DxO Mark: Smartphone hiện nay chụp hình tốt hơn máy ảnh số 5 năm trước

Didu
10/10/2012 3:55Phản hồi: 195
DxO Mark: Smartphone hiện nay chụp hình tốt hơn máy ảnh số 5 năm trước

Camera trên smartphone đang phát triển rất nhanh về chất lượng và rất nhiều người đã đem nó ra so sánh với máy ảnh du lịch nhưng thực sự thì khả năng chụp ảnh trên thiết bị di động có thể sánh ngang với máy ảnh? Sau những thử nghiệm của mình, DxO Mark đưa ra kết quả rằng smartphone cao cấp giờ đây chụp ảnh và quay phim tốt hơn so với máy ảnh kỹ thuật số (KTS) dòng cao cấp 5 năm về trước.

Lưu ý: Căn cứ vào bài thử nghiệm và kết quả chấm điểm của DxO Mark có thể thấy rằng trang web này chỉ đánh giá dựa trên yếu tố cảm biến của từng máy ảnh, smartphone mà thôi. Các yếu tố khác để tạo nên tổng thể một bức ảnh chất lượng như ống kính, xử lý ảnh... đều không được sử dụng.

Một vài ví dụ về chất lượng hình trên smartphone và máy ảnh KTS

DxO Mark thử nghiệm lần lượt khả năng chụp ảnh và quay phim độ phân giải cao của một số smartphone chụp ảnh đẹp hiện nay như Nokia 808 PureView, Galaxy S3 hay iPhone 4S với những máy ảnh Canon PowerShot G5, S100 hay Nikon D7000. Dù thừa nhận cảm biến hình trên smartphone có chất lượng ngày một tốt hơn kể từ khi chiếc điện thoại chụp hình đầu tiên của thế giới ra mắt năm 2000 (Sharp J-SH04 cảm biến 0.1MP) nhưng DxO Mark cho rằng việc nhồi nhét ngày một nhiều megapixel (triệu điểm ảnh) lên bề mặt cảm biến nhỏ không đồng nghĩa chất lượng hình ảnh sẽ tốt hơn. Điểm ảnh nhỏ hơn trên một diện tích bề mặt không lớn sẽ làm giảm khả năng hấp thụ ánh sáng, dẫn tới việc hình ảnh trở nên nhiễu hơn. Hình ảnh bên dưới so sánh độ nhiễu hình của smartphone Xperia S với cảm biến 12MP với chiếc máy ảnh PowerShot S100 (12MP) của Canon. Chỉ số nhiễu của S100 chỉ là 2.0 trong khi với Xperia S, con số đó là 7.4 (chỉ số cao hơn thì nhiễu hơn).

Camera trên smartphone cao cấp hiện nay giao động trong khoảng từ 8MP cho tới 12MP, chỉ duy nhất 808 PureView có cảm biến 41MP mà thôi. Như đã nói bên trên, việc tăng độ phân giải cho cảm biến đôi khi sẽ làm tăng độ nhiễu cho hình và các hãng sản xuất đã sử dụng những thuật toán hay bộ lọc để giảm nhiễu cho hình ảnh. Khi đó, hình ảnh ít nhiễu hơn nhưng chi tiết hình sẽ bị mất đi cùng với những hạt sạn đó. Hình ảnh bên dưới sẽ minh chứng cho điều đó khi ảnh trên Galaxy S3 ít nhiễu hơn nhưng chi tiết đã bị mất đi khá nhiều so với iPhone 4S. (Hai hình ảnh được chụp trong cùng điều kiện ánh sáng).

Smartphone chụp ảnh tốt nhất hiện nay cho chất lượng ảnh tốt hơn máy ảnh du lịch cao cấp 5 năm trước

Sau khi cung cấp một vài ví dụ về khả năng chụp ảnh của smartphone so sánh với máy ảnh kỹ thuật số, DxO Mark đã thử nghiệm tổng cộng 10 smartphone, tablet, máy ảnh kỹ thuật số và máy ảnh DSLR để trả lời cho câu hỏi smartphone chụp tốt bằng máy ảnh hay không. Kết quả là Nokia 808 PureView với cảm biến ảnh 41MP và công nghệ hình ảnh PureView đã thằng Canon PowerShot G5 5 năm tuổi với cảm biến CCD 1/1.8" độ phân giải 5MP. Điểm số cho thấy 808 PureView nhỉnh hơn một chút so với G5 và cũng thua một chút so với PowerShot S100 mà thôi.

