Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

eSport (thể thao điện tử) có được xem là thể thao hay không?

Duy Luân
19/8/2021 0:57Phản hồi: 167
eSport (thể thao điện tử) có được xem là thể thao hay không?
eSport - có chữ sport (thể thao) trong đó, nhưng người chơi chỉ ngồi chơi game trên máy tính thôi mà, sao gọi là thể thao được? Trên thực tế, thế giới đang chia ra 2 trường phái khi nói về eSport.

Những người ủng hộ eSport là thể thao nói gì?

Khi thực hiện các màn đấu eSport, game thủ được “cố định” trong một không gian ảo, nhìn qua thì họ đang không thực hiện bất kì hoạt động thể chất nào cả. Tuy nhiên, nếu xét về thể chất thì người chơi cũng phải thực hiện hàng loạt thao tác nút bấm, click chuột một cách nhanh chóng, chuẩn xác. Và không chỉ như thế, nếu bạn mang thêm yếu tố giải trí, cạnh tranh và phải luyện tập thường xuyên trước khi vào màn hình đầu, bạn sẽ thấy rằng eSport có rất nhiều yếu tố tương đồng với thể thao.

Để có thể ngồi trong những sàn đấu như thế, người chơi đã phải dành rất nhiều giờ luyện tập, chứ không chỉ là chơi phong trào hay chơi cá nhân. Giống như bao môn thể thao khác, ai chơi cũng được, nhưng đạt tới mức chuyên nghiệp thì không bao nhiêu người, cần cả một quá trình cực khổ và chăm chỉ. Bạn phải hiểu rõ từng nước đi, từng nhân vật, tính chất của từng loại súng, độ giật, độ nảy… bởi trong các sàn thi đấu eSport, bạn chỉ chậm 1 khắc thôi là bạn đã thua rồi.

Còn ở góc nhìn giải trí và cộng đồng, nếu như người ta ngồi trước TV, đi vào các khán đài để xem một trận bóng đá, một trận tennis, hay vây quanh để xem một trận bóng chuyền thì eSport cũng y chang như vậy. Hàng trăm, hàng nghìn người ngồi ở nhà xem livestream đánh game thông qua các nền tảng mạng xã hội. Khi mà chưa có dịch COVID-19, các hội trường thi đấu eSport có đông người tới ngồi xem cũng không phải là chuyện xa lạ. Thậm chí cả bình luận viên cũng xuất hiện, tương tự như bình luận viên thể thao vậy.

Các game thủ muốn có sức để chơi game cũng phải luyện tập thể thao truyền thống để có sức khỏe, ví dụ như gym chẳng hạn. Phải có thể chất khỏe thì tinh thần mới khỏe, mới bước vào trận chơi hay được.

Và các giải thưởng tiền mặt rất lớn dành cho người thắng cuộc cũng có mặt trong các giải eSport, không khác so với cách người ta trao giải cho các giải thể thao.

Những người không ủng hộ eSport là thể thao nói gì?

Người ta gọi eSport là “thể thao điện tử”, có chữ “e” và chữ “điện tử” trong đó là cũng có lý do, cũng giống như “motorsport", đại ý là để chỉ rằng việc chơi này sẽ diễn ra trên một thể loại máy móc nào đó. Và tất nhiên, cũng có người không đồng ý với chuyện eSport là thể thao, vì cách mà chúng ta nhớ về thể thao phải là những hoạt động đổ mồ hôi, sôi nước mắt, hoặc phải thực hiện ngoài trời chẳng hạn.

Còn theo Hội đồng Châu Âu (EC), các môn thể thao thì phải thỏa những điều kiện sau: “Thể thao có nghĩa là mọi hình thức hoạt động thể chất, thông qua việc tập luyện bình thường hoặc tập luyện có tổ chức, nhắm đến việc bày tỏ hoặc cải thiện sức khỏe thể chất và sức khỏe tinh thần, tạo ra các mối quan hệ, đạt được thành quả ở các giải đấu cạnh tranh theo mọi mức độ khác nhau”.

