Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đuông dừa có thể sẽ trở thành thức ăn cho phi hành gia

Rubi Lee
30/9/2022 5:36Phản hồi: 59
Đuông dừa có thể sẽ trở thành thức ăn cho phi hành gia
Trong một cuộc thi quốc tế với mục đích lựa chọn thức ăn cho các phi hành gia trong các sứ mệnh không gian, các nhà khoa học Thái Lan đã đề xuất thức ăn mới là sâu sago hay còn gọi là đuông dừa, một loại thực phẩm cũng khá phổ biến ở miền nam Thái Lan và các nước lân cận.

Các nhà khoa học hàng không vũ trụ tại học viện Khoa học Y sinh Hoàng Gia Chulaphon, Thái Lan đã vượt qua nhiều thí sinh và trở thành nhóm nghiên cứu từ châu Á duy nhất, bước vào giai đoạn 2 trong cuộc thi của Cục Hàng không và Vũ trụ Quốc gia (NASA). Đây là cuộc thi quốc tế do NASA kết hợp cùng Cơ quan quản lý không gian quốc gia Canada và Quỹ Methuselah cùng tổ chức. Mục đích là nghiên cứu nhằm kéo dài tuổi thọ cho con người.

Thông qua cuộc thi, nhà tổ chức mong muốn tìm kiếm các công nghệ hoặc loại thực phẩm mới để tạo ra nhiều lựa chọn hơn cho con người. Những loại thực phẩm này phải đáp ứng được các điều kiện an toàn, có sản lượng cao, dễ bảo quản cho các nhiệm vụ không gian dài hạn. Và sâu sago là một loại lương thực có thể đáp ứng được các tiêu chí đó, chúng có thể được nuôi trong môi trường kín, dễ thu hoạch và bảo quản trong cả thời gian dài. Các nhà khoa học Thái Lan sẽ đợi đến vòng đánh giá toàn diện vào đầu năm tới và hướng đến giai đoạn thứ 3 của cuộc thi.

Sâu sago hay còn gọi là đuông dừa là ấu trùng của loài Rhynchophorus ferrugineus, thường được tìm thấy trong thân cây cọ, cây cao lương. Đây là một loại lương thực chính ở khu vực miền nam Thái Lan, miền đông Indonesia. Chúng thường được chế biến thành những món ăn vặt cho trẻ em bởi giàu chất dinh dưỡng và có sẵn trong tự nhiên. Ở Việt Nam, đuông dừa thường được ăn sống với nước mắm.

Theo Bangkok Post
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

con này k dám thử, có lần thằng bạn nó chấm nước mắm con đuông quẩy quẩy , cắn bỏ đầu trong thật rùng rợn .
Mắc ói quá
@IceNinja Lên tàu vũ trụ nhấp nhấp tàu nó bay chệch cmn quỹ đạo thì hỏng 🤣
Dai_NB
ĐẠI BÀNG
một năm
@IceNinja Dùng tay để kéo vào đẩy ra nhé, tôi vẫn làm vậy mà không cần lắc
@hoangtuna mai fen, đuông cy bây giờ gầy rồi, ko múp như xưa đâu, haizzz
@THT89 ăn đầu lun mới ngon nhé
Ăn xong dính phong rồi bắt Grab về trái đất trị hả 😁
@Bão Xì Phố Ngủ ở luôn 😁
Trước có dự báo là sau này thực phẩm chính của con người là sâu bọ. K lẽ đúng thật ta 😆
@Mr.Whisky con sâu supper wom gì đó bác, mình hây mua cho cá rồng ăn
bài viết thì nói về đuông dừa nhưng hình cuối bài thì lại là món nhộng
@SoyHungry hình cuối bài không phải đuông dừa nhé, nhà mình có trồng dừa, bắt đuông hoài nên biết.
@SoyHungry nhộng chứ đuông đâu ra chú, món đặc sản ngoài miền Bắc hay nấu mà. @Ruby lee chắc k để ý rồi.
@minhchien0207 Đúng rồi
Lướt bài xuống dưới thấy lạ 🤣🤣🤣
@SoyHungry ăn đuông dừa bao giờ chưa mà cụ phán xào lên nó vậy
Cười ra nước mắt
nó sắp lên vũ trụ r ae, r đây sẽ có đuông dừa ngoài hành tinh
@WhiteNight999 Sợ nó ăn mất mặt trăng hay gì 😃
Thèm
@thanh_satria alo! ai kêu tôi đó
Nhìn là ko nuốt nổi
Im lặng đi
cũng ăn thử chục năm trước , thấy cũng dc - ko ngon ko dở . trừ khi ko còn cái gì ăn thì mới ăn
Tính làm phi hành gia mà thấy ăn cái này nên thôi ở nhà phi hành ăn cho lành
phải mang cả ...nước mắm lên trạm nha !!
@anhcom67 vài giọt nguyên chất bay trong tàu thì khác gì thả bom độc
Đuông dừa mà ăn sống chấm nước mắm ớt thì bá cháy
hcmnnk
ĐẠI BÀNG
một năm
tương lai là trái đất bị ô nhiễm bởi các cơn mưa chứa hóa chất, không có loài động thực vật nào sinh sống được, lúc đó công nghệ chủ yếu tập trung vào xử lý không khí, nước ô nhiễm thì tài nguyên có thể sử dụng, con người uống thuốc bổ vitamin là chính, khái niệm ăn không còn chỉ có bóc lủm mấy con kiểu đuông dừa là thi thoảng thôi. Kiểu giống game Death Stranding vậy á
Ngon lắm. Tui ăn rồi. Chiên giòn ăn như ....snack vậy. Hoặc chiên lên cuộn bánh hỏi rau giá sông cuốn bánh tráng chấm nước mắm chua ngọt cay xé hongh là bá chấy. Nghe nói bổ và nhiều dinh dưỡng lắm. Hahaha
Nhiều Protein. Rán giòn lên như ăn con Tằm thôi mà anh em. Sợ gì nhỉ, hồi nhỏ mình ăn suốt, còn cả nhện nướng nữa
@D.H.17 Ai bị dị ứng thì toang đấy 😆
Mình ăn con này bị ngứa, cũng ghê ghê 😁
Chỗ mình thấy ng ta ăn sống lúc nó còn lúc lắc trong dĩa nước mắm ớt tỏi. Mình thì thấy kinh quá
Rất tiếc ở Việt Nam không cho nuôi đuông dừa nên không ký hợp đồng với nasa được
các bạn hay chê "nhìn em như con đuông dừa" đâu rồi??
Ai không chấm nước mắn được thì chiên bơ, ngon thơm béo
Nhường các anh hết, thích côn trùng, bọ các kiểu thì cứ xơi 😆
@kemkem87 Nhường các anh hết còn sò hàu ăn ko đc cứ gọi em hả 🤣

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019