Elon Musk đang phải làm việc 90h/tuần (13h/ngày) nếu không cty Tesla sẽ chết

Nam Air
10/5/2019 6:44Phản hồi: 131
Elon Musk đang phải làm việc 90h/tuần (13h/ngày) nếu không cty Tesla sẽ chết
Trả lời câu hỏi của 1 người bình luận trên Twitter, Elon Musk cho biết hiện nay ông đang phải làm việc tới 90h/tuần, tức là gần 13 tiếng/ngày, "Đừng nói rằng như vậy không tốt cho sức khoẻ và tinh thần. Tôi không có sự lựa chọn hoặc Tesla sẽ chết."

Theo Elon Musk, lý do khiến những năm gần đây ông phải làm việc nhiều như vậy là để đẩy mạnh sản lượng sản xuất mẫu xe Tesla Model 3, cũng như giúp Tesla cạnh tranh với các công ty đối thủ. Ông hy vọng qua năm sau sẽ có thể giảm thời gian làm việc của bản thân xuống còn 80h/tuần.

Hiện nay giá trị thị trường của Tesla đang được định giá khoảng 61 tỷ đô, còn giá trị tài sản của Elon Musk là 20.1 tỷ đô, ông đang xếp hạng giàu thứ 80 trên toàn thế giới.

Theo Gadgets
131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chay1vong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vấn đề không còn nằm ở $$$
toanzet49
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mrcuongth Công nhân nào làm thay công việc của Elon Musk nổi 😁
@toanzet49 Làm thay công việc Lên mạng chém gió và phê cần giùm ổng.
datzzz
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khonggianbonchieu_dh chém gió và phê cần mà kiếm đc 20 tỷ đô thì nó không còn là chém gió nữa rồi.
anhmk95
TÍCH CỰC
5 năm
Elon Musk ( vẫn ) đang phải làm việc 90h/tuần mới đúng 😁
Chả bù công chức ở Việt Nam nhỉ? Ngày không biết đủ 8 tiếng không? Chứ tối nào cũng thấy làm lai rai vài chén!
dandykts
TÍCH CỰC
5 năm
@zzvilzz Sáng tạo là do độ hiểu biết của con người, lao động mà không sáng tạo thì chỉ có ngủ gật thôi bạn. bạn làm một việc nhưng bạn Smart hơn để công việc trôi chảy hơn ko phải sáng tạo à? Tầm của bạn chỉ đến đấy thôi, có khi không hiểu lời mình nói đâu. Còn mấy ông ở Vn làm quan chức thì ko biết gì đâu, khỏi lôi ra hù, nghe mệt, nội vụ nghĩ ra nhiều trò để hãm dân thì cũng được xem là 1 loại sáng tạo nhỉ?
zzvilzz
TÍCH CỰC
5 năm
@dandykts Bạn nói quan chức cũng phải sáng tạo. Mình cho bạn một ví dụ điển hình, và bạn cũng kêu mấy ông quan chức ở VN làm ăn ko sáng tạo thế bạn có vấn đề gì nữa để phản biện à mà sao viết dài dòng văn tự vậy? Còn ở xứ người người ta làm sao thì mình biết rồi, không cần quảng bá đâu. Ngày nào mình chẳng làm việc với chúng nó 😆

Còn bạn không biết mình làm công việc gì thì đừng vội chụp mũ nhé. Đến hài với thanh niên đưa ra quan điểm không rõ ràng bị người khác sửa lưng rồi lại quay sang công kích cá nhân nhưng bất thành 😃)
dandykts
TÍCH CỰC
5 năm
@zzvilzz bạn nói như vậy có nghĩa là bạn đang khẳng định công việc không cần sáng tạo đúng ko?
zzvilzz
TÍCH CỰC
5 năm
@dandykts À, mình không nói vậy nhé. Mình chỉ nói câu nói của bạn nó không đúng với thực trạng VN. Trong khi comment đầu tiên của bạn (comment đầu tiên nhé) kiểu như vơ đũa cả nắm nói như thể mấy ông quan chức dù là ở đâu cũng sáng tạo, bao gồm cả VN 😆