Xét theo định nghĩa này, eSport thỏa mọi điều kiện, nhưng với chỉ những tựa game như FIFA, CounterStrike, PUBG, Call of Duty… Còn với những tựa game khác chơi theo lượt, không phải đấu nhau, bắn nhau thì sao? Người chơi ít phải hoạt động hơn, ít phải click hơn, tốc độ chậm hơn khác nhiều.

Ngoài ra, nhiều người còn nói rằng eSport không phải là thể thao bởi sự thắng thua còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa. Cũng như đua xe, hai vận động viên y như nhau có thể sẽ có kết quả khác nhau nếu xe của người này mạnh hơn người khác, thì eSport cũng thế, nó bị ảnh hưởng bởi cấu hình máy, tốc độ mạng, loại chuột, loại bàn phím mà bạn dùng…

Quảng cáo

Trong khi đa số các môn thể thao bình thường, thể chất, kĩ năng của bản thân bạn mới là thứ quyết định và trong nhiều trường hợp, các đội chơi đều sẽ xuất hiện trong cùng môi trường, cùng dụng cụ như nhau nên sẽ “công bằng" hơn.

Nhưng điều này thì có quan trọng không?

Câu trả lời là không, ngoại trừ việc dùng để gây quỹ cho các giải đấu. Người chơi thể thao hay người chơi game cảm thấy vui, cảm thấy hạnh phúc, khán giả xem các trận đấu eSport hay các trận Olympic cảm thấy được giải trí, cảm thấy hồi hộp, cảm thấy vỡ òa khi đội mình thích thắng hoặc cái buồn khi đội mình thích bị thua cuộc… mới là thứ quan trọng.

Và cuối cùng, eSport cứ giữ là tên eSport là đủ, và eSport cũng có thể tự hào vì điều này. Việc tranh cãi eSport có phải là thể thao hay không, cuối cùng thì cũng không có nhiều ý nghĩa khi bạn đã hòa mình và tận hưởng thế giới của thể thao điện tử hay thể thao bình thường rồi.
167 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cờ vua là 1 môn thể thao, chỉ nhúc nhích ngón tay để chơi cờ ko cần cơ bắp hoạt động mạnh gì cả thì tại sao eSport lại ko?
Sẽ có người chống nhưng hiện tại và tương lai sẽ thành...
Nhưng dù sao thì môn bắn súng giết chóc nhau trong game thì nên hạn chế... Dễ dẫn đến hành vi bạo lực, bắn giết của đám trẻ... Muốn chơi thì chơi ở ngoài, đừng đưa vào eSport chính thức...
còn Dota, AoE, Warcraft, Starcraft... thì OK con dê!
@darklight_vtp Bài thì chỉ một vài trò đòi hỏi kỹ năng thì mới có thể xem là 1 dạng thể thao, còn lại những trò nào phụ thuộc phần lớn vào may rủi thì không thể coi là thể thao. Cái này là yếu tố cơ bản.
@Long UFM bất cứ thứ gì cũng cần may rủi hết bạn ơi, rồi tiếp theo là tài năng của con người, oánh bài lúc chia bài đã cực kì may rủi rồi.
@darklight_vtp Ủa ........ là trò chơi may rủi mà. Ai nói chơi ........ hay tứ sắc là môn thể thao hả?

Trong thể thao cũng có may rủi, nhưng vấn đề là may rủi chiếm tỷ lệ bao nhiêu. Bạn có dám nói CR7, M10 hay Real, Barca thành công tới ngày hôm nay HOÀN TOÀN là nhờ may rủi? VĐV Olympic mà không tập luyện thì có đạt huy chương vàng nhờ hên không?

