Em cần tư vấn về nghề nhiếp ảnh ạ, em học 1 ngành không liên quan gì đế nhiếp ảnh hay nghệ thuật...
Annaloc
3 thángBình luận: 4
Em cần tư vấn về nghề nhiếp ảnh ạ, em học 1 ngành không liên quan gì đế nhiếp ảnh hay nghệ thuật mà nếu muốn theo nghề này thì sẽ có những hướng đi nào ạ, nhờ các cao nhân tư vấn giúp
4 bình luận
Quan trọng là bạn có thích hay ko đã, vì ngành này cũng là nghệ thuật, phải thích thì mới thăng hoa với nghề được. Có nhiều nhánh mà bạn có thể tham khảo, như wedding (wedding event và pre-wedding), event, product, food, portrait, beauty, fashion, family, baby... Bạn cần phải học thêm về các kiến thức nền tảng (foundation) như bốc cục, màu sắc, chất liệu; nâng cao hơn là edit ảnh, setup ánh sáng trong studio, cách giao tiếp với client và model... Có rất nhiều lớp dạy, nếu bạn ở TPHCM thì có thể tham khảo: foundation thì Beyond Photography, edit thì D.I.A hoặc Phouse, ánh sáng thì nhờ các mem góp ý giúp bạn nhé (trên là những nơi mình đã từng học và đánh giá tốt nên recommend cho bạn). Nhưng dù làm ở mảng nào thì bạn vẫn phải xác định rõ là bạn có thật sự thích nhiếp ảnh ko và bạn có sự quan tâm nhất định với mảng nào ko. Để xác định thì bạn cần phải chụp thật nhiều, càng có nhiều trải nghiệm chụp bạn sẽ dần biết là mình thích gì và mình muốn gì, như vậy việc xác định hướng đi sẽ chính xác hơn. Chúc bạn may mắn
@daotriet tất nhiên là phải thích chứ ạ, e chỉ băn khoăn về tìm chỗ để học thôi bác, e cũng muốn học bài bản chút cho có kiến thức nền tảng. Bác cho hỏi thêm là ngành này thì có yêu cầu bằng cấp gì không ạ
@Annaloc Không nha, như bao ngành nghệ thuật - mỹ thuật khác, bạn cần portfolio cho mình. Portfolio nó đại diện cho khả năng của bạn và bạn cần phải thật đầu tư chỉn chu cho nó. Nó vừa là tấm bằng vừa là CV của bạn, nên nếu nó tốt bạn càng có nhiều khả năng cũng như lợi thế khi nhận và deal job. Đây là thứ "must have" bạn cần làm trong hoặc ngay sau khi học các khoá đào tạo nên hãy thực sự đầu tư vào nó nha
@daotriet Em cảm ơn bác nhiều !
Cười vui vẻ

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019