Edit: Chuyện có tham ô hay ko tham ô nó chẳng liên quan khỉ gì đến cái gọi là sáng tạo hết nhé
Ông này ở nhà trông con nhưng vẫn gọi là làm việc 😃

Thần thánh hóa vãi cả ra.
Syter
TÍCH CỰC
5 năm
@p700i Đúng rồi, culi cho công ty đấy.
- Lúc bạn về nhà nghỉ ngơi có thể là lúc ổng đang đi bussiness dinner, hoặc tham gia khai trương, sự kiện của đối tác. Bên cạnh giao lưu trực tiếp ổng có lưu danh sách số điện thoại của những đối tác ở xa (contact cỉrcle), mỗi tháng gọi một lần để giữ quan hệ, để người khác biết rằng mình còn tồn tại. Trở thành bộ mặt của công ty.
- Ngoài quan hệ ngoại giao, ổng phải là hình mẫu ở công ty. CEO là người tạo quan hệ giữa nhân viên - sếp - nhân viên. Làm việc và sinh hoạt với nhau một thời gian sẽ tạo ra một văn hoá riêng. (CEO quyết định) Phải luôn luôn có tinh thần tốt, không có điểm yếu trước công chúng,luôn truyền cảm hứng giữ lửa.
- Họp online với khách trái múi giờ là chuyện cơm bữa.
- Đối với media phải chiều chuộng và nhẹ nhàng, stay clean =)) nói cách khác CEO giỏi có thể trở thành celebrity một cách đơn giản.
Những thứ trên đều là việc ngoài giờ của CEO, trong 8hrs hành chính thì hiệu quả công việc (productivity) phải gấp chục lần như vậy nữa. Thế cuộc sống riêng tư của tui thì sao? CEO phải cân bằng work/life nếu không dễ sụp đổ ngay trong thời gian ngắn, hoặc tiến hoá thành workaholic - lạnh nhạt với cuộc sống.

Dù có rất nhiều công ty tạo được văn hoá riêng ở VN rồi, nhưng dân mình thường xem nhẹ việc đó. Ví dụ một ông ất ơ nào đó mở công ty rồi tự xưng luôn, nhưng cách làm việc và vận hành không khác gì chủ lò heo là mấy.
@Syter Lý thuyết vãi, chắc bạn lại đi học được ở mấy trung tâm đào tạo CEO rồi, bọn nó chỉ lý thuyết là giỏi thôi còn chẳng biết thực chất nó là cái gì cả.

Tất cả những cái đó không phải là công việc của CEO. CEO là giám đốc điều hành là người điều hành công ty. Mỗi CEO tùy từng lúc sẽ làm những nhiệm vụ khác nhau. Chẳng có CEO nào tuân theo một chuẩn mực nhất định cả mà phải quán xuyến tất cả mọi việc, là người chịu trách nhiệm cuối cùng của tổ chức.

Nhiều CEO suốt ngày ra bãi biển nằm phơi nắng nhưng công ty vẫn ở trong Fortune 500. Nhiều CEO đi ị cũng mang điện thoại làm việc thì công ty lại sắp phá sản.

Nên không bao giờ có định nghĩa CEO làm bao nhiêu h/ngày, tuần cả. Bọn báo chí nó thần thánh hóa lên thì nó như vậy. Bọn dạy CEO thì chưa từng làm CEO. CEO mà phải đi học làm CEO thì công ty rất dễ phá sản.