Nguyên tắc của thể thao là "thi đấu dựa trên kỹ năng, tư duy, chiến lược của VĐV" chứ không phải "thi đấu xem đứa nào may hơn".
@Long UFM bác nói dài quá,, coi danh sách môn thể thao trí tuệ của Olympic đi, có mục "các loại bài" đó, mình nói ở trên roài, ngoài yếu tố may rủi còn có năng lực bản thân nữa
mts2401
TÍCH CỰC
3 năm
Quá rõ ràng rồi còn gì, ai không công nhận thì cứ hỏi lại cờ vua có phải thể thao không
Le Dung Nhan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Long UFM Chuẩn. Thằng này ở trên cũng gom cờ vua với xóc dĩa. Đọc cười đau bụng nãy giờ 😆))))))))))))))))))
@Le Dung Nhan Theo logic của nó, ngoài ........, sóc đĩa ra thì lô đề, số kiến thiết, Vietlot, cá độ đá banh, đá gà... cũng đều là thể thao hết nhé =))
kutamitsu
TÍCH CỰC
3 năm
@vankhoadesign hình như thể dục mới là có vận động thì phải ^^
hppl
TÍCH CỰC
3 năm
ngồi 1 chỗ mà thể thao khỉ gì ,thể thao người ta phải vận động
@nghlam814 1. bạn vô web chính thức của ủy ban tgtt đi, rồi ấn vô mục các môn thể thao coi nó ra trang nào vậy?
2 - 3. bạn cãi ngang quá, bạn nói cờ vua là môn thể thao đc "công nhận" thì bạn đưa hộ mình thông tin đó với, bạn đá sang vấn đề khác làm gì?
@hppl Vậy xin hỏi vận động như thế nào thì mới đạt chuẩn "thể thao"?
Tôi chơi Liên Minh Huyền Thoại, ngón tay và cổ tay tôi hoạt động liên tục trong 45 phút, vậy không phải là "vận động" hay sao?
nghlam814
ĐẠI BÀNG
3 năm
@darklight_vtp 1. tôi đã nói là tôi thua khi bạn dẫn cái link đấy ra rồi cơ mà. Theo logic đấy của bạn thì ví dụ tinhte có đăng 1 mục là mạng xã hội rồi link sang facebook thì trang facebook là đại diện cho tinhte hả? Okie, thế thì bạn thắng tôi 1-0 rồi.
2. Bởi vì bạn bảo vào cái trang http://www.thethaochomoinguoi.com/en-us/mon-the-thao tìm môn Cờ vua không thấy nên tôi cũng tìm thử môn Bóng chày và cũng không thấy. Thế nên theo tôi, Bóng chày cũng không phải là 1 môn thể thao. Okie, bạn thắng tôi 2-0 rồi.
3. Tôi dẫn chứng nếu như UBTDTT ban hành công văn về luật cờ vua thì đương nhiên cờ vua là 1 môn thể thao được UBTDTT công nhận. Bạn phản biện lại là nó không có dòng nào ghi hẳn chữ "cờ vua được công nhận là môn thể thao" thì tôi nhờ bạn kiếm giúp tôi văn bản nào có ghi "bóng đá được công nhận là môn thể thao" thôi. Ban nói tôi ngang thì tôi cũng thua bạn 3-0 luôn.
Bạn thắng, bạn vui chưa? Nhưng bạn cũng không thể thay đổi sự thật được là Cờ vua là 1 môn thể thao và Lê Quang Liêm là 1 trong 10 Vận động viên tiêu biểu năm 2010.
@nghlam814 1- trang web chính phủ mọi link dẫn phải là thông tin chính thống, ko phải thích dẫn gì thì dẫn như mấy web cá nhân nhé.
2- mỗi quốc gia đề có "danh sách môn thể thao" riêng, môn bóng chày ở VN ko có thì nó ko liệt kê, nhưng ở nước khác nó công nhận thì nó có thôi, còn danh sách quốc tế nó nằm ở Olympic đó, ở đó họ đang "cân nhắc" đưa cờ vua vô hay ko, hiện có giải
3- Còn từ Vận Động Viên do báo chí ko còn từ nào khác để dùng nên dùng rất bậy. Theo định nghĩa wiki VN: Vận động viên là những người được đào tạo để thi đấu các môn thể thao đòi hỏi sức bền, sức khỏe và tốc độ. Vận động viên có thể là người thi đấu thể thao chuyên nghiệp, nghiệp dư hay bán chuyên nghiệp .
Theo Wiki En: Vận động viên là người thi đấu một hoặc nhiều môn thể thao liên quan đến thể lực, tốc độ hoặc sức bền. Việc sử dụng thuật ngữ này trong một số môn thể thao, chẳng hạn như chơi gôn hoặc đua xe ô tô, trở thành một vấn đề gây tranh cãi. Vận động viên có thể là chuyên nghiệp hoặc nghiệp dư.

