Eric Schmidt: Google không hợp tác cũng như hỗ trợ Carrier IQ

bk9sw
11/12/2011 13:6Phản hồi: 52
Eric Schmidt: Google không hợp tác cũng như hỗ trợ Carrier IQ

Gần đây, cái tên [tag]Carrier IQ[/tag] đang trở thành chủ đề bàn luận nóng hổi trong cộng đồng người dùng Android nói riêng và smartphone nói chung. Carrier IQ bị cáo buộc vi phạm quyền riêng tư cá nhân khi âm thầm ghi lại mọi hoạt động trên smartphone. Sau khi bị phát giác, Carrier IQ đã khiến hàng loạt hãng điện thoại và nhà mạng Mỹ bị kiện, đồng thời tạo nên tâm lý bất an đối với người dùng. Tại hội nghị Internet freedom hôm thứ 5 vừa qua, chủ tịch Google - [TAG]Eric Schmidt[/TAG] đã lên tiếng trả lời cho những nghi vấn quanh mối quan hệ giữa công ty và Carrier IQ.

Ông nói: "Android là một nền tảng mở và khả năng người nào đó tạo ra phần mềm không tốt là hoàn toàn có thể xảy ra. Trong trường hợp này, Carrier IQ là một ví dụ điển hình."

Phần mềm của Carrier IQ thu thập những thông tin mà các nhà mạng sử dụng để phân tích cũng như cải thiện hiệu suất của các thiết bị mà họ phát hành, đây là mục đích chính. Tuy nhiên, Carrier IQ cũng có thể thu và truyền tải thông tin nhạy cảm của người dùng.

Schmidt nói: "Phần mềm của Carrier IQ là một dạng key-logger và thực tế nó ghi lại mọi hoạt động của bạn. Chúng tôi không làm việc với họ và cũng không hỗ trợ phần mềm này."

Nguồn: PocketNow
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy món phần mềm cài ngầm này chuối thật. Ai mà chẳng cú khi bị theo dõi.
mr.heosua
TÍCH CỰC
12 năm
giờ cái vụ theo dõi này lại hot đây bao nhiêu ông lớn phải ra hầu tòa vì cái này
đt em chỉ nhắn tin cho bọn bạn để vào rum đánh aoe nên chả lo =))
conanmk
TÍCH CỰC
12 năm
solo ko bác,đỡ phải nt cho bạn😁
mr.heosua
TÍCH CỰC
12 năm
nick YH tớ là coem_deroi_matem có gì a e mình làm tý
vphuc161
TÍCH CỰC
12 năm
Tưởng Google hợp tác với Carier IQ chứ
google ngày càng vững mạnh vote cho google.mặc dù vẫn k thích androi như bb
mrdat_k1
TÍCH CỰC
12 năm
Tốt nhất là đừng bao h để thông tin nhạy cảm trên di động. Nếu ko có mấy app như trên phát tán thì cũng nhỡ ai mượn đt xem cũng lo lắm 😁

Gửi từ Samsung Galaxy S II của tôi, sử dụng ứng dụng Tinh tế
hoibicui
TÍCH CỰC
12 năm
xài điện thoại bây giờ sợ thật
Giờ lòi ra nên phủi tay cho sạch thôi.Trước đây là hổ trợ hậu thuẩn mọi mặt cơ mà.
Bị kiện là đúng rùi, quả này mất hơi bị nhiều tiền đấy.
t12rung
TÍCH CỰC
12 năm
Cùng quan điểm với bạn
hehe, thu thập tùm lum thì bị là đúng rùi.
KHÔNG BIẾT CÓ PHẢI NGỤY BIỆN CỦA BÁC Eric Schmidt KHÔNG NỮA. CHÁY NHÀ MỚI RA MẶT CHUỘT
hamyty
CAO CẤP
12 năm
ai mà chẳng nói thế ,chẳng lẻ lại loa loa lên ,tôi hổ trợ đấy ,làm gì tôi nào :adolf:
Đương nhiên roài, hông lẻ say YES. Được biết PM này chạy từ Rom của hệ thống, không lẻ nhà làm ra hệ thống lại không biết. Hơi vô lý.

Tóm lại là cứ đổ cho Android là nền tảng mở là xong ...
Love[Water]
ĐẠI BÀNG
12 năm
me too .
KHÔNG BIẾT CÓ PHẢI NGỤY BIỆN CỦA BÁC Eric Schmidt KHÔNG NỮA. CHÁY NHÀ MỚI RA MẶT CHUỘT
May mà mình ko cài phần mềm nay
pvtq9
TÍCH CỰC
12 năm
nếu bác dùng android thì bác không cần cài cũng có nhé
luonguct
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn đang dùng máy nào vậy? Mình đố bạn có thể cài nó lên được máy của bạn!? Còn nếu bạn không đang dùng Android và dùng 1 trong mấy con này Galaxy Nexus, Nexus S, Nexus One,... và đang dùng Android thì mình xin chúc mừng bạn nhé! Vì bạn đang sống chung với Carrier IQ đó. Bạn không may như bạn tưởng đâu. Hehe...
đang dùng galaxy nexus đây check rồi làm gì có, cái đời nexus ko cài nhé
các ông lớn vụ này chết chùm rồi 😃
Chả biết được thế nào mà lần. Nhỡ ông chém gió thì sao. Chỉ người dùng chịu thiệt thòi thôi :cold:
Phen này không biết bao nhiêu anh dính chàm nhỉ, bị kiện là chết cả đám :showoff:
like google!hy vọng không còn phần mềm nào tương tự nữa
hy vọng không còn phần mềm nào tương tự nữa bị phát hiện......................:giggle:
luonguct
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vậy thì cần phải cân nhắc khi sử dụng các thiết bị sử dụng hệ điều hành mã nguồn mở nha các bác!? Vụ này Apple cũng đã lên tiếng thừa nhận có liên quan tới Carrier IQ rồi. Nên bây giờ có lẽ mọi người nên dành nhiều niềm tin và tình yêu cho Microsoft, cho Window Phone hơn. Vote cho Microsoft & Window Phone...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019