ELGATO ra mắt WAVE DX Dynamic Microphone dùng chung với Wave XLR

pro-k
26/10/2022 7:52Phản hồi: 9
ELGATO ra mắt WAVE DX Dynamic Microphone dùng chung với Wave XLR

Video review

Lởi mở

• Game thủ và Streamer mảng Gamming hầu như ai cũng biết ELGATO, một hãng đi đầu về thiết bị Card Capture và hỗ trợ cho livestream game.
  • Nhưng Elgato trong vài năm qua đã chuyển mình và có đối tượng phục vụ lớn hơn khi có dải sản phẩm phù hợp cho mọi cá nhân sáng tạo nội dung SOLO CONTENT CREATOR
  • Sản phẩm Audio Record là một mảng mới của Elgato từ 2020 với tên gọi dòng sản phẩm là Wave
  • 2020 Elgato ra mắt Wave 1 và Wave 3 là 2 micro USB
WAVE 1 VS WAVE 3 2.png
  • 2021 Elgato ra mắt Wave XLR là một chiếc Audio interface cho các cá nhân có nhu cầu sử dụng mic xin hơn nhưng vẫn muốn được hỗ trợ bởi hệ sinh thái Wavelinks ELGATO wave.png
  • 2022 Elgato ra mắt chiếc micro xài cổng XLR đầu tiên của mình là WAVE DX
Liên kết với Lewitt
  • Elgato là một hãng đồ PC và Stream nên chẳng ai thèm quan tâm và để ý nó sản xuất đồ AUDIO RECORD có tốt không và ở VN trước đây nó cũng như cục đá nằm trên kệ, chờ ngày ế quá đem thanh lí rồi không nhập nữa cho đến khi…..
  • Bắt đầu có nhiều người nhận ra sự liên kết của ELGATO và Lewitt một hãng âm thanh của Áo với khá nhiều triết lý thiết kế Mic hiện đại cũng như liên tục đoạn giải thưởng
  • Elgato cung cấp cho Lewitt các ứng dụng trí tuệ nhân và Lewitt sản xuất Mic cho Elgato.
  • Mình thích Lewitt và cách các người anh em ở đó tư duy và làm việc
  • Trước đây khi bắt đầu làm Podcast và Solo Content Creator mình bỏ qua Elgato vì nó quá lạ cho đến khi mình đọc đc thông cáo báo chí từ Lewitt là họ liên kết với Elgato và sản xuât Micro cho Elgato thì mình phải thử đồ Elgato cho bằng được và nó thực sự khác biệt với đại đa số các sản phẩm ở cùng phân khúc hạng mục

Nói về Wave DX

• Wave DX là Micro Dynamic xài cổng XLR đầu tiên của hãng và có thể là duy nhất trong rất nhiều năm nữa
  • nó có giá 99$ và ở Vn nó được phân phối chính hãng còn rẻ hơn mua ở US nữa cơ, mình mua nó chỉ có 2tr4
  • Nó có thiết kế dành cho Podcast kể cả treo lẫn đặt trên chân mic đều được DSC_4009.jpg
  • Nó nhận âm thanh trên đỉnh mic nên chỉ cẩn hướng nó về miêng bạn là được DSC_4012.jpg
  • Wave Dx được làm hoàn toàn băng kim loại, cứng chắc và đầm tay ( chắc là rút kinh nghiệm từ WAVE 1 với 3 do nhiều người dùng cũng muốn mic kim loại hơn là nhựa)
  • Wave DX có trang bị Pop Fitler buit in và cách nó xử lý phần áp lực gió thật sự làm mình bất ngờ vì nó khá giống với cách mà ElectroVoice RE20 làm với công nghệ Variable-D, khó mà ngờ là mic 99$ có thể làm được điều này (xem clip bạn sẽ hình dung rõ về nó)
  • Độ nhạy -52dB và có tần số đáp ứng từ 50Hz đến 15Khz, nó cực kì an toàn cho hầu hết mọi người khi dùng nó để làm mic stream và đọc podcast, làm sáng tạo nội dung, nó không dung để thu nhạc cụ được nhé
  • độ nhạy -52dB là nhạy hơn một chút với với hầu hết các micro Dynamic khác, nhạy hơn không có nghĩa là tốt hơn nó chỉ có thể hiểu là dễ sử dụng hơn, mình vẫn thích các mic có độ nhạy thấp tầm -55dB trở xuống
  • Wave Dx nó khả năng khử tạp âm, hạn chế âm thanh do rung động đáng kinh ngạc