Bạn xem Quang Liêm có đc xem là vận động viên theo định nghĩa trên ko? Gọi là kỳ thủ mới đúng nhé

p/s: Cờ vua và các môn cờ, bài liên quan từ cả trăm năm nay phấn đấu để được công nhận là môn thể thao, nhưng vấp phải sự phản đối quá lớn nên chỉ được công nhận là "thể thao trí tuệ" thôi bạn. Bạn cứ search thông tin trong và ngoài nước đều nói đến vấn đề này
aiglove
CAO CẤP
3 năm
Có lẽ không nên gọi là thể thao.
(Mình có chơi game Nhé)
Ai định nghĩa thể thao hộ mình với.
Nếu theo mình thì thể thao là không biên giới, Không vụ lợi, Không tổ chức hay cá nhân nào can thiệp được.
Ps: nãy đọc thấy các bác bảo so sánh với cờ vua. Các bác nghĩ đi đâu thế 😁 ngồi với nằm liên quan gì.
aiglove
CAO CẤP
3 năm
@Dr.Son "Thế thì bạn chưa biết bán độ là gì rồi. Cũng không biết chuyển nhượng vận động viên là gì rồi."
vậy bạn đang cổ xúy cho bán độ hả. 😃 mình đang nói mấy công ty thành lập ra cái tựa game này. rồi lấy tiêu chuẩn nào để đem 1 tựa game đi thi đấu. mình cũng thích nó nhưng thấy chưa phù hợp để đi thi olympic thôi.
daivigold
TÍCH CỰC
3 năm
Mình ko cần đọc bài, hỏi trong tinhte thì biết trước kết quả rồi.
@daivigold Kết quả như nào bác ?
daivigold
TÍCH CỰC
3 năm
@vanthaopham Thì bác cứ đọc comment là biết. Mình mà nói động tới cái ổ nghiện game thì mệt lắm
@daivigold Chữ nghiện bạn nên để trong ngoặc mới đúng ý nghĩ: đi ngang quán game thấy mấy đứa ngồi trong đó te tua, tơi tả như mấy thằng nghiện !!!
daivigold
TÍCH CỰC
3 năm
@khunghoang kinhte 2008 Hhehe thể thao bản chất của nó là để rèn luyện sức khỏe... Mà mình thấy cái môn chỉ làm hại sức khỏe không cũng gọi là thể thao. Cái từ esport là từ các hãng game tạo ra để gọi cho sang, rồi tạo các giải đấu để thu hút người chơi tăng doanh thu...
ko mà người ta lại đưa đi thi đấu ở đại hội thể thao
@hoangsytai Thí điểm, nếu ổn thì tự nó tồn tại thôi
@vanthaopham Cho nên nó là môn thể thao luôn
Phuhoba93
TÍCH CỰC
3 năm
@hoangsytai Thi đấu biểu diễn chứ chưa đưa vào tính bảng tổng sắp huy chương
@Phuhoba93 Cũng sắp rồi đó. Dịch này còn mạnh
Tóm lại có tiền thì làm riết nó cũng công nhận thôi... ha ha
jackieTong
ĐẠI BÀNG
3 năm
Theo mình esport cũng khá giống như cờ vua, cờ tướng. Nếu cờ vua, cờ tướng được tính là thể thao thì esport cũng nên được coi là thể thao
@olgame Update meta thì cả làng cũng phải theo meta đó thôi chứ có ai được lợi thế gì hơn à? Nói vậy rồi các môn thể thao khác mãi mãi không được cập nhật quy định, luật chơi luôn hay sao?
jackieTong
ĐẠI BÀNG
3 năm
@olgame thể thao lúc nào cũng bị sự can thiệp của nhà tổ chức giải đấu hết mà
Ví dụ vì tiền mà người ta bỏ cup C1 để đổi thành giải đấu Champion League.
Võ sĩ bị knock out vẫn giành huy chương vàng.
olgame
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Long UFM vấn đề là khi thay đổi meta người ta có hẳn 1 tổ chức quốc tế ra luật chứ có phải thích là thay đổi meta như nhà phát hành game đâu
@olgame Thì bây giờ e-sport nó còn ở mức sơ khai, chưa có tổ chức quốc tế thì việc đổi meta nằm trong tay nhà phát hành thôi. Nhưng vấn đề ai đưa ra thay đổi nó chỉ là mặt hành chính, không có khác biệt về bản chất. Meta gì đi chăng nữa thì tất cả cũng chơi chung 1 luật chơi, không có lợi thế gì cho ai hết, điều đó đảm bảo tính công bằng.
Cái tôi muốn trong tương lai eSport phải là kết hợp chân tay, tương tác, vận động cơ thể như trong phim giả tưởng Ready Play One. Chứ ngồi lỳ 1 chỗ thì không "thể thao" cho lắm 🤔
Theo mình là có, dù mình đãb ỏ game được vài năm rồi 😁 Chơi game cũng tốn não và căng thẳng lắm chứ, ví dụ như mấy trò moba, chiến thuật nhiều khi còn quyết định nhiều hơn kỹ năng hay phản xạ.
Rõ ràng là thể thao rồi . Thay vì dùng sức mạnh người ta sử dụng trí não và kỹ năng bàn tay . Ví dụ như cờ vua vậy . “Tinh thần thể thao cao thượng”
Quan điểm của người cũng thích chơi game như mình: ko phản đối “thể thao điện tử” nhưng nên tổ chức giải đấu của riêng nó. Như thế rất hay.