Đừng có tin sách vở, báo chí, lớp dạy CEO, nếu cần thì cứ tự mở công ty rồi tự làm CEO. Khi công ty phát triển được thì lúc đó mới biết CEO đúng nghĩa CEO phải làm gì.
Syter
TÍCH CỰC
5 năm
@p700i Nghe giống phim Mỹ đúng không?
Những gì mình kể trên là kinh nghiệm làm việc cùng họ. Ngoài học được nhiều thứ từ CEO, mình còn có cơ hội đi ngoại khóa của các công ty khác với quy mô lớn hơn nhiều. Sách vở gì ở đây mình không biết, thấy sao nói vậy thôi. Mình từng làm 1 phim tài liệu kỉ niệm ngày thành lập công ty, dài 10 phút. Có cả tài liệu của công ty ngoại khóa mà mình nhắc đến luôn. Rảnh pm mình share để chứng minh là không có xạo chó.

Như mình đã nhắc, dân mình vốn luôn xem nhẹ chất xám, và những công việc liên quan đến chất xám. Thường chỉ biết được là người ta giỏi nhưng không hề biết họ giỏi tới mức nào. Những điều bạn nói có thể áp dụng đến bất cứ đâu, công việc gì. Ở đâu cũng có người này người kia, phải chăng mình may mắn lắm mới có cơ hội làm việc chung với người như vậy.
haotrance
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Syter Đồng ý với quan điểm của ban, đã đọc comment và thấy bạn là một người làm việc thực tế. Bản thân mình cũng là leader của team media, công việc với mình có thời điểm gần như 24/7. Mùng 1 tết vẫn phải làm.
Còn mấy bạn nói thần thánh hoá ceo thì chắc các bạn ấy chưa khởi nghiệp, vẫn đi làm công, hoặc quy mô các bạn ấy vẫn nhỏ. Ceo một tập đoàn đang dẫn đầu công nghệ thế giới không phải chuyện đơn giản, mọi vấn đề lẩy sinh đều là những khái niệm mới. Vậy không phải người bình thường giải quyết được. Cho nên ceo làm việc cật lực là chuyện quá bình thường.
npdong1994
TÍCH CỰC
5 năm
Tôi vẫn đang làm 90 giờ mỗi tuần, nếu không tôi sẽ chết... đói.
Tổng thời gian mở của của tổng lãnh sự quán Việt Nam ở San Francisco, Mỹ chỉ gói gọn trong vòng 25 tiếng.
Suy ra 1 tuần họ chỉ làm việc đúng 1 ngày 1 tiếng.
Còn 5 ngày 23 tiếng kia chả biết làm gì.
So với ông Musk này thì chịu.
Mình làm 50h/tuần là muốn chết rồi
@hypous 5.5h/ngày x 5 ngày là 27.5h.
NatvPa
TÍCH CỰC
5 năm
@allianzboys Và bạn nghĩ sau khi "đóng cửa" thì họ sẽ đi ngủ???
evilken
ĐẠI BÀNG
5 năm
@allianzboys Muốn so sánh bạn phải so với lãnh sự quán các nước chứ ai đi so với Elon. Tự làm khổ mình bằng cách so sánh như thế chỉ khiến bạn càng tích luỹ thêm năng lượng: tiêu cực thôi
truongdoduy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hypous Chả biết xứ hoa kì thế nào, chứ 9h mà bác đến sứ quán VN tại Nhật thì k khác gì bác về ủy ban xã cả. K 1 bóng ng luôn nhé. 😆)))))) Trong khi nó ghi rõ ràng là làm việc từ 9h. Cho nên đừng có tin mấy cái đó nha b.
Còn người lao động và công nhân việt nam thì phải làm hơn 90h 1 tuần để kiếm tiền cúng bọn xăng, điện, .... kaka
Gì 60 tỷ dữ vậy
@khongbietdattengi tesla 40 tỷ, 20 tỷ còn lại là mod tinhte mới hùn vốn vô 😁
Nếu đần thì 13h vẫn ít