Smartphone có những lợi thế nhất định khi quay phim so với những máy ảnh du lịch gần đây

DxO Mark thử nghiệm khả năng quay video của smartphone Galaxy S3 so với chiếc máy ảnh S100 được Canon ra mắt năm 2011. Ở chế độ quay Full-HD, họ nhận thấy chất lượng của Galaxy S3 nhỉnh hơn so với PowerShot S100. Trang web này chấm điểm cho Galaxy S3 với 71 điểm trong khi Canon S100 là 66 điểm.

Như vậy, theo kết quả của DxO Mark thì smartphone hiện nay đã quay phim tốt hơn hầu hết những máy ảnh số gần đây trong khi chất lượng hình chụp của nó tốt hơn máy ảnh số cao cấp của 5 năm trước. Trước đây, Tinh Tế cũng đã từng so sánh chất lượng hình chụp của một vài smartphone cao cấp như One X, iPhone 4S, Xperia S và máy ảnh Nikon P7000. Kết quả là smartphone làm tốt hơn ở khả năng chia sẻ hình ảnh lên Internet cũng như chỉnh hiệu ứng trực tiếp trong khi tổng điểm thì máy ảnh số chiếm ưu thế hơn smartphone (ở đây là model P7000 của Nikon năm 2010).

Quảng cáo

Nguồn: DxO Mark
195 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lợi thế lớn nhất của smartphone là nhỏ gọn tiện lợi và lúc nào cũng đút túi đc thì không thấy nhắc tới nhỉ , cho vào phần cuối bài cũng đc mà
@westlifeplaywar bác nói đúng quá , thêm cả khoản chia sẻ nữa 😁 , chán chả muốn dùng máy ảnh :D
@westlifeplaywar mẹ nó dìm hàng dđ vãi phải không bác thàng cha này chắc là nhiếp ảnh gia đấy:mad:
@haiduong0075 kô là nhân viên maketing của nikon
Trừ khi chụp ảnh chuyên nghiệp, phóng viên nhiếp ảnh.. Mới cần máy ảnh chuên nghiệp. Bình thường vậy cũng được
Rồi thì em lumia 920 sẽ trùm nhất trog các loại smartphone chụp ảnh.
Đây là quan điểm sau khi đọc bài so sánh camera của 920 với các loại smartphone và máy ảnh khác nhé.
Đừng bố nào kêu em là cuồng no nhá.
@becks147 n8 lấy nét chậm. chụp lúc nào cũng như có làn sường mờ . so với các máy khác như iPhone 4s hay s2 s3 mình đánh giá là không bằng . vì các dòng này lấy nét rất nhanh chụp động thích hơn n8 nhiều. n8 chụp đc kiểu ảnh xong load thì :-j
@nguyenvantrung241090 - Nói ở thời điểm hiện tại mà, chứ vài năm nữa thì đương nhiên là chụp ảnh lumia 920 lại trở nên yếu kém là chuyện đương nhiên rồi
@tobe2405 với cái cảm biến của n8 mà bạn dám nói không bằng sam voi apple thì mình cũng nể bạn lắm đó. nếu còn n8 bạn thử tăng contrast lên tí xíu đi, màu vivid bạn sẽ thấy sự khác biệt. mình không biết máy của bạn sao chứ mình thấy máy bạn bị lỗi hay sao mới có hiện tượng load chậm đó
@otocaro123 Và khi đã mua Lumia 920 thì ko phải mua máy ảnh nữa.
Các fan tha hồ vui nhé.
nguyen68
TÍCH CỰC
12 năm
Smartphone cao cấp hiện nay chụp ảnh đủ sáng đa số đều đẹp nhưng thiếu sáng thì hầu như đều chưa tốt, đợi 920 ra xem thế nào. Lợi thế lớn nhất của smart là nhỏ gọn và khả năng kết nối!