Nói về Wave XLR

• Wave XLR ra mắt từ 2021 và nó thật sự không được chú ý lắm vì khó ai mà nghĩ rằng lại cần mua Audio interface từ một hãng như Elgato DSC_4027.jpg
  • Mình xài thử và cực kì ngạc nhiên vì Wave XLR nó được trang bị 1 cái PreAmp khỏe cực kì, lên tới 75dB of gain.
  • Nó có thể kéo tốt các mic xịn như Electrovoice Re20 và Shure SM7b mà không cần Cloud Lifter
  • Wave XLR nó được trang bị kèm với ứng dụng Wavelinks với nhiều tính năng độc đáo khi cho phép bạn nhúng thêm nhiều PLUGIN VST như các phần mềm audio chuyên dụng và lại có tích hợp trí tuệ nhân tạo cho các tác vụ cơ bản mà ai cũng cần là khử noise và tạp âm. DSC_4032.jpg
  • mắt trước chỉ có một núm tròn đẻ điều khiến cho Gain, Volume tai nghe và Mix DSC_4031.jpg
  • mặt sau thì có cổng XLR cơ bản không có jack 6.3mm, có cổng tai nghe monitor và kết nối USB-C
  • mọi thứ liên quan đến Loopback hay Mixer bạn đều có thể điều khiển được bằng APP WAVELINKS DSC_4028.jpg
  • xài chung với Wave DX phải nói là một Combo đơn giản nhưng hiệu quả cao cực kì

Wave XLR và Lewitt LCT 240 Pro

• Mình có Lewitt nên mình có xài thử Lewitt
  • Lewitt LCT 240 pro là chiếc mic mà Elgato khuyến nghị đầu tiên khi xài với Wave XLR năm ngoái, lúc đó Elgato vẫn chưa có mic XLR riêng, đến cả trên hộp của Wave XLR họ vẫn chụp chung với cái mic Lewitt LCT 240 pro nhưng là bản màu đen, của mình là bản màu trắng ( trong clip có phần sound test với mic DSC_4044.jpg

• Ngoài ra thì mình có còn Lewitt LCT 441 Flex nữa, cảm giác xài trên Wave XLR rất đã vì bạn sẽ không còn lo bị noise hay giọng dở nữa, tất cả đã có công nghệ làm hết DSC_4029.jpg

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xịn sò
Con này so với SM7B thì thế nào bác?
@tjendung trong clip có bạn
Bạn cho mình hỏi làm sao để viết bài như bạn vậy nhỉ?, mình toàn vào chế độ review á ….
@K I N G . P R T C Mình bấm vô viết bài dài rồi Viết thôi bạn
@pro-k Mình thử chế độ nào cũng không đc
@K I N G . P R T C b nên viết bài bằng máy tính thay vì đt
ptd1808
ĐẠI BÀNG
một năm
Chả hiểu sao nghe âm thanh qua mấy con mic khử ồn xịn này cứ cảm thấy như bị ù tai, bị bịt tai vậy, nghe lâu hơi khó chiu 😃 chắc tai quen với noise rồi
@ptd1808 vì lúc mình làm cái này là đang bị cảm, người ngẹt mũi dã man, nhưng mà đồ nhiều quá phải khui ra chơi cho sướng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019