Cơ bản thì ông làm mấy h thì kệ ông. Nhưng ông kéo theo mấy thằng lính chết theo ông. Chúng nó muốn về sớm cũng k dc, vì sếp còn đó mà mài dám về sớm à 😁.
@baotuan khỏi lo dùm nhân viên 😃 làm thêm giờ thì lương *2 *3 là bình thường
@ngminhman123 Bác đi bưng cafe hả 😁:D:D
qloved
CAO CẤP
5 năm
@baotuan hết giờ thì cứ về, công việc xử lí vẫn ổn là ok. làm nhiều chưa chắc đã chứng minh bạn làm việc hiệu quả vì có thể cùng số công việc đó người khác xử lí 8h xong, còn bạn phải xử lí 10h mới xong thì cũng k thể đánh giá bạn hơn người khác được. Chỉ có đi chăm chăm về sớm nhưng việc lúc nào cũng chấp đống delay mãi thì mới bị đuổi thôi.
masterss0
TÍCH CỰC
5 năm
@baotuan nc ngoài nó rõ ràng, sòng phẳng chứ k vớ vẩn như dân mình đâu mà bác lo. Còn việc thì ở lại làm tính tăng ca đầy đủ, k có việc thì biến về, ở cty tốn điện nước làm gì?
HPSS
TÍCH CỰC
5 năm
Iron Man đời thực 😁
kiemhung25
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HPSS chuẩn bác
von04111
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ở VN sướng tối vài chai mới ngủ ngon với vợ 😃
LINH120612
TÍCH CỰC
5 năm
@von04111 ra bờ kè đi hóng gió, làm vài chai ngủ thẳng cẳng, đời ai cũng đi làm kiếm tiền mà nhiều ng mức tiền của họ kh lắm, kiểu ko xác định dc bao nhiêu là dừng
von04111
ĐẠI BÀNG
5 năm
@LINH120612 Mình đã cố hết sức rồi...làm cho lắm tắm cũng cởi truồng :'(
dandykts
TÍCH CỰC
5 năm
@LINH120612 Biết sao ko ông? Vì khi đứng ở vị trí của họ thì trách nhiệm xã hội của họ đã qua to lớn rồi. Chưa kể nuôi một đứa con để tồn tại cho đến thời điểm nào đó trong cuộc đời, trải qua bao gai mật mấy ai dám từ bỏ, nhân viên bỏ cho ai, cty rồi tất cả những đối tác bỏ cho ai,... Đại khái vậy
LINH120612
TÍCH CỰC
5 năm
@dandykts tiền đã về đều thì dại chi, chứ nhân viên cty à xin lỗi 1 phút bay màu cả mớ
Chắc tính từ lúc đến cty rồi từ cty về , chứ ở cty ngồi ko thì có mệt gì . Tất nhên bọn tỉ phú não của bọn chúng hơn người thường nên chắc ko bị bệnh đau đầu .
dandykts
TÍCH CỰC
5 năm
@uthalinh Ngồi không ? Really?
Thời gian đâu mà làm chuyện kia nữa 😁
hunterval
TÍCH CỰC
5 năm
@Bão Sài Gòn tính trong 90h đó luôn rồi bạn
PerfectSun
TÍCH CỰC
5 năm
@Bão Sài Gòn Ceo nào cũng có phòng riêng và chẵng ai dám làm phiền cả =))
Làm cho lắm vào cũng đưa vào lò 😁 , thôi nghĩ làm cho khỏe :rolleyes:
Kinh khủng thật. Ở Việt Nam làm việc 8 tiếng chắc hết 6 tiếng là lên mạng coi Youtube hay lướt Facebook (có mình).
An_94
ĐẠI BÀNG
5 năm
@MinhTriND @cuhiep
Vn đầy người làm còn nhiều hơn nhiều. Với lại ông này không làm việc thì biết làm gì, ko rượu chè, chả nhẽ về nhà ngủ
Thangga13312
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lamtien338 Nhưng ổng có gái gú bạn ơi.
Toàn cặp với người mẫu, ca sĩ không à.
@Thangga13312 Nhắc mới nhớ. He he.
V1104897
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ông ấy đúng là một Vĩ Nhân

Xu hướng

Bài mới