ELSA, startup luyện phát âm bằng AI của người Việt vừa được Google đầu tư 7 triệu USD

eddie-labo
28/2/2019 9:42Phản hồi: 116
ELSA, startup luyện phát âm bằng AI của người Việt vừa được Google đầu tư 7 triệu USD
ELSA, startup luyện phát âm bằng AI do người Việt sáng lập vừa chính thức thông báo trên trang blog của công ty rằng họ đã gọi vốn thành công gói đầu tư 7 triệu USD từ Gradient Ventures, quỹ đầu tư công nghệ trí thông minh nhân tạo của Google. Đây là một tin vui cho hàng triệu người dùng ELSA tại 101 quốc gia nói chung và người Việt nói riêng khi ứng dụng sẽ tiếp tục được cải thiện và nâng cao tính năng học hỏi, chỉnh sửa phát âm nhờ vào nguồn vốn được bổ sung và sự trợ giúp từ các lập trình viên của Gradient Ventures.

tinhte_elsa_7_million_google (2).jpg

Ngoài ra, startup ELSA cũng nhận được các gói tái đầu tư định kì từ hai tổ chức tài chính lớn là Monk's Hill Ventures và SOSV. Sắp tới, ELSA sẽ có kế hoạch mở rộng thị trường sang các quốc gia trong khu vực châu Á như Indonesia, Ấn Độ và Nhật Bản. Hiện công ty đã bắt tay vào thành lập văn phòng kinh doanh tại Nhật Bản và đăng tải thông tin tuyển dụng các vị trí cần thiết trong tương lai, bạn đọc quan tâm có thể tham khảo tại đây.

tinhte_elsa_7_million_google (1).jpg
Chân dung chị Văn Đinh Hồng Vũ, CEO startup ELSA, ứng dụng luyện phát âm sử dụng công nghệ AI

Thành lập vào năm 2015, ELSA là dự án startup bất ngờ của chị Văn Đinh Hồng Vũ và tiến sĩ chuyên ngành Speech Processing Xavier Anguera, có trụ sở tại San Francisco và văn phòng kĩ thuật giữa lòng thủ đô Lisbon, Bồ Đào Nha. Với danh sách thành tích khủng như thủ khoa tốt nghiệp tại Đại học Ngoại Thương (2001-2006), bằng thạc sĩ giáo dục M.Ed và thạc sĩ quản trị kinh doanh MBA tại Đại học Stanford (2009-2011), sau đó nắm giữ các vị trí cao trong các tập đoàn đa quốc gia như Maersk Logistics, Booz & Company, chị vẫn quyết định lựa chọn con đường startup để có thể hiện thực hóa ước mong nâng tầm khả năng nói tiếng Anh còn hạn chế của người Việt Nam. Đó chính là động lực để đưa ứng dụng ELSA từ lúc mới chập chững cho đến tận bây giờ, đạt được những thành tựu mang tầm quốc tế như: 4,4 triệu lượt tải về; 2,2 triệu bài học và 4,5/5 điểm đánh giá từ hơn 23,000 người dùng. ELSA hiện đang đứng top 5 ứng dụng trí tuệ nhân tạo AI trên thế giới.

Người dùng có thể tải ứng dụng ELSA từ cửa hàng iOS hoặc Android.