Sent from my LT26i using Tinhte.vn
@otocaro123 Bạn nghĩ thử xem, ở cùng tốc độ màn trập thì cái ống kính bé với cái ống kính to cái nào nhận sáng nhiều hơn?
808 chỉ thua 920 khi chụp ở chế độ auto thôi bạn nhé.
@Góc nhìn 😁 bạn nhìn lại comment của mình có mỉa mai ko nhé,chưa sửa gì đâu,hay bạn nhảy vào úp sọt người khác?
@Góc nhìn Pà nầy NỔ gướm nhỉ người ta cm lịch sự còn pà cm kiểu trịch thượng xem thường người khác, pà chỉ giỏi Nổ chứ chưa chắc có đếch gì
@TomRyan8891 95 86 nữa bác ạ
Sp thỳ có thể chụp mọi lúc mọi nơi còn kts thỳ ko. Kts sẽ dần bị biến mất chỉ còn dslr là cầm cự dc thôi.
minhcuong
TÍCH CỰC
12 năm
Chừng nào iPhone thắng được em 5D Mark II để em đỡ phải xách nặng đây, hichic.
@HoangPigg sao lại ko xảy ra bạn, phải tin vào tương lai chứ :p
@quangpzo Nếu bạn có 1 chút kiến thức về chụp ảnh cũng như về máy ảnh bạn sẽ hiểu 😁
@HoangPigg mình thì ko hiểu về máy ảnh và cũng ko quan tâm cho lắm nhưng mình hôm nọ có đọc đc bài này http://www.tinhte.vn/threads/1526793/ với mấy bài về máy ảnh Lytro ... thì mình tin về tương lai sẽ có nhiều thiết bị nhỏ gọn và chụp đẹp ngang với DSLR , cứ hi vọng đi bạn 😃
@quangpzo Nói đơn giản cho bạn rõ thế này:
-Nói về độ "nét" thì DSLR,Pns hay ĐT chụp đều nét cả(ĐT và PnS nét gần như tương đương trong thời điểm hiện tại).
-Nhưng đơn giản là nếu ta cần những bức ảnh chụp chân dung xóa phông,lấy Bokeh..Thì cần có máy DSLR với Lens chuyên dụng.
•Vấn đề ảnh có muôn chuyện để bàn,tùy vào nhu cầu và gu của từng người thôi,có thể là bạn chỉ cần 1 chiếc ĐT cho 1 bức ảnh rõ nét là đủ 😁
Thân!
Chụp ảnh trên điện thoại di động tiện lợi, gọn
nhẹ. Nếu đem 808 PureView thử quay phim thay thì chắc sẽ ngang con Gx kia.
mrblack01
TÍCH CỰC
12 năm
Vừa chụp ảnh,vừa khoe đt
Iphone thật tuyệt vời. luôn được nhắc đến trong mọi Post :rolleyes:😃
Để cái hình này vào rồi chúng nó lại cãi nhau 😁

baque01
TÍCH CỰC
12 năm
@mr dinh Bạn không thể nhìn vào ảnh chụp ra để phân biệt đc là máy có để độ sáng khac nhau không bạn nhé, 2 máy kia độ sáng bức ảnh bạn thấy khác nhau là do đã chụp test thì họ chụp auto cả 2 máy, khi auto thì máy nào chỉnh iso tốt hơn thì ảnh nó sáng đẹp hơn....
Đưa ra những so sánh thế này chỉ tổ làm mấy ông fan cuồng vào chém gió,
Smartphone như N8 vs 4s mình đã thử khi đủ sáng ảnh khá tốt, nhưng không chấp nhận đc cả 2 con này khi chụp đêm....nếu điện thoại chụp đêm tốt thì chỉ có máy nhật làm tốt thôi
shine89
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mr dinh Em nghĩ là bác có chút nhầm lẫn chăng 😁
@buidoimiennui cái này hình như chụp trong thiếu sáng, đt samsung có nhược điểm chụp thiếu sáng mất chiều sâu.
phantnang
TÍCH CỰC
12 năm
Nokia 808
melman
TÍCH CỰC
12 năm
n9 cũng đẹp mà, nươc ảnh trung thực chứ khong "làm quá" lên như Iphone dù bắt không tốt bằng.. Iphone chụp mà nắng gắt 12g trưa là thui rui
melman
TÍCH CỰC
12 năm
N8 > mà ban co nhâm ko?
Re0
CAO CẤP
12 năm
rất chính xác
SAKI.BUN_LP
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái em nokia 41..là trùm 😆 các dòng đt khác
Sony xperia chụp ảnh cũng rất tuyệt đấy

Gửi từ bàn phím ảo và bộ gõ tiếng việt của tôi.
@smartphonekenh sony chụp nét nhưng nhiễu và sai màu @@ có nhiều lý do để các trang cn ít đem smartphone của sony ra đai diện ss chụp ảnh.
càng ngày càng tiện dụng
kutj'
ĐẠI BÀNG
12 năm
nói j thì nói khả năng chụp hình trên nokia luôn là ng dẫn đầu em đang lăm le tậu 1 con lumia 920 để đỡ phải nặng cổ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019