy. Mong là mọi người tự nâng cao ý thức dần dần 😁
hd79
TÍCH CỰC
3 tháng
@Mr. Đăng Giáp Hi vọng được như bạn nói. Chỉ sợ đám người tốt còn sót lại đó ở lâu với đám vô văn hóa, có khi lại bị ...hòa nhập luôn
@hd79 Gần mực thì đen, gần đèn thì sáng 😁
Mình bị hoài. Ngán cái ý thức
binbonbibo
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@tamle_o Ủa vậy bạn nằm trong số vô ý thức đi bắn nước lên ng khác ah ? Có bảo mưa phải đi chậm suốt quãng đường về đến nhà đâu, chỉ là qua các vũng nc sâu mình nhẹ ga lại 1 chút. Và như thế cũng bảo vệ an toàn cho bản thân, mưa mà đi nhanh có ngày nằm dưới bánh xe tải ko chừng, trơn trượt đủ thứ. Quan sát giữ khoảng cách là điều bắt buộc khi tham gia giao thông, nếu mệt vs điều đó nữa thì đi xe lăn cho khoẻ đi bạn @tamle_o
tamle_o
TÍCH CỰC
3 tháng
@binbonbibo Có mày đi xe lăn ấy. M ngon đi ô tô mà để ý hay né vũng nc thử coi. Có khi chạy đúng đng còn gặp lũ tạt đầu, đi sai làn, đi bộ sang đường ngu nữa ở đó mà còn lo ngó vũng nc. Toàn nói mồm. Luật cho đi tốc độ bn thì đi, việc j phải xuống ga lên ga chi. Cứ cái kiểu vì cs mưu sinh, vì tn thế kia như bọn đạo đức giả học mà hè phố thì nhếch nhác, cướp trộm, chặt chém lừa đảo. Cứ đúng luật mà làm nhé!
binbonbibo
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@tamle_o Đúng là vô văn hoá mà còn cãi như đúng rồi. Bọn thiếu ý thức như m bố ko hơi đâu tốn thời gian nữa. Bye
tamle_o
TÍCH CỰC
3 tháng
@binbonbibo Cút cm đi. Cùn
socola1989
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Trường hợp chạy nhanh thì ko nói. Lỡ nước ngập nhẹ che cái ổ gà rớt xuống bắn lên thì chịu.
MrNamN
TÍCH CỰC
3 tháng
@socola1989 Trong thực tế là ko thể tránh được!
Bao nhiêu người đọc Tinh tế bài này? Đọc xong thì mấy ai đi nhanh sẽ thay đổi hành vi của mình?
Giờ chạy chậm cũng văng nữa, dù ít!
Xe bên cạnh sụt ổ gà hay đi vào đường thấp bất ngờ là văng hết
Quan trọng nhất là mọi người thủ cho bản thân:
- Mặc áo mưa thì cài hết nút lại
- Mặc thêm quần mưa vào vì phần thân dưới ko dc che chắn
- Thậm chí muốn kỹ hơn còn mặc áo mưa cho balô/cặp táp nữa...
Làm kỹ vậy thì có thể tránh tới 80-90% nước văng rồi... Tất nhiên là ko lo cho người ngồi sau rồi!
Trước khi ý thức của họ được cải thiện thì lo cho bản thân trước! Chứ ko cứ đi ra đường về là phải thay bộ đồ vì nước dơ, nước thúi bắn lên; còn lên công sở, đi học, đi họp thì thôi rồi Lượm ơi!
Cái vụ ở nước ngoài phạt nước văng là hơi bị kỳ, vì có nhiều đoạn đường đọng nước, xe hơi chạy thì sẽ phải văng, đang chạy nhanh nơi ko đọng nước tới nơi nước đọng thì phải hãm gấp???
Cũng trách nhiệm ở nơi thi công đường . Còn nếu ko muốn văng thì phải luôn phải chạy chậm???
binbonbibo
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Nói trắng ra là ý thức kém, thiếu văn minh và hành xử như vô văn hoá. Mưa ai chẳng muốn về nhà nhanh nhưng cái kiểu đi đường của tao tao chạy sao kệ tao thì những ng đó đáng bị chửi
tamle_o
TÍCH CỰC
3 tháng
@binbonbibo Đi xe đã phải quan sát, giữ khoảng cách, hít bụi, tránh ngập, tránh cướp, tránh lọt hố..h mấy bác còn đòi thêm 1 cái chạy chậm, tránh bắn nc cho ng khác coi thử còn là tk21 ko? Vừa phải th chứ. Muốn k bị bắn nc thì mặc áo mưa vào, k thì đi xe bus, taxi hay đợi đường khô r về
binbonbibo
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@tamle_o Bik ngay là cũng sẽ có thành phần vô ý thức đi xe nhanh qua các vũng nc sâu bắn nc lên ng khác như bạn.