Nguồn: elsaspeak.blog
116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

handoi912
ĐẠI BÀNG
5 năm
người Việt giỏi quá đi, 100 người thì đến 90 người giỏi, buồn cái là 10 thằng ko giỏi còn lại nó lại lãnh đạo 90 người giỏi 😔
novavn
CAO CẤP
5 năm
@thangloi Không phải tự nhiên mấy thằng đó có súng bạn nhé 😃 Lúc ông bà, bố mẹ chúng nó đào hầm vượt trường sơn thì ông bà bố mẹ bạn đang ở đâu? Tự nhiên bản chất là rât công bằng, động não lên bạn, giỏi thật sự thì không dễ bị chèn ép đâu.
Thomas Tony
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TsanHoang Một cảm giác hãi hùng...
@ntherol Họ có hi sinh nhưng họ vẫn là binh sĩ cấp thấp ảnh hưởng rất nhỏ, còn người ta thuộc hạng chỉ huy, tướng tá, nhân quả ở đây tôi nói không phải là tâm linh mà là những gì họ đã cống hiến từ sự nỗ lực của bản thân, để ngày sau họ có được những gì họ xứng đáng nhận được.
Giống như xuất gia vậy, khi nộp đơn xin xuất gia nếu bác có học thức địa vị xã hội thì sẽ được ưu tiên, vì bác có trí tuệ, dễ dàng phụng sự cho đời, có địa vị, dễ dàng trở thành tấm gương cho những người trí khác noi theo, còn nếu bác là người không bằng cấp, năng lực kém, gia cảnh nghèo thì người ta không cho bác xuất gia đâu, vì bác chẳng cống hiến được gì nhiều cho xh cả, chỉ cho bác làm Phật tử thôi, bác có tâm nhưng không có tầm thì cũng vậy, làm người lính nhỏ nhoi thì chỉ thực hiện đúng nghĩa vụ, có chết cũng là trách nhiệm của họ, còn ai lên được tướng tá thì họ cũng đã cống hiến quá nhiều.
handoi912
ĐẠI BÀNG
5 năm
@handoi912 dù sao mình luôn cho rằng người VN vốn rất thông minh và có tố chất, chỉ có điều tác động bởi sự quản lý khiến họ không phát huy được khả năng khi ở trong nước, dẫn tới chảy máu chất xám, các bạn nhìn những người vô địch Olympia xem có ai về nước cống hiến không? ( hình như có LP Thảo nhưng bạn này nhà đã quá có đk rồi ). Còn các bạn bảo mình là loser, ok cứ cho là vậy đi, hiện tại mình chỉ là 1 kỹ sư, ra tr đc 7 năm đag là leader 1 nhóm nhỏ... nhưng mình vẫn luôn cố gắng để đạt được những mục tiêu của mình.
Ngày xưa cũng dùng mà lười luyện quá :p
Miễn phí ít tính năng quá
tethien
CAO CẤP
5 năm
@asterix0108 Thì trả tiền.
Trả bằng điện thoại hay Momo đều được mà
Long kengg
TÍCH CỰC
5 năm
@asterix0108 Mọi người nói về chị nhiều quá nhưng về mặt Bussiness rất tốt, chứ mình thấy giá trị cốt lõi của sản phẩm là từ ông tiến sĩ Xavier Anguera kia 😆 ông đó đáng được ca ngợi hơn
CBDancer
TÍCH CỰC
5 năm
@asterix0108 Đi học phải trả học phí chớ người anh em 😁
hoangesc
TÍCH CỰC
5 năm
Oh. Mình dùng cái này khá lâu rồi mà mới biết nó của ng Việt đấy. Giờ được đổ thêm vốn thì ngon rồi
conan1907
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đã mua và dùng. Thấy hay hơn những phần mềm cùng chức năng. Giá cũng rẻ hơn nếu bạn mua từ website Việt Nam thay vì vào store của apple. Nếu được đầu tư tốt thì phần mềm sẽ phát triển tốt hơn về nội dung... Hy vọng là sẽ phát triển thêm phần mềm tự học tiếng Anh cho người Việt ....
@conan1907 website nào vậy bạn?
conan1907
ĐẠI BÀNG
5 năm
@asterix0108 Mình mua trên hotdeal mà giờ chắc hết rồi. Mua trên web chính thức của Elsa https://elsaspeak.vn/ cũng rẻ hơn chút.
@conan1907 Cám ơn bạn
HieuVoSG
ĐẠI BÀNG
5 năm
@conan1907 Bạn mua gói trọn đời hay subscription vậy, giá bao nhiêu vậy bạn. Mình đang tính mua gói trọn đời má tới 1tr8 mắc quá, không biết có khi nào nó sale còn 1tr5 thì mới mua đc