Chứ cho “thể thao điện tử” vào cùng Seagame hay Olympic thì thấy rất buồn cười. Cảm thấy nó rất nhảm nhí khi làm vậy.
dungngo86
TÍCH CỰC
3 năm
Tôi cũng thích chơi game nhưng để nêu quan điểm về eSport thì chỉ là sự mị dân không hơn ko kém. Các ông thêm chữ Sport vào để bao biện cho việc chơi game nhiều làm sức khỏe con người suy thoái. Biến game thành 1 kiểu thể thao để mấy tay nghiền game bao biện chơi game cũng là thể thao, và cắm đầu vào chơi game làm giàu cho nhà phát triển. Đó, esport là 1 thứ vớ vẩn.
baamboobee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dungngo86 bạn ơi như thế thì phiến diện quá, đem tất cả mặt trái để phủ nhận mặt tốt 😆 còn ý thức là của từng cá nhân chứ bản thân cái game nó không có lỗi 😃) còn việc làm giàu thì cái gì muốn phát triển cũng phải đem lại lợi nhuận thì mới phát triển được.
@dungngo86 Mị dân và là nơi hút máu của công ty sản xuất game... Con gà đẻ trứng vàng.
daivigold
TÍCH CỰC
3 năm
@dungngo86 Cái chữ e sport là do mấy hãng game tạo ra. Gọi riết rồi thành quen. Chứ bản thân thể thao là rèn luyện sức khỏe
dungngo86
TÍCH CỰC
3 năm
@baamboobee Tôi nêu quan điểm về eSport chứ có nói cái game đâu. Bản thân tôi cũng chơi game, để giải trí và giảm stress khá ổn.
kidsida
ĐẠI BÀNG
3 năm
Esport hay bất cứ 1 môn thể thao nào khác, dù có là thể chất hay trí tuệ thì về bản chất đều sinh ra như 1 hình thức giải trí phục vụ người xem như ca nhạc hay nhảy múa thôi. Cái người ta tranh cãi là về tác dụng của những môn đó đến với bản thân người luyện tập. Qua 1 thời gian dài thì những định kiến về thể thao truyền thống đã ăn sâu vào tư tưởng cho nên khi esport sinh ra gây nhiều tranh cãi là đương nhiên.
Về mặt tác động đến xã hội, mình thì thấy nếu như những người làm về marketing, kinh tế có thể áp dụng được nó vào trong thể thao và phát triển kinh tế, tạo công ăn việc làm thì hoàn toàn là tích cực mà có gì sai trái đâu nhỉ. Ai giỏi việc nào làm việc nấy, đâu phải cứ dựa vào cái suy nghĩ khoa học kỹ thuật là nền tảng phát triển của một quốc gia mà ép tất cả phải giống nhau.
blablakaka
TÍCH CỰC
3 năm
eSport chỉ là ngôn từ dụ dỗ những con người chưa trưởng thành.
Gamer dễ bị hao phí sức khỏe, thời gian và cái thứ vô bổ này.