tamle_o
TÍCH CỰC
3 tháng
@binbonbibo Tn là nhanh? Có khi m đi bt mà cái ổ gà đủ sâu nó cũng bắn. Dẹp dùm ba cái định ngĩa mù mờ theo ý chú đi. Luật nó cấm hay quy định thì nge theo. Còn k thì éo có ngĩa vụ, đi đúng và né bọn đi sai đủ mệt r. Thik j thì tự tìm cách cho mình, đừng có bắt ng khác làm theo những j mình "cho là " đúng
binbonbibo
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@tamle_o Hỏi thế nào là nhanh thì bạn cạo đầu luôn đi cho não nó thoáng vs thông ra đc chút. Nhanh ở đây nếu bạn đi giữa trời khô ráo hay mưa bạn đi nhanh hay chậm mà ko ảnh hưởng gì đến người khác là chuyện của bạn ko ai nói đến. Còn nếu đã ảnh hưởng thì ng bị ảnh hưởng như tụi tôi có quyền nói và chửi, thậm chí là có thể đập vô mặt nữa. Éo gì ở đây hã bạn
tamle_o
TÍCH CỰC
3 tháng
@binbonbibo M ngon bị văng nc mày đập họ coi. Có khi nhà mày chết trc khi chạm dc họ đó con. Hổ báo vào
Ý thức ko có thì trông mong gì giờ.
tamle_o
TÍCH CỰC
3 tháng
@hakuruno Đi xe đã phải quan sát, giữ khoảng cách, hít bụi, tránh ngập, tránh cướp, tránh lọt hố..h mấy bác còn đòi thêm 1 cái chạy chậm, tránh bắn nc cho ng khác coi thử còn là tk21 ko? Vừa phải th chứ. Muốn k bị bắn nc thì mặc áo mưa vào, k thì đi xe bus, taxi hay đợi đường khô r về
ác mộng với những bác taxi, bán tải rồi xe buýt khi đi qua những con đường ngập nước
Có hôm đang đi về quê, một đoạn ngập dài phải tới 100m. Cả một đoàn hơn 10 xe đang rồng rắn đi tầm 10km/h thì mình nghe thấy tiếng pô chát chúa từ xa. Đầu nghĩ thầm: bỏ mẹ rồi. Tiếng pô to dần và vẫn dồn dập như thế, tức là thanh niên không có ý định giảm tốc. Hắn phóng qua đoàn rồng rắn, ướt hết cả hơn chục người.
@Opera Voz Gặp mình là mình phóng ra giữa chặn đầu nó cho vui
@Opera Voz Gặp thằng nóng tính nó lao vào đấm cho
@hoanglong0712 Lúc đó hỏng người mình trước nhỉ
Đi đg gặp hoài cũng tức lắm, mà thôi k nhịn cũng đâu làm j đc 😔(
@mrthanh213 Kiếp người mà. Thôi. Mình tránh ra cho nước nó trong.
J000
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Mình đã từng gặp, đường vắng và chiếc 4 chỗ phóng qua vũng nước mà lẽ ra nó phải đi từ từ qua mới đúng. Nếu ko có người can thì chắc quay lại tương cho nó cục đá. Bọn đi ô tô ở VN có nhiều thằng não ngắn lắm
@J000 Bạn hổ báo quá 🤣🤣
Julyman
ĐẠI BÀNG
3 tháng
thường xuyên bị, mà mình nghĩ người chạy ào ào tạt nước người khác ko lên đây đọc bài viết này đâu
@Julyman Mình toàn chủ động tránh xa. Nên ít bị
Vậy do đâu mà đường toàn vũng nước ? Chắc là chỉ do mưa
@PerfectSun Có nhiều lý do để đường ngập nước, nhưng cái cần vẫn là ý thức của mỗi người bác ơi, ở nước nào thì cũng có đường ngập nước mà thôi, ý thức mới là cốt lõi bạn ah, nếu không thì người Anh chẳng đi phạt 5.000 bảng cho lỗi này làm gì!
hotanloc70
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Có người chạy xe văng nước lên người khác mà cứ tỉnh bơ như không có gì, ứa gan luôn.
@hotanloc70 Uhm.Tức lắm lun
tamle_o
TÍCH CỰC
3 tháng
@hotanloc70 Đi xe đã phải quan sát, giữ khoảng cách, hít bụi, tránh ngập, tránh cướp, tránh lọt hố..h mấy bác còn đòi thêm 1 cái chạy chậm, tránh bắn nc cho ng khác coi thử còn là tk21 ko? Vừa phải th chứ. Muốn k bị bắn nc thì mặc áo mưa vào, k thì đi xe bus, taxi hay đợi đường khô r về
Bài viết rất ý nghĩa, mình bị mấy quả combo tự dưng bị ướt rất nhiều lần rồi
@Nguyễn Đăng Trung Hiếu Nói chung đi cẩn thận .hi
@Nguyễn Đăng Trung Hiếu Giống tôi quá
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019