trieu04
TÍCH CỰC
5 năm
làm lại nhớ tới ku Dan Hauer 😁
bluewolf
TÍCH CỰC
5 năm
@quangduy90 Cạch gì đâu, hình như nó quay ra mở TT tiếng Anh ở Kim Mã
lehunghmu
TÍCH CỰC
5 năm
@MaiVănÂn√ nó nhạo báng đại tướng võ nguyên giáp bạn ah . sau đó bị dân mạng phản đối kinh quá nên nguỵ biện . nhất quyết ko chịu nhận lổi
nhat117
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lehunghmu Tây mà, nhân quyền quen rồi nên bỏ qua đi. Công an cungx phạt nó rồi :v
@lehunghmu Ý bạn là ông Võ Nguyên Giáp chủ tịch uỷ ban quốc gia dân số và sinh đẻ có kế hoạch đó hả?😃
Đã tải
Lý lịch CEO khủng thật, mua xài thử xem thế nào.
Hu hu, từ chối offer bên đó xong giờ vậy 😔(
@tin_truc22 vẫn còn dùng ubuntu trên dell 7480 chứ bác😁
@toilachi9 7490 nhen
parrot
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có bị Walt Disney kiện vì cái tên ELSA ko nhỉ :p
athena2902
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thuc4891
ĐẠI BÀNG
5 năm
@athena2902 Bạn học 1 ngày bn giờ vậy?
Vinh Gemini
ĐẠI BÀNG
5 năm
@athena2902 Chia sẻ chút kinh nghiệm học bằng ELSA này đi bạn
kurt80
TÍCH CỰC
5 năm
Tiếng chuông báo tử cho các trung tâm dạy tiếng Anh láo nháo.
@kurt80 Còn lâu lắm bác ạ 😁
kurt80
TÍCH CỰC
5 năm
@vicktorbui Đây mới là luyện nói, nghe. Còn luyện đọc thì dễ hơn. Theo mình thì phần luyện viết theo form dạng IELTS hoặc TOEFL là khó hơn cả. Nó mà luyện được thì giáo viên người Việt móm hết nhé.
@kurt80 Thời điểm AI thay thế giáo viên là rất khó nhất là học ngôn ngữ. Ngôn ngữ học về bản chất nó là học tư duy nữa nên AI còn lâu mới thay thế được. Mình là người nghiên cứu ngôn ngữ (và cũng mê cả machine learning) nên hiểu rất rõ giới hạn hiện tại của AI.
Chưa kể là làm giáo viên còn nhiều những yêu cầu khác nữa mà bác.
Còn mấy thể loại trung tâm câu tiền thì tới thời điểm thị trường đào thải và quan trọng nó là quản lý nhà nước bác ạ. Nói vậy thôi, chứ chuyện học ngoại ngữ ở trung tâm mà trung tâm cùi bắp thì bên Tây cũng có đó nha bác.
kietvo897
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kurt80 Bạn không biết là bà này là founder của Yola à, luyện thi IELTS bậc nhất VN, lúc trước mình học thì giảng viên có nói founder của app này cũng là founder của Yola
10 thằng đó thì tới 9 thằng con ông cháu cha :p
Phần mềm này xài tốt và tăng khả năng tiếng Anh không mọi người? Ai học qua cho ý kiến với. Tính đi học anh văn mà không có thời gian tới trung tâm. Ai biết phần mềm hay phương pháp học tiếng Anh nào hay chỉ mình với.
@nhattienhuynh Phần mềm này tốt về khả năng cải thiện phát âm. Còn muốn về giao tiếp thì vẫn cần 1 group hay trung tâm.
Mình đã mua ELSA và đánh giá hài lòng.
quangduy90
TÍCH CỰC
5 năm
@nhattienhuynh học qua app em đánh giá là khá khó, phải thật sự chăm chỉ và tự giác mới dc
Thuc4891
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Trần Anh Quốc 89 Có phải nó là elsa speak ko nhỉ?
x264
TÍCH CỰC
5 năm
Ngày trước Dan Hauer quảng cáo cho phần mềm này suốt.
akiradi93
ĐẠI BÀNG
5 năm
Việt Kiều not Người Việt.
@akiradi93 về học lai tiếng Việt đi =))
Từ hồi Dan bị phốt t cũng ko xài cái này.😁 sau muốn học lại thì lòi ra thằng ejoyenglish ngon hơn nên xài suốt đến giờ:D.
Đã học gần 1 năm bản có phí.
phần mềm hay, dễ sử dụng và trực quan
thật bất ngờ lại của một người Việt
tự hào quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019