Em có muột chút lăn tăn về ssd, mong mọi người giải đáp.
Nhật Miinh
4 nămBình luận: 18
Em có muột chút lăn tăn về ssd, mong mọi người giải đáp.
Hiện tại em có 1 laptop ASUS-GL553VD, em có gắn thêm 1 cây samsung 970 evo.Máy có 8gb ram nhưng khi chơi game vd như GTA5 nếu k set ram ảo thì chơi đc tí văng ra nên phải set ram ảo. Và vấn đề là có nên set ram ảo trên cái ssd hay là bên hdd, vì em được biết thì tuổi thọ ssd giảm sau n lần ghi.
18 bình luận
FDGOD
ĐẠI BÀNG
4 năm
8Gb chơi thoải mái... set ram ảo làm gì
@FDGOD ko set thì nó vang , set thì nó chạy bth, nhức đầu luôn
Không xài hết đc RAM trước khi đẩy cấu hình lên mức tụt FPS xuống 30 đâu nên ko cần set RAM ảo làm gì.
Destiny 2 còn chiến ầm ầm thì GTA V cứ lo hết RAM làm gì chứ?
@max-20091 Mình ko lo nhưng nó văng
@max-20091 lúc code mở PHP Storm, PTS, 1 đống chrome, có lúc còn chạy thêm cái máy ảo nữa vẫn chạy ầm ầm, còn chơi thì ko set thì nó văng, set thì chơi bth.
Minimum System Requirements

OS: Windows 8.1 64 Bit, Windows 8 64 Bit, Windows 7 64 Bit Service Pack 1, Windows Vista 64 Bit Service Pack 2* (*NVIDIA video card recommended if running Vista OS)
Processor: Intel Core 2 Quad CPU Q6600 @ 2.40GHz (4 CPUs) / AMD Phenom 9850 Quad-Core Processor (4 CPUs) @ 2.5GHz
Memory: 4GB
Video Card: NVIDIA 9800 GT 1GB / AMD HD 4870 1GB (DX 10, 10.1, 11)
Sound Card: 100% DirectX 10 compatible
HDD Space: 65GB
DVD Drive

Recommended System Requirements

OS: Windows 8.1 64 Bit, Windows 8 64 Bit, Windows 7 64 Bit Service Pack 1
Processor: Intel Core i5 3470 @ 3.2GHZ (4 CPUs) / AMD X8 FX-8350 @ 4GHZ (8 CPUs)
Memory: 8GB
Video Card: NVIDIA GTX 660 2GB / AMD HD7870 2GB
Sound Card: 100% DirectX 10 compatible
HDD Space: 65GB
DVD Drive

Máy b cài đặt ko đúng tiêu chuẩn rồi.
@cosmos47 win thì tải trên trang chủ ms , driver thì lên trang chủ của asus tải về.
@Nhật Miinh Check hardware, bios ko lỗi lầm gì chưa
Cài driver theo thứ tự nữa nha: BIOS > Drivers > Firmware > Application
Vd 1 máy 7520
@cosmos47 ok
Ram ảo nghe như mấy trò trên máy android hơn nửa thập kỷ trước vậy.
Khi thiếu Ram thì Windows nó tự biết làm gì.
Bạn không phải làm việc đó hộ nó đâu.
@Tony_HD Mình cũng có nắm nhưng ko set thì chơi đc tí nó văng .
amio1st
TÍCH CỰC
4 năm
Set ram ảo để làm rì? bạn setting lại game xem sao, ko thử cài bản win khác, với cấu hình trên mà chạy văng thì khá khó hiểu.
@amio1st Win mình cài toàn lên MS tải về. mình cũng vọc khá khá nên việc driver là ổn còn các phần mềm và services chạy ngầm của các app cài vào mình có quản lí
set ram ảo ổ cài windows đang chạy ! đồ chạy thì phải giảm tuổi thọ chứ sao ! nhưng khi nó hết tuổi thọ thì cũng đáng đồng tiền hồi vốn về chủ nhân !
vd bóng đèn huỳnh quang thắp sáng, quạt máy , tủ lạnh, bếp ga, xe máy v.v... khi nó hết tuổi thọ thì nó hư . nhưng cũng đã phục vụ chủ nhân đáng đồng tiền rồi ! cứ mạnh dạn xài ! 100.000.000 máy vi tính cìa windows là có 70.000.000 người đang dùng ssd như mình
sony_x8
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ra mua thêm 1 ổ SSD 128G. Set Ram ảo lên đó mà chạy. Cũng lâu lắm rồi mới nghe lại cái từ Ram ảo này. Từ khi lên win 7, ram ngày càng rẻ . Ngày xưa thời win XP mới làm mấy cái trò này nhiều.
Set lên ssd. Chứ lên hdd thì chậm như rùa. Còn ông lo tuổi thọ ssd thì cũng đến lạy. Ssd giờ rẻ như rau, ông dùng hết bảo hành thì giá mua mới chắc bằng 1/5 bây giờ
Thsnh989
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chủ yếu là do thiết lập game của bạn sử dụng nhiều vram hơn vga của bạn có nên mới bị văng game và phải lấy ram từ SSD để share thêm bộ nhớ cho máy .
Ethanol
TÍCH CỰC
4 năm
8GB ram mà vẫn còn kêu ít đòi thêm, chắc thanh niên chỉ xài 1 thanh 8G cho hay. Lời khuyên của tôi là dẹp mẹ nó cái trò mèo set ram ảo đi. Ổ cứng mà đòi đú tốc độ với ram không bao giờ có cửa đâu, ssd cũng không bao giờ ăn nổi ram đâu. Thánh nên mua thêm ram cắm vào nếu đang xài 1 thanh 8G, còn nếu là đang xài 2 thanh 4G và hết chỗ lắp thì nên tắt bớt hiệu ứng của win và của game đi.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019