Mình cũng từng là Gamer, nghĩ lại thấy bản thân quá ngu ngốc vì không đủ trí tuệ để thoát khỏi nó, mình bị mất 4 năm cuộc đời. Nghĩ lại thấy may mắn vẫn thoát được vì áp lực cơm áo gạo tiền.

Nhưng 4 năm này thật sự khiến mình quá lãng phí, đổi lại quãng thời gian lãng phí chơi game mình phải mất hơn 10 năm học tập, phấn đấu điên cuồng mới lên được vị trí nhất định trong xã hội.

Ước gì bản thân đừng ngu ngốc để phí thời gian cuộc đời như vậy. 4 năm này có thể làm được bao nhiêu là việc.
blablakaka
TÍCH CỰC
3 năm
@nhimret Hehe nhờ quãng thời gian nghiện game này mình trở nên kẻ thất bại. Sau đấy học tập và làm việc điên cuồng, giờ thì làm Sales Director của Tập đoàn Đa quốc gia FMCG rồi hehe
@1st January Bạn ơi, không nên phán xét ai ngu nha bạn, bạn nói mình ngu liệu bạn có khôn không ? tranh luận thì không nên áp đặt và chửi nhau như thế chứ !
@autoengine Đã là chất gây nghiện thì nó lại khó kiểm soát lắm bạn ơi. Tất nhiên sẽ tùy theo độ tuổi nữa, như con nít mà tiếp xúc với "thể thao điện tử" thì tỉ lệ nghiện sẽ rất cao. cái gì cũng có 2 mặt lợi và hại, thể thao nói chung nó có lợi . còn "thể thao điện tử" lợi và hại nó lại quá mong manh"
@blablakaka Vậy bạn phải cám ơn game mới đúng 😃
quesshung
TÍCH CỰC
3 năm
theo mình nó là thể thao vì đòi hỏi cao ở khả năng phản xạ thậm chí cả tư duy. nhưng do nạn nghiện game nên nó cứ bị kì thị sao đó, trước đây mẹ mình ko cho chơi bi-a, sau lớn lên mới hiểu, bọn hư hỏng trong làng toàn chơi nên mẹ cấm mình chơi là vì bọn nó.
saytocdo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Theo mình nó là thể thao, ngày càng phát triển nên khái niệm cũng cần linh hoạt. Tuy nhiên esport và cờ vua...có lẽ là thể thao trí não thì sẽ sát hơn. Theo mình thì trước kia có lẽ người ta quan niệm thể thao là hoạt động thể chất (cường độ cao) hơn trung bình và mang tính có mục đích. Ví dụ vẫn đi bộ nhưng đi bộ để rèn luyện sk sẽ gọi là thể thao, chứ đi bộ kiểu bắt buộc hay việc phải thế thì lại là hướng khác...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019